ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเรื่องการสลับยาง  (อ่าน 2052 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
คำถามเรื่องการสลับยาง
« เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 11:59:48 »
ตามหลักปกติผมเข้าใจว่าต้องสลับยางหน้าหลัง และซ้าขวาทุก2 หมื่นโล แต่หากสเปคยางหน้าหลังไม่เท่ากัน การสลับแค่ซ้ายขวาทุก 2 หมื่นโลจำเป็นไหมครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: คำถามเรื่องการสลับยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 12:10:51 »

แล้วแต่สะดวก   การสลับเพื่อถอดออกมาดูยางทั้งเส้น

เพราะส่วนใหญ่ จะละเลยดูของยางด้านใน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 12:27:34 »
ไม่จำเป็น ครับ

กรณีที่ยาง 4 เส้น หน้า-หลัง เท่ากัน เขาก็ไม่ได้สลับซ้ายขวา อย่างเดียวนะครับ เขาสลับแบบไขว้ เป็น ตัว X ด้วย เพื่อให้ยางกินเท่าๆ กัน ทั้งการอยู่หน้า และ หลัง

พอยางหน้า กับ หลัง ไม่เท่ากัน ผมว่า ระหว่าง ล้อหน้าด้วยกัน หรือ หลังด้วย มันจะกินพอๆ กันอยู่แล้ว ไม่ได้จำเป็น

แต่ดูด้วยได้ว่า ถ้า ยางหลังกินไม่เท่ากัน อย่าง ล้อขวา กินกว่า ล้อซ้าย แสดงว่า ตั้งแคมเบอร์ ไม่เท่ากัน หรือ ตั้งเท่ากัน แต่น้ำหนักลงล้อไม่เท่ากัน อันสลับก็ได้ครับ

รถผมขับสี่ ยาง 4 เส้นเท่ากัน ตอนนี้ วิ่งมา 4 หมื่นโล ยังไม่เคยสลับ ว่าจะไปเช็คและสลับสัก 5 หมื่นโลทีเดียวเลย แต่ดูด้วยตา ไม่ได้กินเส้นไหน เส้นนึงที่มากผิดปกติ ครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 12:41:57 »
เท่าที่ผมเจอมากับตัวกับรถที่บ้านหลายคัน ทุกคันจะสลับทุกหมื่นโล โดยสลับจากหน้ามาหลังแบบเส้นตรง เคยลองสลับแบบไขว้ X ปรากฎว่ารถบางคันกินซ้าย บางคันกินขวา ทั้งๆที่ก่อนหน้าจะสลับยางขับได้ปกติ พอหลังๆมาผมจะสลับแบบหน้า-หลังแบบเส้นตรงมากกว่า เพราะมันขับได้เป็นปกติ

อาจจะเป็นเพราะว่าเส้นทางประจำของรถแต่ละคันที่วิ่ง โค้งขวามากกว่าโค้งซ้าย หรือ เลี้ยวซ้ายมากกว่าเลี้ยวขวา จึงทำให้ยางแต่ละฝั่งกินไม่เท่ากัน
พอมาสลับแบบไขว้ ก็อาจจะทำให้หน้าสัมผัสยางเปลี่ยนไปอาการผิดปกติเลยฟ้องขึ้นมาที่พวงมาลัยครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 13:28:00 »
คหสต นะ

ปัจจุบัน ผมไม่สลับเลย
5 หมื่นโลก็เปลี่ยนทิ้ง
ก็ปกติดี

ยกเว้นแต่ว่าจะต้องการใช้งานยาวกว่านี้ ก็สลับครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 13:50:02 »
ยังไม่เคยสลับยางเลยครับ ใช้ทีเดียวยาวๆ จะสลับก็ต่อเมื่อยางล้อหน้ารั่วต้องปะ สลับเอาล้อหน้ามาไว้ล้อหลังแทนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 14:57:22 »
คหสต นะ

ก็ปกติดี

ยกเว้นแต่ว่าจะต้องการใช้งานยาวกว่านี้ ก็สลับครับ

แต่ก่อน สลับทุก 1 หมื่นกม. สลับเสร็จก็ตั้งศูนย์ รถผม ไม่เคยมีปัญหากินยาง หรือ กินซ้ายขวา เลย ท่านที่บอกว่า พอสลับแล้วหน้ายางสึกไม่เสมอ แปลว่า ศูนย์ล้อท่านเพี้ยน แต่ท่านไม่รู้สึก เลยไม่ได้ตั้งศูนย์

แต่ไม่นานมานี้ ดูคลิป nsport เค้ายืนยันว่า ไม่ต้องสลับ ไม่ต้องถ่วง ใส่แล้ว ใช้ยาวไป 4 - 5 หมื่นกม. อย่างที่คุณว่าเลย .. ก็ว่าจะลองเหมือนกัน เพราะปกติ 4 หมื่นกว่ากม. ผมก็เปลี่ยนละ

อีกอย่าง ไม่สลับ ก็ลดโอกาสถอดล้อ หรือ ขูดตะกั่วเก่า ล้อก็ไม่เป็นรอย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 10:15:46 »
ส่วนตัวมองว่าใช้รถธรรมดา ไปทำงาน กลับบ้าน ออก ตจว. ไกลๆบ้าง เฉลี่ยปีละสองหมื่นโล แทบไม่จำเป็นต้องสลับเลย ใช้ 5 หมื่นโล เปลียนใหม่ จบ บางทีสลับไป max เป็นรอย รถวิ่งไม่เสมอกันอีก เพราะล้อมันกิจไม่เท่ากัน สลับไปมารถสั่น

แต่ถ้าใช้แบบสมบุกสมบันก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 16:02:21 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2022, 07:02:57 »
คหสต นะ

ก็ปกติดี

ตามนี้อีกเสียงครับรถสี่คันที่ผ่านมาของผม ไม่สลับยางเลย
หมั่นเช็คสภาพยาง กับการขับขี่
ถ้าไม่มีอะไรผิดปรกติ ผมจะไม่ยุ่งกับมัน

เคยเห็นเด็กร้านยางถอดล้อแล้วหลอนครับ
รูน๊อต ขอบล้อ เค้าไม่แคร์เลย