ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 22 มกราคม 2022  (อ่าน 3265 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 มกราคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4546415938800921
ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ford ranger ใหม่ กับ subaru forester ใหม่ ที่ว่าจะมาปีนี้ จะมาทัน motor show ไหมครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สำหรับรถ Honda HR-V , Honda Civic และตัว Toyota Altis ถ้านำมาติดกล้องรอบคัน 360 องศา ประกันจะขาดมั้ยครับ และรถ Cx-3 จะมี Model ใหม่ในปีนี้มั้ยครับ และการตลาดของ Cx-3 ต่อไปจะเป็นยังไงหรอครับ และขออีกคำถามครับ สำหรับการเป็นรถคันแรก ระหว่าง Cx-3 และ Cx-30 รุ่นไหนเหมาะกว่ากันหรอครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     ที่Toyota Majesty เลิกขายเพราะค่ามลพิษไม่ผ่านเนื่องจากไม่มีแคท ผมเลยสงสัยว่า ตอนที่เทสต์ค่ามลพิษ Eco sticker ก่อนที่จะขาย ถ้าค่ามลพิษMajestyไม่ผ่านจริงๆ แล้วMajestyหลุดลอดไปได้แล้วมาขายปกติได้อย่างไรครับ เพราะถ้าไม่ผ่านก็น่าจะไม่ผ่านตั้งแต่แรก แต่นี่ขายไปเป็นปีๆ รถออกไปเป็นพันๆคัน มาเลิกขายกลางคันทีหลัง หรือว่ามีอะไรสีเทาๆหรือเปล่าครับ แล้วกรณีไหนบ้างครับที่รถคันนั้นต้องเทสต์Eco sticker
-All new?
-Minor Change?
-Model Year?
-Nano change?
-All new sticker?
-All new something that sales and costumer don’t even know what’s new?
แล้วพวกรถที่นำเข้ามาเองอย่างรถเกรย์มาร์เก็ต ต้องเทสต์ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
รถ ev มีโอกาสเกิดไฟไหม้ในกรณีเกิดอุบัติเหตุรุนแรงมากน้อยขนาดไหนครับ

กับอีกคำถามสั้น ๆ ข่าว Nissan Silvia จะรีเทิร์นในตลาดโลก เป็นข่าวจริง หรือแค่ข่าวปั่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:00:40 โดย PONG PONG »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ตอนนี้กำลังหายางเปลี่ยนครับ ไซส์ 265/50R20 ส่วนใหญ่วิ่งทางด่วนออกต่างจังหวัดเป็นประจำ ปกติขับไม่เกิน120 ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นครับ อยากได้เน้นนุ่มเงียบหน่อยครับ ควรจะเลือกตัวไหนดี
{

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
รถอายุ 9 ปี เลขไมล์ 1.8 แสนโล กระดูกงูหุ้มสายไฟในห้องเครื่องเริ่มกรอบแตกและยุ่ยสลาย เหลือไว้แต่สายไฟโดดๆ หากปล่อยทิ้งไว้ จะเป็นอะไรไหมครับ และจำเป็นต้องซื้อกระดูกงูมาหุ้มสายไฟให้เหมือนเดิมไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:04:11 โดย Firzen »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
อยากปรับปรุงช่วงล่างของ bmw f30 320d m sport หน่อยครับ
ช่วงล่างเดิม ออกแนวดีดๆ เด้งๆ เหมือนโช๊คเอาสปริงไม่อยู่
ไม่อยากลดความสูงครับ จริงๆผมมีรถอีกคันเป็น Civic FK ใส่ buddy club
และสารพัดค้ำของ CUSCO จะบอกว่าช่วงล่างดีกว่า bmw เดิมๆ อีกครับ ^^

มีคนแนะนำ Bilstine B6 แต่มันปรับไม่ได้ครับ
กลัวไม่จบ ถ้าไปพวก coil over ก็กลัวว่าจะเตี้ยลงอีก เพราะ ทางเข้าบ้าน
กับที่ทำงานค่อนข้างชันครับ ความสูงเดิม นั่งหลายคนบางทียังโดนครับ
พี่ๆแนะนำยังไงดีครับ ลองb6 ก่อนดีไหมครับ ถ้าไม่ชอบค่อยไป coil over
หรือ ไป coil over ที่สามารถ ปรับความสูง+ปรับความหนืด แล้วปรับให้สูงเท่า
Standard  ดีครับ? ตอนนี้รถยังอยู่ใน warranty ไม่ทราบว่ามีผลกับส่วนอื่น
แบบฟอร์มอง Honda ไหมครับ?

ใช้ล้อขอบ 19” ยาง Michelin PS4s ครับ

ออฟไลน์ xpeter

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน อยากสอบถามวิธีการจอดรถช่วงรถติดที่ถูกต้องหน่อยครับ ปกติคันเก่าผมใช้ break hold พอรถติดก็เหยียบเบรคจนรถนิ่งแล้วก็ปล่อยเบรคได้เลย

แต่คันใหม่เป็น Corolla Cross มันไม่มี break hold มาให้ เลยไม่รู้ว่า พอรถติด ถ้าอยากพักเท้า ผมควรทำยังไงครับ

- เปลี่ยนไปที่เกียร์ P แล้วใส่เบรคมือ (บางคนก็บอกว่า P ถ้าโดนชนท้าย เกียร์จะพัง)
- หรือไปที่เกียร์ N แล้วใส่เบรคมือ (คนก็บอกว่า ไป N เดี๋ยวแบตไฮบริดจะหมด)
- หรืออยู่ที่ D แล้วก็ใส่เบรคมือ (คนก็บอกว่ามันอันตรายนะ ถ้าค้างที่ D)

ตอนนี้สับสนไปหมดแล้วครับ อยากให้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ปัจจุบันมีวิธีแก้เบรคเสียงดังของเบนซ์รึยังครับ เปลี่ยนผ้าเบรค จานเบรคจะหายมั้ยครับ
แล้วมันดังจากสาเหตุอะไร ทำไมยี่ห้ออื่นไม่ดังครับ

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขอสอบถามนะครับว่า ปี 2022 นี้ C-HR จะยังคงมีการทำตลาดอยู่มั้ยครับ แต่ถ้ายังทำอยู่จะมีการ update เพิ่มเติมอะไรบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับ พี่ Jimmy อาจารย์บาส อนาคตของรถ sedan ญี่ปุ่น
ทั้ง B C และ D segment ที่ขายในบ้านเรา ถ้าไม่เป็น EV และ Hybrid
ตัวที่เป็น ICE ยังจะมีทิศทางการพัฒนา ไปอย่างไรได้อีกครับ เพราะว่า
จากที่พี่ๆ คาดว่าเครื่อง ICE ยังต้องขายอยู่ในบ้านเราอีกหลายสิบปีน่ะครับ

:) :) และ ค่ายรถยังจะมีการพัฒนารูปแบบของเกียร์ ชนิดใหม่มาทดแทน
เกียร์ CVT อีกบ้างใหม่ครับ เพราะเกียร์ CVT มันจะครองโลกอยู่แล้ว
มันทำให้อารมณ์การขับขี่มันจืดชื้ดจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:28:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ polwath

- ปกติแล้ว รถตัวอย่าง รถทดลองขับตามโชว์รูม และรถทดสอบสำหรับสื่อ จะควมีอยู่หลังจากรถรุ่นดังกล่าวเปิดตัวไปแล้วประมาณกี่ปีครับ แล้วตอนขายนั้นจะขายรถผ่านโชว์รูม แต่เป็นรถมือสองอยู่แล้วใช่ไหมครับ

- กรณี Toyota Majesty ถ้าทาง Toyota ทำการแก้ไขปัญหา Catalytic Converter แล้วนำไปให้สำนักทดสอบรถทดสอบใหม่อีกครั้ง และยอมความกับหน่วยงานที่มีปัญหา จะสามารถนำรถรุ่นนี้กลับมาขายใหม่ได้อีกไหมครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ต่อให้ altis ขายสู้ civic ไม่ได้อีก 10-20 ปี ยังไงโตโยต้าก็ไม่มีทางประกอบขาย corolla hatchback ในไทยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ รอยถลอกบนสีรถ แบบไหนถึงเป็นอันตรายครับ และมีวิธี ยืดอายุสีรถไหมครับ
เนื่องจากเข้าไซท์งานบ่อย กับมีเที่ยวป่าเขาบ้าง ต้องผ่าน กิ่งไม้ ต้นไม้ แทบจะเดือนละครั้งครับ
 แถมแมวเจ้าถิ่นชอบมา สไลเดอร์ แทบทุกวัน
 การล้างเคลือบสี หรือเคลือบแก้ว จะช่วยยืดอายุไหม หรือ ปล่อยให้ถึงที่สุดแล้วเคลมสีรอบคันทีเดียวครับ
 เพราะทุกวันนี้ ล้างรถมาทีไรคนชอบทักเรื่องรอยรอบคันเห็นชัดมากๆครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Benz ดีเซลในไทย มีปัญหาตรงจุดไหนครับ ถึงไฟไหม้ทั้งคันจากในข่าวเมื่อก่อน (ในข่าวน่าจะเป็น GLC) ตอนนี้มีความคืบหน้าแล้วหรือยังครับ

ถ้าเลี่ยงรุ่นดีเซลของ Benz เครื่องยนต์ Benz รุ่นไหนเหมาะสมที่สุดในชั่วโมงนี้ ระหว่าง เบนซินล้วน (A200/GLA200/C200 Coupe) หรือ PHEV (C300e/E300e/GLC300e) หรือ EV (EQS) ครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
City ehev ถ้าเปลี่ยนจาก Yokohama BlueEarth - A ไปเป็น T005A เรื่องความนนุ่มแข็ง และเสียง จะเป็นยังไงคับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ New Yaris modelchange คิดว่าน่าจะมาประมาณช่วงไหนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ aleebahbah

ระหว่าง Accord 1.5T กับ Camry 2.5 premium คันไหนเหมาะกว่าครับ
โดยใช้งานทางไกลทุกสัปดาห์ไป-กลับ ประมาณ 250km. และขับในเมืองประมาณ40% (ไม่ได้ขับรถไปทำงาน)
และปีนี้ Accord จะเปิดตัว Minor change เหมือนต่างประเทศที่เปิดไปแล้วมั้ยครับ

ออฟไลน์ YOKUNG

• Newbie
  • *
แนะนำฟิล์มเซรามิค หน่อยครับ เอาแบบ ข้างนอกมืด ข้างในสว่าง รอบคัน งบไม่เกิน 25,000 Civic FE
ที่มองๆไว้ มี 3ตัวนี้
solar gard LX Series
3M Ceramic Ultra Clear
Lamina CeraMatrix

ออฟไลน์ Harem

XV กับ Forester งบ 1.5 m คันใหนดีครับ ลูก 2 ภรรยา 1 เน้นความปลอดภัย, ความสบายในการเดินทาง ใช้งานต่างจังหวัดไม่ค่อยเจอรถติดครับ

ขออีกคำถามครับ XV/Forester ใส่ยางATขนาดเท่าไหร่ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:44:33 โดย Harem »

ออฟไลน์ PanchawatC.

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ

สอบถามเรื่องยางรถยนต์ เน้น นุ่ม เงียบ เกาะถนนดี รีดน้ำดี ขับความเร็วส่วนใหญ่อยู่ที่ 80-120 km. จากเดิมเลือกไว้ Bridgestone T005A แต่พอไปดูไซด์ยางแล้วไม่มี 195/55r15 กับ 195/55r16 (ที่อยากได้คือ 2 ไซด์นี้ครับ) ถ้าเป็นแบรนด์ Bridgestone จะมีเป็นตัว RE004 เลยครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับว่าต้องย้ายค่ายเบอร์เดิม หรือเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหน ตัวไหนดีครับ ที่ราคาพอกันหรือเป็นตัวที่ราคาถูกกว่านี้แต่คุณภาพกับราคาน่ารักขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
1 ยางรถ x trail 2.5 minor change เป็นยาง dunlop ติดรถ ขับมาเกือบสามปี วิ่งไป 16000 กม ขับ 90 กม/ชม โดยเฉลี่ย ถ้าเปลี่ยนยางตอนปลายปี(เกือบๆสี่ปี)ถือว่าเปลี่ยนยางช้าไปไหมครับ ตอนนี้ยางยังดูดีอยู่เลย
2. ถ้าคิดจะถอย terra มาขับ อยากทราบว่าความสบายในการขับขี่ต่างจากการขับ X trail มากไหมครับ ในด้านความนุ่มนวลของช่วงล่าง การซับแรงสะเทือน ความเงียบ ความนุ่มนวลของเบรก ถ้าต่างกันมาก แนะนำรถ suv สักคันราคาไม่เกินล้านห้าที่feeling การขับใกล้เคียง x trail ด้วยครับ เน้นเจ้าที่มีบริการหลังการขายอยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:52:05 โดย เอก »

ออฟไลน์ พ่อตูน

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิม พี่เม และพี่บาส

ผมมีเรื่องสอบถามพี่จิมครับ รถ TOYOTA CAMRY 3.5Q V6 (ACV41) ตัว MC น่าสนใจไหมครับ มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษไหมครัง แล้วการบำรุงรักษาราคาสูงมากไหมเมื่อเทียบกับ CAMRY 2.0 กับ 2.4 ครับ

ป.ล. ตอนนี้กำลังทำมิชชั่นตามรอยพวกพี่ย่ายตรอกโรงหมู ร้านเด็ด(แทบ)ทุกร้านครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่าการอัพเดทเฟิรมแวร์คล้ายกับการอัพเดท
วินโดว์ในคอมใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ตัวผมสงสัยว่าทำไมบริษัทรถยนต์ถึงใส่มาในรถเพราะขนาดนั้นคอมนั้นพอมีอัพเดทก็ยังมีบัคนู้นนี่ทำให้ต้องออกแพทซ์มาแก้
ซึ่งพอเป็นรถยนต์ทำให้สตาท์ไม่ติดบ้างหรือขับไม่ได้ต้องอัพเดทใหม่ที่ศูนย์บริการ จึงอยากทราบข้อดีของการใส่ระบบนี้มาในรถครับ
ปล. อยากทราบความเร็วในการเข้าโค้ง5โค้งที่พี่จิมมี่ใช้ทดสอบประจำของ Civic fe rs และคุณภาพเครื่องเสียงเป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับคู่แข่งและcivic fc

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
คิดยังไงบ้างครับ กับYoutuberที่ทำคอนเทนต์รถ ที่ชอบเอาsport car หรือ supercarกด0-100 ละสรุปรวมว่ารถคันนี้ขับดี ทั้งๆที่ยังไม่ได้ขับรีดสมรรถนะด้านอื่นเลย

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีช่วงนี้ผมกำลังหารถมือสองมาใช้ ผมไปเจอมาคันนึง สภาพภายนอกคือสีเดิมโรงงานทั้งคัน ภายในบริเวณวิทยุและเรือนไมล์มีขี้เกลือขึ้นนิดหน่อย น้อตตรงรางเลื่อนเบาะคู่หน้าเป็นสนิม เป็นไปได้มั้ยครับที่รถคันนี้จะเคยโดนน้ำท่วมบริเวณที่พักเท้ามา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ishida

สวัสดีครับ Peugeot 307cc อยากได้ยางนุ่มเงียบ ขอบ 16 (เปลี่ยนล้อ) อยากรบกวนให้ความเห็นเรื่องยางได้ไหมครับ
โจทย์คือ ยางทางเลือกที่ราคาต่ำกว่าT005a และ Primacy 4 ครับ ขอบคุณครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. เห็นมีข่าว Hilux/Fortuner ตัว Hybrid ว่าจะเปิดตัวภายในปีนี้ พอมีข่าวจะมีมาจริงไหมหรือลือกันไปมั่วๆ

2. เวลามีภาพถ่ายหรือเอกสารหลุดมา ส่วนใหญ่ค่ายรถเขาปล่อยเองเพื่อทำข่าวหรือว่าหลุดมาจริงๆ

3. คุ้นๆว่าพี่บาสบอกว่า ยางรถกระบะ A/T นุ่มเงียบ ลุยได้บ้าง ให้ไป Yogohama geo อะไรสักอย่างช่วยแนะนำอีกทีครับ ใส่กับ rocco ขอบ 18" ขับแต่ในกรุงเทพเป็นหลัก ยางเดิมติดรถ dunlop AT ที่ให้มา 1 ปี 26,000 ตอนนี้มีรอยลอกแบบนี้ตรงตัวหนังสือกลัวระเบิดว่าจะเปลี่ยนใหม่

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ รบกวนสอบถามครับ

ที่บ้านกำลังจะออกกระบะ 4 ประตู เกียร์ออโต้ มาเพื่อใช้งานทั่วไปที่บ้านนอก บรรทุกเบาๆ เน้นช่วงล่างไม่แข็ง ซึ่งพ่อผมเป็นตนชอบรถอินดี้และเคยรู้สึกดีกับ mazda lantis คันเก่า  เลยสนใจกระบะ  BT-50 แต่พอไปถามคนรู้จักแถวบ้าน ไม่มีใครเห็นด้วยเลย บางคนบอกว่าซื้อเจ้าตลาดดีกว่า บางคนบอกแม้กระทั้ง กระบะ MG ยังดีกว่า  เลยอยากถามว่า

1. ทำไมกระบะ BT-50 ถึงได้ Fail ได้ขนาดนี้ครับ เข้าใจว่ากระบะไม่ใช่ของที่ค่ายนี้ถนัด แต่ยอดขายที่น้อยว่า MG นี่มันก็แปลกดี  มันเกิดอะไรขึ้นครับ
2. ผมจองคิวเทส Navara ให้พ่ออาทิตย์หน้า เพราะผมเองใช้ Terra แล้วค่อนข้างโอเคกับช่วงล่าง ถ้าพ่อลองแล้วถูกใจก็จะซื้อ เลยสงสัยว่าเครื่องยนต์ เกียร์ มันจะดีกว่า BT50 ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2022, 14:45:42 โดย gidd009 »