ผู้เขียน หัวข้อ: 💕 มีท่านใดชอบรถ Sedan แต่สุดท้ายตัดสินใจซื้อเป็นรถ SUV หรือ Crossover เพราะอะไรครับ  (อ่าน 4704 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ความจริงชอบ sedan อาจจะมาจากรูปทรง และ การขับขี่ การทรงตัว
แต่สุดท้าย เลือกเป็น SUV Crossover อาจเพราะ สภาพถนนบ้านเรา น้ำรอระบาย
ความเอนกประสงค์ หรือ ตามสมัยนิยม หรือ เพราะค่ายรถผลิตรถ SUV มาหลากหลายรุ่นมากกว่าครับ
สุภาพสตรีหลายท่านก็เคยบอกว่าใช้รถ SUV แล้วทำให้สง่างาม ดูน่าเกรงขามกว่า
แบบนี้ อนาคตรถ sedan จะมีความนิยมน้อยลงไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ
อีกหน่อยบ้านเรา ในท้องถนน น่าจะมีแต่ ปิคอัพ และ SUV เป็นหลัก ตามสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 07:35:22 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
เหตุผลหลักๆทุกวันนี้คือสภาพถนนบ้านเราครับ
ยิ่งแถวที่่ทำงานผมนี่ ไม่อยากเอารถเก๋งมาทำงานเลย สงสารล้อและยางมาก  :'(

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
คน ตจว. อย่างผมไม่เดือดร้อนกับสภาพถนนสักเท่าไหร่ และผมก็ชอบรถซีดานเพราะคิดว่านั่งสบาย+ดูแลรักษาถูก+ประหยัดเชื้อเพลิง แต่ภรรยาบอกว่าใช้เก๋งมาหลายคันแระลองรถทรงยกสูงบ้าง (แค่นั้นจริงๆ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

หัดขับมาจาก MPV

พอจะซื้อรถเองบ้าง อยากได้แบบวัยรุ่น ก็เลยซื้อซีดาน ปรากฎว่า พอเอามา มันไม่ตอบโจทย์ รถเตี้ย ขับยาก ลุกเข้าออกยาก สุดท้าย ก็กลับมาหา SUV เหมือนเดิม แม้ 2 คันหลังจะเป็นเก๋งบ้าง แต่ก็ต้องเป็น 5 ประตู ถนัดรถแบบนี้มากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

ขนคนไปไม่หมด
ของเยอะ ขนลำบาก
ทำถนนทั้งปีทั้งชาติ
จึงมองรถที่ตอบโจทย์พวก SUV ครับ

ออฟไลน์ Sympho

รถ Sedan ขับดี นั่งสบาย ประโยชน์มันมีแค่นั้นครับ

SUV , MPV , Wagon มันใช้งานได้มากกว่านั่งเฉยๆ

ออฟไลน์ mongolias

สมัยขับใหม่ๆก็ใช้เก๋งครับ
แต่พอซื้อรถคันแรกออก Jazz มา หลังจากนั้นก็ชอบรถ 5 ประตู
พอจะออกคันใหม่อีกรอบ + มีลูก ก็เลยเลือก mini MPV แต่ตัวเลือกตอนนั้นไม่ค่อยมีตัวไหนน่าสนใจ เลยออกเป็น C-SUV แทน
ส่วนภรรยาผม ยังชอบเก๋งมากกว่าอยู่ดีครับ
ให้เธอขับ SUV เธอว่ามันเทอะทะ ขับไม่พริ้วเท่าเก๋งของเธอครับ

ออฟไลน์ Guille

• **
คันแรกผมออกเก๋งให้แฟนใช้ สวนผมก็ใช้เก๋งอีกคัน พอได้ฤกษ์เปลี่ยนของแฟนเปลี่ยนเป็น FTN เพราะมีลูก+ไว้ขนของลูกๆ รถคันใหญ่กว้างๆหน่อย ปัจจุบันมาใช้ MPV ที่ได้เรื่องการนั่งสบายกับลูกและพ่อแม่ที่มากกว่า PPV ครับ

ออฟไลน์ panupong508

ส่วนตัวก็ชอ Sedanครับ ผมว่ามนขับง่าย ช่วงล่างนิ่ม ขับขี่สบาย  แต่ถ้าให้เลือกคันใหม่ก็คงเป็น SUV ล่ะครับ  เพราะความคุ้มค่าและตัวถังรถยกสูงขึ้นมาหน่อย เหมาะกับถนนบ้านเราที่ชอบน้ำท่วมขังบ่อยๆ และมีหลุมบ่อเยอะๆ หลักๆก็คือความคุ้มค่านี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันแล้วแต่เหตุของแต่ละคน จังหวะชีวิต การใช้งาน ตอบแทนกันไม่ได้เลย

ในบ้านผมมีทั้ง กระบะ เก๋ง suv ไม่มีแค่กลุ่ม mpv หรือ รถตู้

ปัจจุบัน ผมก็ใช้ suv เป็นคันหลักเลย เพราะมันใช้งานได้หลากหลายกว่า

จะนั่ง 5-6 คน ก็กางเบาะแถว 3 มานั่ง

จะไปเที่ยวก็ไปได้แทบทุกที่ (ล่าสุดปีใหม่ ขึ้นภูโปก จ.เลย คันเดียว)

ทัศวิสัยในการขับดีกว่าเก๋ง

ท่านั่งสบายกว่าเก๋ง ตัวตรง ปล่อยขาธรรมชาติ ไม่แอ่น หรือ นอน ไม่เหยียดขาดไปข้างหน้ามากเหมือนเก๋ง

เข้าออกสบาย ทั้งตัวเอง และ คนโดยสาร

กว้าง สบาย

บลาาาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ SM.

รถคันต่อไปต้อง SUV เท่านั้น ..... เมียผมบอกแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
สำหรับผม พับเบาะหลัง เก็บของได้เยอะ
ชอบขับรถทางไกล ไม่ต้องระวังสภาพถนนขรุขระ ของบ้านเรามาก
จอดชิดฟุตบาท ไม่ต้องกลัวขอบประตูเปิดโดนฟุตบาท
น้ำท่วมลุยได้พอสมควร ไม่ต้องกลัว
แต่ผมเลือก suv ที่สมรรถนะการขับขี่ดีนะครับ

คันต่อไปคงเลือก ppv ขับ 4 ไปเลย แต่ติดตรงที่กินน้ำมันเยอะไปหน่อย
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ zumo

• **
ที่บ้านมีรถซีดาน กับกระบะ 4 ประตู  ถ้าจะเปลี่ยนรถ คงไป ppv suv  ปัจจุบันครอบครัวใหญ่ขึ้นมีเด็ก อยากให้นั่งได้ 7 คนในระยะใกล้ๆ ได้
ถ้า ไป ตจว.ถึงแม้จะเอารถไป 2 คัน ยังไงตอน 3 ของรถ ก็ยังขนกระเป๋าได้เยอะอยู่ดีครับ ไปไหนไม่ต้องห่วงสภาพถนน น้ำท่วมด้วย

ออฟไลน์ flybigbear

ความชอบส่วนตัวล้วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

ใช้ซีดานมาตลอด แต่ตอนนี้กลับสนใจsuv ppv รอดูรถที่เหมาะกับครอบครัว และถูกใจไว้อีกซักคันไว้ไปเที่ยวกับครอบครับใหญ่ หรืออาจจะดูรถตู้ไปเลย ราคาไม่หนีกันมาก

ออฟไลน์ Boattamon

แถวบ้าน ทั้งเส้นทางไปแล้วกลับ น้ำท่วมมิดฟุตบาท เลยเป็นที่มาของรถยกสูงครับ

แค่นี้เลย

ส่วนตัวชอบซีดานมากเหมือนกัน ใช้ W124 สมัยเรียนมหาลัย ติดใจอยู่พอสมควร ใช้มาหลายปีมากๆจนทำงานแล้วก็ขาย

ออฟไลน์ XMSL

ประโยชน์ใช้สอยเป็นรถครอบครัว ขนของได้เยอะ/สะดวก และน่าจะปลอดภัยกว่ารถเก๋ง (passive safety)

ออฟไลน์ akewizard

แต่ก่อนผมก็ไม่ชอบรถยกสูงสักเท่าไหร่คับ เพราะเวลาเดินทางไกลๆยาวๆ มันไม่สบายเหมือนรถ Sedan

หลังๆมาพอมีรถ Crossover เข้ามาแล้วมันเอนกประสงค์กว่า แถมขับได้ใกล้เคียงกับรถเก๋งดีๆด้วย
พอเหมาะกับผมไปได้ Subaru XV มา คือจบเลย.... ได้ทุกอย่างทั้งความเอนกประสงค์และขับดีด้วย คงใช้ Crossover ไปยาวๆคับ

ออฟไลน์ basterias

มาจากแคมรี่ครับ ตอนนั้นคิดว่าจะซื้อ XC60 ไว้ไปเที่ยวกับที่บ้าน

ไปๆมาๆติดใจ ขายแคมรี่ เอา XC60 มาใช้ทุกวันแทนซะเลย  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Carrera

ใช้ซีดานเพราะขับสนุก แต่ส่วนมากจะหมดสนุกเพราะสภาพถนนบ้านเรามันกันดารครับ  ประเทศด้อยพัฒนาจริงๆ

suv ขับแล้วไม่ค่อย Enjoy รถสูงมันก็โยนตอนเข้าโค้ง  ส่วนตัวอยากได้รถแนวๆ V60 Cross Country หรือ Taycan Cross ครับ กำลังกลมกล่อม ขับสนุกได้ โยนได้ ไม่ต้องกลัวถนนมาก (แต่น้ำท่วมน่าจะไม่ไหวเหมือนเดิม)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ลังเลมากระหว่าง CRV G5 กับ ACV70ครับ ถ้าCRVจุกจิกน้อยเหมือนcamry คงจิ้มCRVแบบไม่ต้องคิด ตอนนี้เลยรอCRV G6ดีกว่า

ออฟไลน์ imvile

มุมมองถนน กับการลุกเข้าออกครับ 5555

วัยเลข 2 ต้องกดเบาะต่ำสุด พวงมาลัยขนาน ให้มัน ‘รู้สึกถึงถนน’ Feel the drive ต้องมา

วัยเลข 3 ลงนั่ง civic fc ที่กดเบาะต่ำสุด ก็ลุกลำบากแล้ว  :'( เข้าออก cross over สบายใจ รถติดๆ ก็มองมุมไกล ผ่านเนิน ลูกระนาด น้ำขังเล็กๆน้อยๆ ไม่กังวลมาก
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ที่บ้านมีมาสด้า 2 กับ PJS Elite ชอบขับมาสด้า 2 มากกว่า แต่ถ้าเอาเหตุผลไม่เอาอารมณ์ เมืองไทยยังไงก็ต้องรถยกสูงไว้ก่อน เพราะถนนบ้านเรามัน ห.จริงๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
หัดขับมาจาก MPV

พอจะซื้อรถเองบ้าง อยากได้แบบวัยรุ่น ก็เลยซื้อซีดาน ปรากฎว่า พอเอามา มันไม่ตอบโจทย์ รถเตี้ย ขับยาก ลุกเข้าออกยาก สุดท้าย ก็กลับมาหา SUV เหมือนเดิม แม้ 2 คันหลังจะเป็นเก๋งบ้าง แต่ก็ต้องเป็น 5 ประตู ถนัดรถแบบนี้มากกว่า

+1 เลยครับ ประสบการณ์คล้ายๆกัน เริ่มจากรถ MPV แล้วติดใจรถแบบ 5 ประตูไปเลยครับ คันปัจจุบันก็เป็น 5 ประตู Cross Over และคันต่อๆไป ที่เป็น Daily Use ก็คิดว่าน่าจะ 5 ประตูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ choomodify

สภาพถนนครับ เหตุผลเดียวเลย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
อยากได้ sedan เก๋งเตี้ยๆ มากเลยครับ civic mazda3 นี่รถในฝัน นั่งต่ำๆ ดูเกาะถนน แต่พอพาพ่อแม่ไปนั่งแล้วลุกออกรถยากมากๆ เลยไม่ได้รับการอนุมัติ ก็เลยได้ Forester มาแทน ตามใจเจ้าของเงินครับ

อยู่จังหวัดที่น้ำไม่ค่อยท่วมครับ ถนนไม่พังมาก ก็รู้สึกเปลืองน้ำมันเหมือนกันครับที่ต้องเอา SUV มาขับในเมืองครับ ข้อดีอีกข้อก็คือ พับเบาะขนของได้ดี ตู้ยาวๆ ก็ขนมาแล้วครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ PetchPP

นอกจากขับดีแล้ว sedanแพ้แทบทุกอย่างครับ5555
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมชอบ sedan ตอนขับในเมือง เพราะคล่องตัวกว่าครับ

ส่วน suv ขับไกล ขับสบาย

ทุกวันนี้ไป ตจว ใกล้ๆ ก็ยังใช้ sedan เป็นหลักครับ  ;D

ออฟไลน์ mobgang33

สภาพถนน น้ำท่วมและรถบรรทุกเยอะ โดนหินดีดครับ
ขับรถสูง ดูปลอดภัยกว่าเยอะ ลุยได้ดีกว่า ทัศนวิสัยดีกว่าซีดานแน่ๆ