ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ถอดยางรันแฟลตออก ใช้อะไรแทนครับ  (อ่าน 3570 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เท่าที่อ่านดูแทบทุกคนที่ใช้รถที่มียางรันแฟลต พอถึงเวลาเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแทบทุกคน

เลยอยากทราบว่าท่านที่ถอดยางรันแฟลตออก ใช้อะไรแทนครับเวลายางแตกหรือรั่ว

1.พกสเปรย์ปะยาง ส่วนตัวใช้วิธีนี้ แต่ไม่มั่นใจเลยว่าถึงเวลาจะใช้ได้ผลจริงๆ จากประสบการณ์ที่เคยยางแตกมา

2.พกเซตปะยาง อันนี้เห็นรถรุ่นหลังๆที่ไม่มียางรันเฟลตชอบให้มาแทนยางอะไหล่ ไม่เคยเห็นของจริงเลยไม่รู้ว่าถึงเวลาจริงใช้ได้ผลขนาดไหน

3.หายางอะไหล่มาใส่ท้ายรถ อันนี้คิดว่าน่าจะไม่มีใครทำ

4.ช่างมัน ถ้ายางแตกก็เรียกยานแม่มารับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
Re: ท่านที่ถอดยางรันแฟลตออก ใช้อะไรแทนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 15:45:44 »
ผมได้รถมาก็เปลี่ยน run flat ออกหมดเลยครับ

มันทนใช้ไม่ได้จริงๆ run flat

ถ้ายางแตกก็คงเรียกยานแม่เอา แต่โชคดีทำมาเป็น 10ปีแล้วยังไม่เคยแตก

ออฟไลน์ basterias

Re: ท่านที่ถอดยางรันแฟลตออก ใช้อะไรแทนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 16:13:14 »
ผมเลือกข้อ 4 ครับ ปกติผมไม่ไปนอกเส้นทางเท่าไร ถ้าไปต่างจังหวัดก็มักผ่านแต่เมืองใหญ่ๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 17:23:34 »
ผมซื้อน้ำยาและปั๊มลมสำหรับปะยางติดรถไว้ ส่วนใหญ่ใช้งานเขตตัวเมืองเคยยางรั่วยังวิ่งช้าๆ ไปร้านปะยางได้ อุปกรณ์จะช่วยได้จริงไหมก็มีแอบหวั่นๆ เคยแต่ดูคลิปสอนยังไม่อยากต้องลงมือใช้จริง

ยังไงใช้ชีวิตที่ไม่ต้องมี Runflat สบายกว่าเยอะ ยาง Runflat ความที่เสริมขอบแข็งแต่ขอบยางฉีกง่ายเกิน ค่ายางไม่คุ้มเลย แพงกว่าแถมพังง่ายกว่าอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 19:21:24 »
ผมพกเครื่องสูบลมไว้ครับ ถ้ากรณีไม่แตกก็พอจะเติมให้ขับต่อได้ พวกสเปรย์ซีลยางเห็นใช้งานแล้วต้องเปลี่ยนยางเลยเพราะทิ้งคราบเยอะมาก ไม่อยากเสี่ยงกับพวก tpms ด้วย แล้วก็ทำสมาชิก roadside assistance ไว้ถ้ายางแตกก็เรียกขึ้นยานแม่ไปเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 19:42:15 »
ข้อ 4 ครับ

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 20:48:08 »
2.พกเซตปะยาง อันนี้เห็นรถรุ่นหลังๆที่ไม่มียางรันเฟลตชอบให้มาแทนยางอะไหล่ ไม่เคยเห็นของจริงเลยไม่รู้ว่าถึงเวลาจริงใช้ได้ผลขนาดไหน
Accord Hybrid (G9) เคยเจอยางแบนเพราะตะปูมาตำยาง เลยเอาชุดปั๊มลม+น้ำยาที่มากับรถมาใช้ ก็พอไปได้อยู่ครับ แต่คือแผลไม่ใหญ่มาก แล้วเจอที่บ้าน แล้วร้านปะยางอยู่ไม่ไกลจากบ้าน(ประมาณ2-3กม.) เลยไม่รู้จะวัดอะไรได้ไหม
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 09:26:15 »
ผมถอดออก ใส่ยางธรรมดา พกชุดปะยางฉุกเฉิน แทนครับ

เพราะยาง RFT ถ้ารั่วก็ใช่ว่าจะวิ่งยาวๆ ได้นะครับ แค่วิ่งประคองๆ ไปสักระยะ

้ถ้าจะบอกว่า พกยางอะไหล่แทน ก็ดีนะครับ แต่ผมสูกสึกว่า หลายคัน ยังเปลี่ยนยางเองไม่เป็นเลย ดูเหมือนเรื่องง่าย แต่มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนะครับ

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 10:17:20 »
ปกติพกที่สูบลมไฟฟ้าไว้
ถ้าไม่แตกขนาดเก็บลมไม่ได้เลย
ก็อัดลมแล้วไปหาร้านทำเอา
ถ้าในเมืองภายในกิโลสองโลน่าจะหาร้านง่ายๆ
ถ้านอกเมืองภายใน 10 นาที ต้องหาปั๊มได้แหละ

ต่อให้มียางอะไหล่ ก็ไม่ง่ายถ้าจะต้องมาเปลี่ยนยางเอง เสียเวลาด้วย

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 16:12:35 »
เท่าที่อ่านดูแทบทุกคนที่ใช้รถที่มียางรันแฟลต พอถึงเวลาเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแทบทุกคน

เลยอยากทราบว่าท่านที่ถอดยางรันแฟลตออก ใช้อะไรแทนครับเวลายางแตกหรือรั่ว

1.พกสเปรย์ปะยาง ส่วนตัวใช้วิธีนี้ แต่ไม่มั่นใจเลยว่าถึงเวลาจะใช้ได้ผลจริงๆ จากประสบการณ์ที่เคยยางแตกมา

3.หายางอะไหล่มาใส่ท้ายรถ อันนี้คิดว่าน่าจะไม่มีใครทำ

4.ช่างมัน ถ้ายางแตกก็เรียกยานแม่มารับ

รถที่บ้านคันที่ไม่มียางอะไหล่ใช้แบบนี้ครับ

-ปั้มลมไฟฟ้า และ ชุดปะยาง(ตัวหนอน). 

แต่ในรถผมจะมีอุปกรณ์ฉุกเฉินเพิ่มเติมในทุกคันคือ 1.มีดพับ(Multitool)  2.ไฟฉาย

*Multitool หลักๆใช้ตัวคีมหนีบ/มีด เพราะถ้าโดนตะปู ก่อนจะใช้ไหมตัวหนอน คุณต้องหาทางดึงเอาตะปูออกก่อนครับ.
*ไฟฉาย อยากให้พกติดรถไว้นะครับ บางทีไฟจากมือถือมันก็ไม่ได้สะดวก.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 16:34:28 »
ผมถอดออก ใส่ยางธรรมดา พกชุดปะยางฉุกเฉิน แทนครับ

เพราะยาง RFT ถ้ารั่วก็ใช่ว่าจะวิ่งยาวๆ ได้นะครับ แค่วิ่งประคองๆ ไปสักระยะ

้ถ้าจะบอกว่า พกยางอะไหล่แทน ก็ดีนะครับ แต่ผมสูกสึกว่า หลายคัน ยังเปลี่ยนยางเองไม่เป็นเลย ดูเหมือนเรื่องง่าย แต่มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นนะครับ
ใช่ครับหลายคนเปลียนยางเองยังไม่เป็นเลยครับ   ส่วนชุดปะยางนั้น ถ้ายางแตกยางระเบิดหรือรั่วตรงแก้มก็ปะไม่ได้เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 16:48:15 »
เคยเห็นในวิิดีโอ ว่ามีหมุดลักษณะ คล้ายน็อต เป็นยางแข็ง
ขันเข้าไปในรอยแตกแทน อุดได้ชั่วคราว
ไม่รู้ว่าหลอกหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นจริงก็น่าสนใจครับ ดูง่ายดี

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 02:36:35 »
ข้อ 4

หรือถ้าช่วงไหนดวงตก โดนบ่อย พกชุดปะยางไว้ 2-3 กระป๋องแก้เคร็ด
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 09:13:52 »
เวลาขับ320d บนพื้นถนนคอนกรีตนี่คุยกันที เสียงสั่นเลยนะครับ ตลกดี อะไรจะแข็งขนาดนั้น กลายเป็นว่าexของผมนี่นุ่มราวสวรรค์เลยทีเดียว ยางมันแข็งมากอ่ะนี่กะว่าหมด Bsi ก็จะเปลี่ยนยางธรรมดาละ ไม่ไหวจริงๆ ตอนนี้สภาพยางยังดีอยู่ แต่ข้อดีก็มีนะ เจอตะปูตำยางรั่วลมออกเกือบหมดยังขับไปร้านยางได้ทันประมาณ10กว่าโล ก็เสียวๆอยู่ แต่ถ้าเปลี่ยนยางแล้วคงหาปั็มลมพกพา หรือชุดอุดรั่วมาใช้  น้องไม่ค่อยใช้รถใช้แต่BB ดังนั้นก็ยังไม่รีบเปลี่ยน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2022, 19:52:39 »
ขับยางธรรมดา ให้เหมือนกับที่ขับยางรันแฟลตครับ จะแฟลตก็ทำงานต่อไป ไม่ให้มีการอู้เด็ดขาด

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 16:41:22 »
รถมี TPMS อยู่แล้ว เรื่องยางรั่วซึมหรือโดนตะปูคงตัดประเด็นนี้ทิ้งไปได้  ประเด็นที่เหลือคือยางแตกแล้วแบนไปเลย  ชุดปะยางกับปั๊มลมคงไม่มีโอกาสได้ใช้ 

ให้เปลี่ยนยางอะไหล่ก็คงไม่เอาครับ  ต้องแบกยางอะไหล่ไว้ตลอดเวลาอีก เปลืองพื้นที่เก็บ

สมัยนี้คงจะใช้โทรศัพท์มือถือครับ  ใช้โทรศัพท์โทรเรียกยานแม่เอาครับ  ใครมีสิทธิวิสดอมอยู่ เบิกได้ 1500 ต่อครั้งครับ