ผู้เขียน หัวข้อ: Electric braking/ Auto-brake hold สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหมครับ  (อ่าน 3079 ครั้ง)

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
Electric braking/ Auto-brake hold สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหมครับ
ยกตัวอย่างของ Toyota Cross

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: Electric braking/ Auto-brake hold สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 17:20:38 »
เป็นไปไม่ได้อย่างยิ่ง

คิดง่ายๆ แค่ บล็อคสวิตซ์จะไปติดไว้ตรงไหน ใครจะลงทุนหล่อแบบแม่พิมพ์ ถ้า Toyota ไม่ทำ
ไหนจะสายเข้า ecu อีก ระบบ Electric braking/ Auto-brake hold จะต้องประมวลผล ใช้ sensor ทั้งความเร็วรถ ทั้ง state คันเร่ง ทั้งเบรค
ไหนจะเขียน source firmware ออกจออีก จะเอามาจากไหน จะศึกษาเขียนแก้ยังไง
ถ้าไม่ใช่ Toyota ทำ ก็ไม่มีใครสามารถทำได้แน่นอน

นี่ยังไม่พูดถึงชุด Hardware เบรคต่างๆ จุดยึด การเดินสายไฟเพิ่มอีกนะ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: Electric braking/ Auto-brake hold สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 18:14:56 »
ไม่ได้แม่นเทคนิคนะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมคือ รุ่นเก่า ยาก ยากมาก ส่วนรุ่นใหม่ๆ แนะนำให้รอกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรุ่นนั้นๆ เวลา mnc แล้วหาอะไหล่แท้ใส่เอาครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 19:40:29 »
เท่าที่เห็นพวกรถใหม่ๆเหมือน plug and play มากๆ เช่น ฟอร์ดมีการเพิ่มออฟชั่นทีหลังกันเพียบ ผมว่าทำได้แต่แพงหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 20:12:59 »
Cross มีอุปกรณ์นะครับ แต่ยังห่างไกลที่จะนำเข้ามา

ถ้ามีอุปกรณ์เข้ามา ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2022, 20:45:31 »
เป็นไปไม่ได้อย่างยิ่ง

คิดง่ายๆ แค่ บล็อคสวิตซ์จะไปติดไว้ตรงไหน ใครจะลงทุนหล่อแบบแม่พิมพ์ ถ้า Toyota ไม่ทำ
ไหนจะสายเข้า ecu อีก ระบบ Electric braking/ Auto-brake hold จะต้องประมวลผล ใช้ sensor ทั้งความเร็วรถ ทั้ง state คันเร่ง ทั้งเบรค
ไหนจะเขียน source firmware ออกจออีก จะเอามาจากไหน จะศึกษาเขียนแก้ยังไง
ถ้าไม่ใช่ Toyota ทำ ก็ไม่มีใครสามารถทำได้แน่นอน

นี่ยังไม่พูดถึงชุด Hardware เบรคต่างๆ จุดยึด การเดินสายไฟเพิ่มอีกนะ
ถ้ารถรุ่นเกียวกัน มี option นั้นๆอยู่ ผมว่ามีความเป็นไปได้ว่าจะทำได้นะครับ
พวก ecu น่าจะมีชุดคำสั้งอยู่ข้างในอยู่แล้ว แต่ไม่ได้เปิดให้ใช้งาน หรือแค่ไม่มีตัวควบคุมเท่านั้นเอง
ส่วนสายไฟ คิดว่า น่าจะมีสายไฟให้เสียบอยู่แล้ว ผู้ผลิตไม่น่าจะแยกชุดสายไฟ ตาม option
เหมือนบางรุ่นที่สามารถ ติด cruise control เพิ่มได้ แค่ไปหาซื้อ ปุ่ม/ก้านควบคุมมาใส่ ก็ใช้ได้เลย

แต่ถ้ารุ่นนั้นไม่มี option นี้เลย เป็นก้านเบรคมือเลย ผมว่าอาจไม่คุ้มเสี่ยงที่จะทำ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 01:58:54 »
อยากได้ออพชั่นพวกนี้ก็ไปซื้อรถรุ่นอื่นดีกว่าครับ   ในคลาสเดียวกันมีมาให้หมดแล้ว   ขนาด cx3  ที่ออกมาก่อนและราคาถูกกว่ายังมีมาให้ครับ   แต่ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่จำเป็นเท่าไหร่   อยากได้ออยเกียร์แยกติดจากโรงงาน   ค้ำโช้ค  ยางอะไหล่  คานเหล็กกันชนหลัง   เรด้าช่วยเบรคมากกว่าครับ   มันจำเป็นมากกว่า  อีกอย่างเวลาฉุกเฉินมันไว้ใจได้มากกว่าเบรคไฟฟ้า   ถ้าระบบเสียขึ้นมาแย่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2022, 02:05:33 โดย deertesla »

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 12:20:36 »
Cross มีอุปกรณ์นะครับ แต่ยังห่างไกลที่จะนำเข้ามา

ถ้ามีอุปกรณ์เข้ามา ช่างไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกจริงๆ

ผมลองถามศูนย์ใหญ่ไป เขาบอกว่าถึงเข้ามาก็ไม่อัพให้ ถ้าอยากได้ต้องซื้อตัวใหม่เลย
งงไปเลย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 12:39:02 »
ถ้าเป็นโมดูลสำเร็จมาเสียบใช้ อย่างครูสซ์คอนโทรล หรือปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย อันนั้นก็น่าสน (มีแล้วยังไม่แน่ใจ) แต่ถ้าเอามาแปลงแล้วหวังจะให้เข้ากันได้คงกระทบกับประกันของผู้ผลิตแน่ๆ อีกอย่างคือความไว้ใจได้ว่ามันจะปลอดภัยทำงานได้จริง เอาจริงๆส่วนตัวคงไม่กล้าลองแบบแปลงใช้ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:24:42 »
ถึงได้ถ้าไม่ใช่ toyota ทำเองไม่แนะนำเลยครับ

toyota ecu เค้าจูนมาไม่เผื่อเปิด-ปิด เหมือนยุโรป ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่เอาไฟตัว top ที่มี option มาเสียบก็ error แล้วครับ ต่อให้เราไม่ใช้ function พวกนั้นเลยก็ตาม

ระบบเล็กๆที่ toyota ทำได้คือพวกกระจกไฟฟ้า /พับกระจกมองข้าง

ออฟไลน์ N31

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2022, 14:32:17 »
ถึงได้ถ้าไม่ใช่ toyota ทำเองไม่แนะนำเลยครับ

toyota ecu เค้าจูนมาไม่เผื่อเปิด-ปิด เหมือนยุโรป ยกตัวอย่างง่ายๆ แค่เอาไฟตัว top ที่มี option มาเสียบก็ error แล้วครับ ต่อให้เราไม่ใช้ function พวกนั้นเลยก็ตาม

ระบบเล็กๆที่ toyota ทำได้คือพวกกระจกไฟฟ้า /พับกระจกมองข้าง

ถ้าอยากได้ Electric braking/ Auto-Hold ก็ต้องซื้อรุ่นที่มันมีติดมาด้วยอยู่แล้ว ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Aimless_Island

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2024, 14:35:04 »
มาช้าไปหน่อย แต่ยากลองถามเล่นๆครับว่า ถ้าผมทำแล้วจะยังมีคนซื้อไหมสำหรับรุ่นเก่าของ cross เพราะทำได้และยากหน่อย ไม่เหมือน Plug n Play และสามารถใส่กับรถไรก็ได้ส่วนความปลอดก็แบบจีนๆ