ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ล้างตู้แอร์ยุ่งยากไหมครับ  (อ่าน 2632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
BMW ล้างตู้แอร์ยุ่งยากไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2021, 09:24:25 »
สอบถามครับ ปกติก่อนหน้าใช้ฮอนด้าผมจะล้างแผงคอยล์เย็นและร้อนประมาณ 1ปี/ครั้งหรือ 1.5ปี/ครั้ง ซึ่งถอดง่ายมากแปีบเดียวเสร็จ ร้านแอร์ทั่วไปทำได้
สบาย ซึ่งแต่ละครั้งก็จะทำความสะอาดคราบต่างๆที่แผงคอยล์เย็น บางทีพบว่าแผงกันอากาศด้านนอกโดนหนูกัดก็มี

ทีนี้พอมีใช้บีเอ็มมาได้สัก 2 ปี กะว่าถึงเวลาจะล้างทำความสะอาดบ้าง เลยลองถามทางศูนย์ก่อน ซึ่งศูนย์ไม่แนะนำเนื่องจากขั้นตอนการถอดยุ่งยาก อาจเสียหายได้ เลยอยากสอบถามว่าร้านทั่วไปข้างนอกทำได้ไหมครับ มันถอดล้างยุ่งยากกว่ารถญี่ปุ่นมากขนาดนั่้นเลยหรือ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: BMW ล้างตู้แอร์ยุ่งยากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2021, 10:59:36 »
ล้างที่ศุนย์เลยครับอย่างน้อยก็มีประกันสบายใจ ราวๆห้าพันบาทครับ2-3ปีล้างทีนึงตามคำแนะนำ ไม่รวมอยู่ใน BSI ได้สิทธิซื้อกรองคาร์บอนเพิ่มในราคาพิเศษลด 40%

ออฟไลน์ Teera

Re: BMW ล้างตู้แอร์ยุ่งยากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2021, 12:49:35 »
แนะนำว่า เปลียนกรอง ทุกปี
ล้าง เดี๋ยวนี้มีแบบ ส่องกล้อง ไม่ถอดตู้ครับ
รถยุโรป ล้างแบบถอดตู้ แล้ว ใจสลายครับ
ถอดมาทั้งคอนโซลเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 14:39:41 »
เปลี่ยนกรองบ่อยๆ ปีละครั้ง หรือ 2 ครั้ง ก็ได้ เพราะไม่ได้แพง และ เปลี่ยนเองได้ด้วย แล้วจริงๆ แทบไม่ต้องล้างเลยครับ สะอาดมากนะ ผมว่า 2-3 ปี หรือมากกว่านั้น ล้างทีนึงยังได้

ถ้าจะล้าง ผมว่าร้านทั่วไปล้างได้ แต่ดูร้านที่โอเคๆ หน่อย หรือ ถือสบายใจก็ศูนย์เลย

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 14:59:54 »
แนะนำ เปลี่ยนกรอง ทุกๆ 18 เดือน ต่อ 1 ครั้ง จะดีกว่าครับ ล้างตู้แอร์ได้ง่ายขึ้น สำหรับรถยนต์ทุกชนิด
ทั้งรถยุโรป รถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 13:01:49 »
ยากง่ายไม่ทราบนะครับ  แต่ผมเอาซีรี่ส์ 5 ไปล้างตู้แอร์ร้านข้างนอก  ผ่านไปไม่นาน ตู้แอร์รั่วเลย ต้องเปลี่ยนใหม่ โดนไป 2 หมื่นกว่า   

ยังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่ไปยุ่งกับมัน ตู้แอร์ไม่น่ารั่ว