ผู้เขียน หัวข้อ: ความสนุกที่หายไปในการเดารุ่นรถที่มองเห็นแต่ไกลกับดวงไฟในยามค่ำคืน  (อ่าน 2907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เมื่อก่อนเวลาเราขับรถบนถนน เวลาเห็นรถคันหน้าในระยะไกล หรือมองเห็นผ่านกระจกมองหลัง
ก็มักจะเผลอทายในใจบ่อยๆว่าเป็นรถรุ่นอะไร หรือแม้แต่เดาจากลักษณะไฟหน้าหรือไฟท้ายตอนกลางคืนก็เป็นความสนุกอีกแบบ

เวลาคนนั่งมาด้วยถามว่ารถข้างหน้าเป็นรถรุ่นอะไร เราก็มักจะตอบได้อย่างแม่นยำตามประสาคนบ้ารถ

แต่มาวันนี้ มันดูคล้ายกันไปหมด ไม่ว่าจะเป็นไส้กรอกสามขนาด หรือซูชิหลายไซด์
หรือบรรดารุ่นรถที่ได้แรงบันดาลใจจากรถอีกยี่ห้อ จนไม่รู้ว่าใครตามใคร
บอกตรงๆว่าเดี๋ยวนี้เดาผิดมากกว่าตอบถูก จนตอนหลังเวลามีคนถามก็เริ่มไม่กล้าจะตอบละครับ
หรือบางทีก็ตอบเป็น 2-3 รุ่นไปเลย ไปฟันธงตอนเข้าใกล้อีกที

ก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ แค่ว่าเป็นความสนุกเล็กๆในระหว่างขับรถที่จางหายไป
เล่าสู่กันฟังครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ samaklen

คอมพิวเตอร์เข้ามามีส่วนในการออกแบบ
ความสนุกก็หายตั้งแต่ตอนนั้นครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่ามีหลายปัจจัยนะครับ
แต่ที่ผมคิดว่ามีผลคือ จำนวนรถที่มากขึ้น กับ สภาพในการมองเห็นของสายตาก็มีผล ทำให้เราเห็นดีเทลได้ลดลง

อีกประเด็นคือไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์ ที่คันไหนมันก็มักกลมๆ ยิ่งไปเจอไฟท้ายแล้วสิ้นคิด จุดๆ แล้วจบ หรือไฟเบรคสิ้นคิด จุดจุด คือสิ้นคิดสุดๆ
เดย์ไลท์สิ้นคิดอีก

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมเองก็เป็นครับ

ไม่ได้สนุกน้อยลงขนาดนั้น แต่รู้ตัวว่าผิดบ่อยขึ้นเนื่องจากแบบมาคล้ายๆ กัน จริง  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ spn

ปัญหาคือ เห็นไกลๆนึกว่า BMW เข้าไปใกล้ๆ อ้าว MG
ปกติชอบเดาไฟรถตลอด และเดาถูกด้วย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ไฟท้ายไกลๆ 3series พอมาใกล้ๆอ่าวcity

ออฟไลน์ apinui

เป็นเหมือนกันเลย ..

มีอยู่ครั้งนึงช่วงกลางคืนผมวิ่งด่วนบางนาจากชลบุรี เข้ากรุงเทพฯ .. ก็เจอรถคันนึงผมมองจากกระจกมองหลังเห็นไปไฟเดย์ไลท์ เป็นรูปตัว U ก็คิดว่า CX5 ....เค้าจี้ตูดผมนานมากแต่ไม่แซง ... คล้ายๆจะชวนเล่น แต่ผมไม่เล่น เพราะเห็นว่ามาสด้าด้วยกัน ก็เลยไม่มุดหนัก ใช้ความเร็วไม่มาก 120-130 เท่านั้น

สุดท้าย เค้าก็แซงผมไป และเค้าคือ MG HS ผมนี่แบบ ..แหมม ถ้ารู้ว่าเป็น MG แต่แรกคงเล่นด้วยแล้ว ...

ออฟไลน์ AboveGod

civic fd มั้งที่ไฟวงกลม เล็งมาแต่ไกลใจคิดว่าเป็น GTR หลอกกันได้ลงคอ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทุกวันนี้ กลางคืนผมแยกออกแค่ Staria รุ่นเดียวเท่านั้นเลยครับ 555555555

เดี๋ยวต้องไปตัดแว่นหน่อยแล้ว
ช่วงโพล้เพล้ตาโฟกัสไม่ได้แม้แต่เลขทะเบียนคันหน้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มองให้เป็นโหมด Hard สิครับ เมื่อก่อนเป็นโหมด Easy ไง 55

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่ามัน มีแค่
 Mg bmw
 Honda bmw
 Haval porche
 Mg benz
 Mg Mazda
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ปัญหาคือ เห็นไกลๆนึกว่า BMW เข้าไปใกล้ๆ อ้าว MG
ปกติชอบเดาไฟรถตลอด และเดาถูกด้วย

รุ่นที่เป็นsuv ไช่มั้ยครับถ้าใช่ ผมก็เป็น1ในนั้นด้วยคน 😅😅😅😅

ออฟไลน์ turbo lover

ผมตามหลังMGทีไรนึกว่า GLC
ไม่รู้ใครเลียนแบบใคร

ออฟไลน์ spn

รุ่นที่เป็นsuv ไช่มั้ยครับถ้าใช่ ผมก็เป็น1ในนั้นด้วยคน 😅😅😅😅
ใช่เลยครับ 5555
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ boogie2020

SUV  นี่มีสองคู่เลยที่ดูผิดบ่อย ๆ  ZS <> Mazda  กับ HS <> X1

ส่วนเก๋งนี่ล่าสุด เห็นแสงในกระจกมองหลังช่วงหัวค่ำ เป็นจุด ๆ 4 อัน  แบบนี้ไฟขี้ตาของ BMW G20 ชัวร์...... ตีคู่ขึ้นมา เอ้ย Civic ใหม่ 55
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ off_033

เอาแค่ยี่ห้อเดียวกันเหมือนๆกันไปหมดนี่น่าเบื่อมาก  ไม่มีเอกลักษณ์ประจำรุ่นไปแล้ว

ส่วนมองไกลๆเป็น BM เข้ามาใกล้ๆเป็น city อันนี้สนุกดีนะ  เหลือได้ลุ้น ใช่มั้ยนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  :) :)

ล่าสุดที่เจอตอนกลางคืนไฟท้าย L คว่ำ นึกว่า Civic FE ดูอีกทีอ่าว Altis

สงสัยผมจะแก่แล้วจริงๆ  ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
จริงเดายากกว่าแต่ก่อน
แต่ก็ไม่รู้ว่าสายตาแย่ลงรึเปล่าหรือไฟมันสว่างเกินเพราะบางคันมองไม่เห็นว่าทรงไหน 555

ออฟไลน์ InBkk

เรื่องนี้จิ้บจ้อยมากครับ เมื่อเทียบกับ ความสนุกที่หายไป ในการฟังเสียงท่อหวานๆ หรือฟีลลิ่งการขับขี่ของเครื่อง V8 NA

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ปัจจุบันก็ยังทายอยู่ แก้ง่วงได้ดี
หลายรุ่นเริ่มคล้ายกัน ถ้าดูเฉพาะไฟหน้าก็ทายผิดเหมือนกัน ต้องดูเดย์ไลท์ประกอบ ก็ยังผิดบ้างอีกแหละ 555

แต่ถ้าแสงจ้ามาแต่ไกลสงสัย Fortuner  ไว้ก่อนเลย :(
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT