ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 15 มกราคม 2022  (อ่าน 2344 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 15 มกราคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4515197275256121

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 13:38:02 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Kia carnival รุ่นใหม่นี้เค้าไม่ประกอบที่เวียดนามแบบรุ่นเก่าแล้วหรอครับ เพราะเห็นคุณจิมมี่บอกว่าประกอบ

เกาหลีใต้กับที่จะมาประกอบแถวเราเป็น อินโดหรือมาเลย์ ช่ายมั้ยครับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมไปรับรถ Nissan Almera สี Nightblue มาแล้วนะครับ ตอนนี้อยากจะปิดระบบ idling stop แบบถาวรจะทำได้ไหมครับ แบบ Warranty ไม่ขาด ขึ้นรถต้องกดปิดเองทุกทีเลยครับผม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 13:43:39 โดย เพนกวินบินได้ »

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกคนครับ corolla cross ที่จะ minor change ช่วงสิ้นปีนี้ มีโอกาสที่จะปรับโฉมเป็นโฉมเดียวกันกับที่ญี่ปุ่นไหมครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ถ้าให้พี่จิมมี่กับพี่บาสต้องเลือกระหว่างรถ HR-V ตัวท๊อป และรถ Cx-30 ตัวท๊อป (แบบถ้าไม่ตอบจะโดนมีดแทง 555) กะจะใช้ซัก 5-7 ปี มีทั้งขับในเมืองและออกต่างจังหวัด จะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ และตัว Civic eHev จะมาเมื่อไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
พี่จิมมี่พอจะเเนะนำศูนย์บริการ Ford ในกรุงเทพที่ช่างเก่งๆมีความสามารถเเก้ไขปัญหาได้จบๆบ้างไหมครับ เปลี่ยนมา 3-4 ศูนย์เเล้วเจอเเต่ช่างที่เสียบโค้ดเเล้วไม่ขึ้น ก็เเจ้งว่ารถปกติกลับบ้านได้ ทั้งๆที่เราใช้งานทุกวันทราบว่ามันไม่ปกติครับ ตอนนี้ดูๆไว้เห็นคนเเนะนำฟอร์ดสุขาภิบาล 3 กับ ฟอร์ด เอกพหลโยธิน ไม่ทราบพี่จิมมี่เห็นควรยังไงบ้างครับ พอดีรถยังอยู่ในประกันครับ เลยจำเป็นต้องสู้กับศูนย์บริการ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 14:50:29 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
Staria ควรออกตอนนี้มั้ยครับ หรือ ควรรอก่อน จะมีเปลี่ยนออปชั่น (ซันรูฟ) หรือ โปรโมชั่นส่วนลดเพิ่มมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
สอบถามอาการหลังจากนำรถไปเจียรจานเบรคมาเนื่องจานเบรคคดครับ

หลังเจียรรู้สึกว่าเหยียบเบรคแล้วลื่นๆ โหวงๆ ต้องเหยียบเบรคลึกกว่าปกติถึงจะหน่วงความเร็วได้
อย่างปกติเหยียบลึกแค่ 10% ต้องเปลี่ยนเป็นเหยียบลึก 30% เพื่อให้ได้แรงหน่วงที่เท่ากัน
ตอนนี้ผ่านมาเกือบ 1 อาทิตย์แล้วอาการยังไม่ขึ้น ไม่ค่อยมั่นใจตอนเบรคเลยครับ

อาการแบบนี้ควรจะแก้ตรงจุดไหนดีครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) ;) สวัสดีครับทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาส ครับ ทางค่ายรถยนต์ไม่ค่อยให้
ความสำคัญกับการพับเบาะหลัง ของรถ Sedan ในบ้านเราหรือครับ
เพราะบางครั้งเอารถ sedan ออกไปแล้วจังหวะจะซื้อของกลับบ้าน
ที่ไม่ได้หนักมาก แต่มันยาวใหญ่หน่อย มันก็เลยเอาไปไม่ได้
ถ้าหากพับเบาะหลังได้ก็จะไปได้สบายเลยครับ  แต่ถ้าจะขนของเยอะ
ก็จะเอารถ Hatchback หรือ MPV ไปครับ

;) :) แต่พอรุ่นเดียวกันส่งจากไทยไปขายมาเลเซีย
กลับพับได้สบาย อย่างเช่น Almera 1.0 turbo และ
ล่าสุดก็ Civic sedan รุ่นล่าสุด

:) :) เพราะลดต้นทุน หรือ เพราะจะได้ให้รุ่น
Hatchback มันเอนกประสงค์กว่าครับ

ออฟไลน์ Firzen

การที่ "รองประธานด้านการตลาดของนิสสัน" ซึ่งเป็นคนไทย ลาออก และงานถูกส่งต่อให้กับคนญี่ปุ่น ตั้งแต่ต้นปีแบบนี้ จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ shando

ยางyokohama GT-AE51ดีกว่าตัวเก่าAE50ในด้านใดบ้างครับ
แล้วเทียบกับ pilot sport4, good year asymmetric3 ตัวae51จะนุ่มเงียบกว่ามั้ยครับ(เบอร์ที่จะใส่มีตัวเลือกแค่นี้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 14:04:29 โดย shando »

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
ทำไม Benz ไม่เน้นขายกระจังหน้าดาวลอยบนฝากระโปรงแล้วล่ะครับ
ส่วนตัวยังชอบกระจังหน้าแบบเดิมอยู่

ออฟไลน์ Lammerison

สอบถามความเห็นของ ท่านผู้ดำเนินรายการนะครับ

คิดว่า Eco car ของ ยี่ห้ออื่นๆ ที่ยังไม่มี  Model Change (Nissan กับ Honda เปลี่ยน model แล้ว) จะเอาเครื่องยนต์ตัวไหนมาลงต่อครับ

Mazda 2 จะเป็น sky active G vesion ถัดไปมั้ยหรือ กระโดดไปไฮบริด หรือจะ down sizing (เค้ามีเครื่อง/เทคโนโลยีมั้ยครับ)
Suzuki จะไปทางไหน เอา Duo jet ยัดลง  new ciaz แล้วเอามาขายไทย หรือ ใจไม่สู้ เลิกขาย sedan ขาย swift ( celerio ตัวใหม่ )

เดาใจ ญี่ปุ่นออกมั้ยครับ ว่า จะสู้ต่อ หรือพอแค่นี้

toyota จะยังเป็นเครื่อง สันดาป (มีผูกโบว์มั้ย)  และก็มี hybrid มาโชว์ เน้น โชว์ ไม่เน้นขาย (แบบ city Ehev หรือเปล่าครับ)

ออฟไลน์ Rawis

• **
ถ้าอยากซื้อรถไว้ลุยตอนน้ำท่วมโดยมีโจทย์แบบกว้างๆ ตั้งแต่ Suzuki XL7 และ Subaru XV ถ้าให้เลือกแบบคุ้มค่าคุ้มราคา แค่ลุยน้ำลึกๆได้ช่วงศรีนครินทร์ เทพารักษ์ ไม่เอาไปขึ้นเขา คันไหนคุ้มสุดในระยะสั้นและระยะยาวครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์ Sedan ในบ้านเราปัจจุบันนี้เหมือนจะพับเบาะหลังไม่ได้เป็นปกติแล้วหรือครับ แต่รุ่นเดียวกันพอไปขาย มาเลเซีย กลับพับได้ซะเฉยเลย ของบ้านเรามีคานเหล็กมาขวางซะอีก ค่ายรถยนต์เขาไม่คิดว่าคนไทยก็ต้องอาศัยขนของใหญ่ยาวบางครั้งเหมือนกันครับ

#ฮานี้บะเห้ยยยยยจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 15:13:49 โดย Bornplanet »

ออฟไลน์ ponlapatk

• Newbie
  • *
ยาง 205/50R17 ระหว่าง DUNLOP SP Sport LM704 กับ DUNLOP DIREZZA DZ102  รุ่นแต่ละรุ่นมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันอย่างไร ถ้าต้องการนุ่มเงียบ เกาะถนน ทั้งถนนแห่งและเปียก รุ่นไหนดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     หลังจากสัปดาห์ที่แล้วที่พี่จิมพูดถึงสารคดีเรื่อง มหากาพย์ Volkswagen Dieselgate ผมเลยไปตามดูทั้งของช่อง DW Documentaryที่เอาประธานVWอเมริกามาแฉในyt กับ Dirty Money ในNetflix ค่อนข้างละเอียดดีนะครับ ได้เห็นมุมมองใหม่ๆ ทีนี้พอไปค้นหาเพิ่ม ก็เห็นว่าในต่างประเทศมีคดีประเภทนี้ที่ใหญ่โตระดับมหากาพย์โด่งดังหลายคดีมาก เช่น VW Dieselgate, เคสยางระเบิดของFordกับFire Stone, เคสถุงลมมรณะของTakataและอีกหลายๆเคส
     ผมจึงอยากรู้ว่า แล้วในไทยมีเคสที่เป็นเรื่องใหญ่ในลักษณะแบบนี้เหมือนอย่างต่างประเทศบ้างไหมครับ (อย่างเช่นเคสประธานเงา ประธานลับนิสสัน ซูบารุ ทำลำโพงคนฟังแตก ฮ่าๆ พูดเล่นครับ)

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามคุณจิมมี่อีกครั้งครับ กำลังจะตัดสินใจ เลือกตัวเลือกไหนดีครับ ดังนี้

1. - Camry 2.5G เบนซินตัวเก่า รถสต็อคผลิตประมาณปลายปี 2020 ได้ส่วนลด 240,000 บาท
    - Camry 2.5 Premium เบนซินตัวปัจจุบัน ได้ส่วนลด 85,000 บาท

ส่วนลดตัวเก่ามากกว่าตัวปัจจุบัน อยู่ 155,000 บาท แต่ผลิตมาปีกว่าแล้ว เลือกตัวไหนดีครับ

2. ปุ่ม Auto brake hold เปิดให้ทำงานไว้ตลอดได้มั้ยครับ และใช้งานแตกต่างจาก เบรคมือไฟฟ้าอย่างไรครับ (Camry มีทั้ง 2 ตัวนี้)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ไฟหน้าprojector xenon ถ้าเทียบกับled อันไหนขับกลางคืนบนถนนลาดยางละสบายตากว่ากันครับ ละค่าkของxenon ของรถญี่ปุ่นจากโรงงานนี่ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ทำไมรถC segment ญี่ปุ่น ถึงเสียงแตรมุ้งมิ้งจังครับอย่างเช่นaltis บางทีหมานอนขวางถนน บีบไปหมายังไม่ลุกเลยครับ 55555 ผมเลยต้องไปเอาแตรหอยโข่งของBosch มาใส่แทน

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
Civic FE RS จะเปลี่ยนล้อเป็น LENSO JAGER-DYNA 18" ขนาด ยาง235/40-R18
ยาง 4 ตัวนี้อันไหนดีที่สุดครับ ขับในเมืองเชียงใหม่เป็นหลัก
ไป อ.ฝาง เดือนละครั้ง ต้องขึ้นเขาโค้งเยอะ อยากได้แบบเกาะโค้ง หนึบๆ
หรือว่ามียางตัวไหนแนะนำบ้างครับ   ขอบคุณมากครับ
Michelin Primacy 4
Michelin PILOT SPORT 4
TOYO PROXES C1S
TOYO proxes sport

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คิดว่า Mitsubishi Xpander Minorchange ที่เปลี่ยนเป็นเกียร์ CVT จะทำเวลา 0-100km/hr ดีขึ้นไหมครับ
และจะมีโอกาสได้ถุงลมนิรภัย 6 ใบไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับเรื่องการเติมน้ำมัน ทราบมาว่าการเติมน้ำมันนั้นเราควรจะดับเครื่องทุกครั้งที่เติม เรื่องนี้จริงหรือไม่ครับ การทำแบบนี้มีผลดีต่อตัวรถอย่างไร
แต่หากเดินทางไกลๆแล้วเครื่องยังร้อนอยู่จำเป็นต้องดับมั้ยครับ หรือ การดับเครื่องทั้งๆที่เครื่องยังร้อนทันมีไม่มีผลต่อการสึกหรอในรถปัจจุบันแล้วครับ
ปล.คลิป c43 coupe จะไม่มีออกมาหรอครับ เฝ้ารอแจ้งเตือนอัปโหลดในYoutubeอยู่ทุกวัน

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่า ตอนเทสที่บอกว่า รถบางรุ่นขับไม่ดี (สมมุติรถยุโรป พวก Benz, BMW)  แต่มันก็ยังขับดีกว่ารถญี่ปุ่น D-segment ที่ราคาถูกกว่ารึเปล่า
หรือถ้าบอกว่า ญี่ปุ่น D segment ขับไม่โอเค.. แต่ก็ยังดีกว่าพวก B, C segment เสมอมั้ย
.
ว่ากันด้วยเรื่องการขับขี่อย่างเดียว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวสัดีครับทีมงาน

อยากให้เปรียบเทียบยาง

Firehawk Sport 01 กับ  DZ102 

ตัวไหน ประสิทธิภาพเหมาะกับ รถใช้น้อยแต่ขับเร็วมากกว่ากันครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

เรื่องรถนิสสันในปัจจุบันกับพวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้นี่เป็นกันทั่วโลกเลยเหรอครับ เพิ่งได้ดูช่อง Doug DeMuro ("ดั๊ก" นะครับ อ่านว่า "ดั๊ก" บ่แม่น "โด") รีวิวฟรอนเทียร์สเปค US ยังบ่นอยู่เลยว่าไม่มีพวงมาลัยปรับเข้าออกมาให้ ผมนี่แบบห๊ะเลย นึกว่าจะเป็นแค่ในบางที่

แล้วรถนิสสันที่มีขายตอนนี้ที่ปรับพวงมาลัยเข้าออกได้มีรุ่นไหนบ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 14:42:23 โดย ทาสรักเฌอปราง »
แป๊น

ออฟไลน์ armallstar

• **
เพื่อนผมทีม PEA วิจัยแท่นชาร์จ EV เอาแมวดีไปวิ่งทดสอบที่ชาร์จ กรุงเทพ-บางแสน แบตเต็ม ขากลับบางแสนแมวดีแจ้งวิ่งได้อีก 200 กิโล เลยไม่ชาร์จกลับเลย ถึงด่านลาดกระบังแมวดีขึ้นเตือนแบตจะหมด เลยหาที่ชาร์จแต่ดันเจอปัญหา ตู้มันไม่ชาร์จให้แมวดี หา 3 แห่งก็ไม่ชาร์จให้ สุดท้ายมาดับอยู่ ปทต.พัฒนาการ69 โทรหา CC ก็บอกช่วยอะไรไม่ได้ ตู้มันบัคยังไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์ เลยเอารถมายกกลับ PEA

คำถาม
1. ตู้ชาร์จมันไม่ได้เสียบแล้วชาร์จให้ทุกรุ่นได้ทันทีหรอครับ ต้องอัพเฟิร์มแวร์ให้ตู้นั้นรองรับกับรถแต่ละรุ่นด้วยหรอครับ ถ้าใช่งี้คนใช้รถไฟฟ้าตัวใหม่ๆในช่วงแรกๆก็มีโอกาศซวยไปเจอตู้ไม่อัพเดทใช่ไหมครับ
2. แมวดี 400 กิโล ขับได้จริง 280 กิโล จากบางแสนมาจุดสุดท้ายก่อนดับ วิ่งจริงได้ 75 กิโล จากที่บอก 200 กิโล ทำไมมันหายไปเยอะจัง งี้รถไฟฟ้ายังหน้าเป็นห่วงเรื่องแบตหมดไวอยู่ใช่ไหมครับ

เพื่อนฝากบอกว่า ตู้ PEA VOLTA อัพเฟิร์มแวร์รองรับครบทุกรุ่นในไทยแล้ว แวะมาเสียบได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2022, 14:38:49 โดย armallstar »

ออฟไลน์ VIA

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามยางขนาด 225 55 R19 ใส่ CX5 งบ 7000+- ต่อเส้นครับ

ที่เล็งๆไว้มี Pilot Sport 4 SUV หรือมีรุ่นอื่นรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

เพราะอะไรที่รถไฟฟ้าต้องมีดีไซน์และการออกแบบที่หลุดโลกหรือล้ำหน้ากว่าปัจจุบันจนเกินเหตุ หรือรกเกินไป

และการที่กระแสรถไฟฟ้าและความง่ายในการผลิตที่มาแรงมาก จนทำให้บริษัทหน้าใหม่ โดยเฉพาะบริษัทเครื่องใช้ไฟฟ้าและไอที หันมาลงทุนและเริ่มเข้าธุรกิจรถไฟฟ้าอย่างจริงจัง โดยเฉพาะบริษัทในจีน จะกลายเป็นกับดักทางการลงทุนในอนาคตไหมครับ ที่จะเหลือไม่กี่เจ้าเหมือนวงการรถยนต์ในปัจจุบัน

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามพี่จิมอีกแล้ว

1. ต้นสัปดาห์นี้มีการแจ้งผลประกอบการ บ.รถต่างๆในไทย ปรากฎว่า นิสสัน ขาดทุน 6000 ล้าน เป็นค่ายเดียวที่ขาดทุ และเมื่อวานก็มีข่าวว่ารองประธานฝ่ายการตลาดคนไทย ลาออกกระทันหัน  อยากทราบวา มันเกิดบ้าอะไรขึ้นกับนิสสันครับ ทำไมเละเทะได้แบบนี้  ส่วนตัวใช้รถค่ายนี้สองคัน  เป็นเก๋งและ ppv กลัวว่าจะม้วนเสื่อเหมือนเชฟ

2. เคยเห็นรถแท๊กซี่ ที่เป็นทรงเหมือนรถคลาสสิคของอังกฤษ สีน้ำเงิน เป็นรถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ  คุณภาพดีไหม ถ้าไม่แพงมาก คุณภาพพอได้ น่าสนใจเอามาขับเทห์ๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Biggybe

• Newbie
  • *
พี่ jimmy คับ

Subaru solterra กัน Hyundai ioniq 5  จะมีโอกาสเข้าไทย ป่าวครับ