ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหากระบะนิสสันจะเจอเคสแบบฝั่งเก๋งมั้ยครับ  (อ่าน 1961 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
ผมกำลังดูเจ้านาวาร่า คาลิเบอร์เป็นรถกระบะของทางบ้านตามเคยเปรยในกระทู้แรกๆ แต่ตอนนี้รู้สึกว่าตนเริ่มกังวลคุณภาพอะไหล่และการซ่อมบำรุงฝั่งกระบะนิสสันว่าจะเจอเคสจุกจิก ปัญหาอะไหล่ และการเข้าอู่นอกแบบเดียวกับเคสเก๋งและcrossoverหลายรุ่นที่เลิกทำตลาด

ถามสมช.เคยใช้กระบะนิสสันตั้งแต่ยุคบิ๊กเอ็มจนนาวาร่าเป็นความรู้เพิ่มเติมว่านาวาร่าตัวD23ปัจจุบันมีโอกาสเจอทุกเคสปัญหางานบำรุงรักษา,อะไหล่เปราะราคาแพงและการเลี่ยงไปเข้าอู่นิสสันนอกโดยเฉพาะแบบฝั่งเก๋งมั้ยครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ผมยังไม่เคยใช้ ดี23 ตัวล่าสุด  แต่ตัวเก่าผ่านมาหมด ทนทาน อะไหล่มีในตัวอำเภอ ช่างซ่อมเป็น ระบบไม่ซับซ้อน

ย้อนมาตัวใหม่ อัลเมร่า 2012 ผมยังไม่เจอซ่อมหนักที่ต้องทิ้งรถข้ามคืน

ล่าสุด รถวิ่ง 2.2 แสนโล เติมแกส95 ได้ 630 โลเติม 33.2 ลิตร เฉลี่ยออกมา 19.2 กม./ลิตรกับรถ 2.2 แสนโล  ผมว่าเยี่ยม

ตัวปิคอัพ  เครื่องเกียร์ทนมากๆ  เว้นแต่ละเลยการดูแลรักษา

YS2.3กลุ่มเทอรร่าเล่นกันเกิน 3 แสนโล ยังปกติไม่มีงอแง

ผมสิงห์อยู่ทุกกลุ่มผมว่า เครื่องนิสสัน ทนกว่า อีซูสุ(ไม่นับการรีแมพ) ทนพอๆกับโตต้า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ผมใช้ทั้ง นาวาร่าnp300
กับ วีโก้
ผมยังให้คะแนนความทนทาน
โตโยต้ามากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
บริษัทผม มี Triton ปลัดขิก อยู่ฝูงนึง เกือบ 100 คัน / Navara D40 อีก 3 คัน

D40 จุกจิกกว่าเยอะ อะไหล่หายากกว่า และ แพงกว่าครับ

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
บริษัทผม มี Triton ปลัดขิก อยู่ฝูงนึง เกือบ 100 คัน / Navara D40 อีก 3 คัน

D40 จุกจิกกว่าเยอะ อะไหล่หายากกว่า และ แพงกว่าครับ

ว่าแต่เคสอะไหล่พัลซาร์ห้าหมื่นโลที่พี่ลงในเว็บดังที่นึงแล้วโดนไปสามหมื่น ตอนนี้มีข้อสรุปและแนวทางจากนี้ไงบ้างครับ
ผมยอมรับว่าที่ตนเองตั้งมู้นาวาร่า D23คราวนี้เพราะว่าเคสพี่เธียรในมู้นั้นก็ด้วยครับ กลัวว่าจะมีแจ็กพ็อตแบบเดียวกับฝั่งเก๋ง