ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเริ่มแก่แล้วใช่ไหมที่ชอบและรักบุคลิกของNissanมากกว่าMazda(ในยุคปัจจุบัน)  (อ่าน 6197 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สมัยก่อนตอนผมเด็กวัยรุ่น ม.ต้น-ปลาย(เกือบ 10 ปีมาแล้ว)
ผมชอบ Mazda มากๆ( แต่ Nissan ก็ชอบครับ แต่ไม่มากเท่า)
ชอบ 323 ตาตี่ กับ 323 โปรทีเจ้
มันดูสวยมากสำหรับผมในยุคนั้น(แต่พอหมดยุคโปรทีเจ้) เข้าสู่ยุค 3 และ 2 ผมเฉยๆ ไม่ค่อยชอบ
ทั้งที่คนส่วนใหญ่ก็บอกว่ามันสวย แต่ผมก็ไม่ชอบ ผมรู้สึกว่ารถดูดุดันมากเกินไป ไม่ดูสวยแบบsport นิดๆแบบสมัยก่อน

ไม่รู้ว่าผมเริ่มแก่แล้วหรือเปล่า ผมกลับชอบ Nissan ไล่มาตั้งแต่ A33 Sunny Neo
Teana Tilda จนถึง March และ L02B ซึ่งสวยมาก ผมรู้สึกว่า Nissan ดูเป็นรถที่สวยเรียบและเป็นมิตรดี และนับวัน
ผมก็ชอบ Nissan มากขึ้นเรื่อยๆ

แต่กลับมาสด้า ผมชอบรุ่นเก่าๆนะครับ แต่รุ่นใหม่ไม่รู้สึกตื่นเต้นแบบสมัยก่อนที่ได้เห็น พวก ตาตี่ โปรทีเจ้

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 23:08:25 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมก็ว่า mazda สมัยใหม่ออกแปลกๆไปหน่อย ยิ่งหน้ายิ้มเหมือนกันทั้งตระกูลยิ่งไม่ไหว มันเยอะไป สวยสุดคงmazda3 ในตระกลูนี้แหละ ;D

แต่ผมก็ไม่ได้มองว่านิสสันสวยขนาดนั้นนะ แต่ก็ซื้อนิสสันมาคันนึงเหมือนกัน ไม่ใช่เหตุผลทางด้านรูปลักษณ์เท่าไหร่

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ผมหลงรักนิสสันยุด 80 90 เป็นที่สุดครับ เข้มๆ ดุๆ เกือบจะทุกรุ่น ;D

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ผมหลงรักนิสสันยุด 80 90 เป็นที่สุดครับ เข้มๆ ดุๆ เกือบจะทุกรุ่น ;D

เช่นกันครับ โดยเฉพาะ nissan bluebird u12 และ พวก sunny presea

mazda ก็พวกโปรทีเจ้ ครับ

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

น่าจะแล้วแต่คนชอบนะครับ รุ่นน้องผมที่เรียนอยู่ ม.5 เพิ่งจอง Teana 250XV ตัวท้อปไปเมื่อ 3-4 วันก่อนเอง ไม่จองสีขาวที่ฮิตๆกันด้วย จองสีม่วงไป ขับแล้วคงป๊าได้ใจมากๆ (น้องเขาเลือกเองด้วยนะเนี่ย)

ออฟไลน์ patzahut

น่าจะแล้วแต่คนชอบนะครับ รุ่นน้องผมที่เรียนอยู่ ม.5 เพิ่งจอง Teana 250XV ตัวท้อปไปเมื่อ 3-4 วันก่อนเอง ไม่จองสีขาวที่ฮิตๆกันด้วย จองสีม่วงไป ขับแล้วคงป๊าได้ใจมากๆ (น้องเขาเลือกเองด้วยนะเนี่ย)

เด็กๆขับรถช่วยเตือนเค้าด้วยนะครับ  บางทีเค้าอาจโดนเพื่อนยุ ทำให้ขับรถประมาทได้ครับ

ออฟไลน์ jones

nissan ผมชอบรถสปอร์ตมากที่สุดครับ อยากได้โครตๆๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ prai

ผมก็รู้สึกดีกับนิสสันมากกว่าค่ายญี่ปุ่นด้วยกันนะ
รองมาก็ฮอนด้า และก็โตโยต้า

และก็คำว่า "ความ" นี่ครับ อยากจะให้เขียนแบบเต็มๆ มากกว่า
เห็นแล้วมันขัดหูขัดตา

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าบอกว่าชอบ GT-R กับ Cube จะคิดว่าเราแก่ไหมเนี่ย

เรื่องรูปทรง ถ้าพูดถึง Nissan ในไทย ก็ไม่ได้ว่าแก่ทุกรุ่นนะ มีแค่ Teana นี่ล่ะที่แม้แต่พ่อผมยังบอกว่าไม่กล้าขับ
เพราะมันดูแก่ แต่ตัวผมเองกลับรู้สึกว่าไม่ได้แก่นะ แค่ไม่วัยรุ่นเหมื่อ Camry เหมือน Accord

ส่วนดีไซน์ของ Mazda ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป ผมไม่เคยเห็น MX5 ที่ไหนดูแก่..แม้จะเป็นรุ่นแรก
ทุกวันนี้ก็ดูไม่แก่ แต่กับรถอย่าง 626 รุ่นสุดท้ายในบ้านเรา (หลังโครโนส)
อันนี้แก่จริง..ส่วน Protege ผมก็มองว่าแก่ ..คือแก่ในเส้นสาย มองมันทีไรนึกถึงกล่องเหลี่ยมๆตัดๆ
แบบเบนซ์ 190E ทั้งๆที่บุคลิกการขับขี่ของรถน่ะไม่แก่เลย กระชุ่มกระชวยมาก

ถ้าถามว่าช่วงนี้ผมชอบดีไซน์ใครมากกว่า ผมก็ต้องตอบว่าถ้าในระดับโลก ผมชอบ Mazda
เพราะรถตระกูล CX นั้นหล่อแบบง่ายๆ รถ MX5 ก็ยังดูดีอยู่ และ 2 ก็ดูหล่อ มีแต่ 3 ตัวใหม่
ที่ผมไม่ชอบรูปทรงมันเลยยกเว้นด้านท้าย

ส่วนนิสสัน ผมมองว่าหากไม่นับ Teana แล้ว รถรุ่นอื่นที่รูปทรงถูกใจและยังมีขายอยู่
ก็มีแค่รถ B-Segment อย่าง Note และ Tiida 5 ประตู รถรุ่นอื่นผมมองแล้วมักตะขิดตะขวงใจ
มากกว่ารู้สึกว่าสวย อย่าง Fuga ผมก็คิดว่าทรงมันแปลก แค่แปลก..ไ่ม่ได้สวยขนาดนั้น
ส่วน 370Z ผมมองว่าตลกมากกว่าสวย และ GT-R นี่ผมเรียกว่าอสูรกายอัปลักษณ์ยังกล้าเลย
ถ้าให้พูดถึงความสวย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะถามว่าเริ่มแก่แล้วใช่ไหม

ก็จะขอตอบว่า อันที่จริง ก็แก่แล้ว ตั้งแต่ที่เห็นในมีทติ้งหนะครับ

(แต่ดูเหมือนว่าจะยังเด็กอยู่)

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
ผมก็แปลกอย่าง ถ้ามีรถใหม่ออกมา แรกๆ ก็ชอบมองว่านิสสันไม่สวยเลย ยี่ห้ออื่นสวยกว่า แต่พอสักพักนึง กลับมามองว่านิสสันสวยซะงั้น มันก็ไม่เชิงว่าสวยหรอก ดูแล้วไม่น่าเบื่อมากกว่า ทรงมันก็ไม่ได้น่าพิศมัยอะไรมาก มันดูง่ายๆ ด้วยซ้ำ เช่น GTR ทั้งหลายที่ไม่ใช่ตัวใหม่(ตัวใหม่นี่ดูมีการออกแบบบ้่างละ) รูปทรงก็งั้นๆ แต่มันก็มีสเน่ห์ อีกคัน Juke ดูซิดู รถอะไรหน้าตาน่าเกลียดได้ขนาดนี้ แต่ก็ดันชอบซะงั้น เจอ Teana จับแต่งเป็น VIP นี่แทบคลั่ง สวยมาก Tiida5D ก็ยังดูไม่เบื่อ เจอ Latio แต่งยิ่งเซอไพรส์ ว่ามีคนแต่งด้วยหรือ? แต่มันก็ดูแปลกๆดี...สวยอยู่นะใช่ว่าไม่สวย

ผมก็ว่าผมแก่แล้วรึป่าว แต่ผมคิดว่ารถรุ่นใหม่ส่วนมากออกแแบบแนวสปอร์ตมากเกินไป ซึ่งมันก็ดูสวยอยู่หรอกในตอนแรกเห็น แต่มันก็เบื่อง่าย แล้วก็รถรุ่นไหนคนใช้เยอะๆ นี่เริ่มไม่ค่อยเหลียวมองละ...มองรถแปลกๆ ซะยังน่าสนใจกว่า 

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
มันคงจะไม่เกี่ยวกับยี่ห้อหรอก แต่เป็นรุ่นรถมากกว่า
เพราะแต่ระรุ่นก็มีลักษณะเฉพาะของตัวมันเอง มันบอกนิสัยและลักษณะใจคอ รวมถึงกลุ่มอายุ
My impression is Impreza

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
สำหรัับผมนั้น
-นิสสัน เรื่องการออกแบบผมว่าไม่สวยเกือบทุกรุ่น ดีหน่อยก็เทียน่าใหม่กับรถสปอร์ต ซึ่งถ้าเท่าที่ผมมองนิสสันทำรถถูกๆแบบลวกๆครับ แต่ถ้ารถแพงหน่อยจะทำออกมาดี ไม่เหมือนฮอนด้าที่ทำรุ่นถูกๆให้ออกมาดี ถ้าเอ่ยถึงนิสสันผมจะนึกถึงรถสปอร์ตเป็นอันดับแรก ที่ชอบสุดคงเป็น GTR (โดยส่วนตัวมองว่ายังไม่สวย แต่ก็น่ามองดี ที่สำคัญแรง) การออกแบบนั้นผมชอบของ อินฟินิตี้ ของนิสสันมากกว่าครับ
-มาสด้า ผมชอบเรื่องการออกแบบเกือบทุกรุ่นเลย ยกเว้น หน้ายิ้มปัจจุบัน ไม่ชอบเลยให้ตายสิ ถ้าพูดถึงมาสด้า ผมจะนึกถึงรถธรรมดา แต่ให้อารมณ์สปอร์ตครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อืม...ถ้าเป็นมาสด้า
ถ้าไม่ใช่รถสปอร์ต ผมกลับรู้สึกชอบ 2 กับ 3 นะครับ โปรทีเจ้ก็พอได้ แต่ตัวแอสติน่าเนี่ยไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่
แต่ในกลุ่มรถสปอร์ตกลับชอบยุคเก่ามากกว่า rx7 เนี่ยสวยสุดๆ เทียบกับ rx8 แล้ว rx8 จะดูสวยกว่า 3 ขึ้นมาอีกนิดเอง
ส่วน mx5 เนี่ยผมชอบตัว NB ตัวเดียว ตัวแรกดูโบราณไปนิด ตัวปัจจุบันก็ดูบึกบึนบวมๆไปหน่อย

ส่วนนิสสัน
ถ้าไม่ใช่รถสอร์ต ยุคเก่าเลยจะชอบเป็น cef a31 ยุคหลังจากนั้นมาก็เฉยๆกับทุกรุ่น ยกเว้น cube น่ารักสุดๆ
ในกลุ่มรถสปอร์ตผมกลับชอบเกือบทุกรุ่นเลย แต่อาจจะไม่มากเท่ามาสด้า ชอบระดับกลางๆระดับเดียวกับ rx8

สองยี่ห้อนี้เทียบกันแล้ว ในกลุ่มรถสอร์ตทุกยุคสมัย ถ้าผมมีบุญยืนชี้นิ้วเลือกได้ ก็คงไม่ลังเลที่จะชี้ไปที่ rx7 ครับ

แต่ถ้ามีฮอนด้ากับโตโยต้ามาให้ชี้เพิ่มด้วยเนี่ย . . .
จะไม่ลังเลที่จะชี้ไปที่ nsx type R ตัวสุดท้าย ยิ่งได้สีขาวด้วยนะ เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมจริงๆเอ้า  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Mazda ที่คิดว่าชอบที่สุดก็คงจะเป็น 323 Astina รุ่นแรกนั่นแหละ ดูเมื่อไรก็ยังสวยสุดๆ กับ Familia Pick Up แล้วก็ RX-7 SA22 ครับ 2 คันหลังนี่มันดูข้ามการเวลาดี

Nissan ที่ชอบ สมัยก่อนก็ต้อง B12 RZ-1 สีดำนี่สุดยอดเลย (แต่พอ FMC เป็น NX กลับไม่ค่อยชอบ) ถ้ารุ่นใหม่ๆ ก็ Neo N16 กับ Presea R11 สุดยอดๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!