ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุและความประมาท  (อ่าน 2565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
อุบัติเหตุและความประมาท
« เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 19:42:49 »
ไม่ทราบว่ามีพี่ๆคนไหน เคยหลับใน แล้วเกิดจาก Accident ไหม ผมเคยหลับในSkirtเกาะกลางถนน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุและความประมาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 09:42:51 »
อันนี้ ผมดีใจด้วยนะครับ ที่คุณหลับใน แล้วยังมีโอกาศ มาสอบถามได้ (ผมไม่ได้แช่งนะครับ)

เพราะคนหลับในหลายๆ คนไม่ได้มีโอกาศรอดมาแบบนี้

ผมว่า ถ้าง่วง ไม่ไหว คำเดียวเลยครับ อย่าฝืน เพราะการหลับใน แทบจะ 100 ทั้ง 100 คือ การฝืนตัวเอง ครับ

อาจจะคิดว่า "ไหว กูไหว" หรือ "จะถึงแล้ว" หรือ "อีกนิดเดียว" ซึ่งความคิดแบบนี้ มันเป็นอันตรายต่อทั้งตัวเอง และ เพื่อร่วมทางมาก

ผมขับรถกลางคืนตลอด ออกต่างจังหวัดเดือน 1-2 ครั้ง ไปหาลูก คืนวันศุกร์(เช้าวันเสาร)

เลิกงานวันศุกร์ ผมจะกลับมานอนก่อน แล้วตื่นประมาณตี 1 แล้วก็ขับออกต่างจังหวัด ระยะ 500-600km แทบจะรวดเดียว ไม่แวะพัก ถึงต่างจังหวัดประมาณ 6-7 โมงเช้า ของเช้าวันเสาร์

ได้นอนสักตื่นมันช่วยให้อาการเหนื่อยหล้า หรือ เพลีย ของวันศุกร์ทั้งวันหายไปได้เยอะ และ อาการง่วง เพลีย และ การหลับใน จะไม่เกิด (มีโอกาศเกิด แต่น้อยมาก)

ถ้าไม่ไหว หรือ ง่วง ผมจะแวะจอดล้างหน้าล้างตา หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ผมนอนสักพัก ค่อยขับต่อ

ปล.น้องในทีม เพิ่งหลับใน แถวนนทบุรี(ไม่ได้ขับออกต่างจังหวัดไกลเลย) แค่ขับในกรุงเทพปกติๆ นี่ละ ชนตอไม้ข้างทาง หนับยับ หม้อน้ำแตก ถุงลมแตกรอบคัน ไม่ซ่อม ขายซาก ซื้อคันใหม่ คนบาดเจ็บเล็กน้อย ถือว่าโชคดีมาก เพราะขับไม่เร็ว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 09:43:19 »
เคยหลับในหลายครั้งมาก ที่จำได้ก็ ถนนสุขุมวิท ชลบุรีปี38 เฉไปข้างทางแต่ยังไม่ลง ตั้งแต่นั้นมากก็หลับในอยู่เรื่อย ถนนบางนาตราดตอนเที่ยงคืน เกือบชนแบริเออร์เกาะกลางอันนี้ง่วงมากๆแต่ฝืนขับ ลำปางขาล่อง แถวทางลงเขาก่อนถึงตลาดทุ่งเกวียนตอนกลางวันบ่ายๆ อันนี้วูบไปเลย เกือบลงร่องน้ำข้างทาง แต่ตื่นหักพวงมาลัยกลับมาได้ทัน  โชคดีที่ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุใดๆ  หลังจากนั้นมาก็ไม่กล้าขับทางไกล จนไปตรวจร่างกาย ระดับน้ำตาลสูงมาก ไขมันด้วย จึงหันไปออกกำลังกายเป็นปีๆร่างกายกลับมาดีขึ้น ไม่ง่วงตอนกลางวันอีกเลย ก็แปลกดีนะ เมื่อก่อนตอนบ่ายๆยังไงก็ง่วงโดยไม่รู้สึกตัว

ออนไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 10:08:14 »
ชนแบริเออร์ ครับ
เครื่องแตก เกียร์แตก ผมไม่เป็นไร(คาดเข็มขัด)
ทุกวันนี้ถ้าง่วงก็จอด หรือถ้าท้องฟ้าไม่มีแสงพยายามขับ 80-100
ไม่อยากให้ลูก เมีย อันตรายครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 11:21:58 »
เกือบ 20 ปีก่อน เคยหลับใน เอากระบะ Isuzu TFR ไปชนกับต้นไม้ สมัยนั้นถุงลมนิรภัยก็ยังไม่มี กว่าจะหายสนิทจริงๆ ปาไปเป็นเดือน ส่วนรถก็ได้ขายซากไปเลยครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 11:53:30 »
ผมก็เป็นคนที่ใช้ชีวิตบนรถมากเกือบจะมากกว่าอยู่บ้าน ถ้าเป็นกลางวัน ช่วงที่ง่วงที่สุดสำหรับผม คือ บ่ายโมง - บ่ายสาม หากจำเป็นต้องขับรถช่วงนี้ ผมจะเลี่ยงการทานอาหารจนอิ่ม เพราะมันจะง่วงชนิดที่ไม่สามสารถลืมตาได้ ผมจะทานแค่พอรองท้อง หากเป็นเวลากลางคืนจะเลี่ยงช่วงหัวรุ่ง เพราะมันง่วงมาก และถ้าวันไหนรู้สึกเพลียก็จะหยุดพักบ่อยๆ ไม่ฝืนขับต่อ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 11:57:47 »
เมา บินข้ามคูน้ำ ไม่รู้ว่าวิ่งเท่าไหร่ เกียร์ 1-2 จำไได้แค่ว่าลากสุด ต่อจากนั้นรู้สึกตัวอีกทีคือ ทำไม่กูมาอยู่ตรงนี้ แต่โชคดีที่ไม่เป็นอะไร รถพังไปตามระเบียบ ซ่อมกลับมาใช้เหมือนเดิม  ;D

ออฟไลน์ Gooddays1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 13:54:48 »
จะออกจากซอยเข้าถนนหลักซึ่งเป็นเลนสวนแต่มีเส้นสมมติเกาะกลาง ผมต้องข้ามเลนขวาไปเข้าเลนปกติอีกฟาก มองขวาแล้วว่าว่างไม่มีรถมา แล้วมัวแต่ระแวงทางซ้ายเพราะชอบมีรถวิ่งรูดเส้นสมมติเกาะกลาง

เลยเหยีบคันเร่งออกไป ไม่มองขวาเลยจ้องทางซ้ายอย่างเดียว ปรากฏชนมอไซต์ที่กำลังจะเลี้ยวขวาเข้ามาในซอยกลางลำเลย ดีที่ชนไม่แรงเพราะพึ่งออกตัว แต่มอไซค์ก็ล้มไถไปนิดหน่อย รีบจอดรถข้างทางเข้าไปดู มอไซค์ไม่ว่าอะไรแล้วขับไปเลย สรุปต่างคนต่างแยกย้าย

เส้นสมมติเกาะกลางนี่เจอพวกรูดกลางมาแล้วชนบ่อยมากเส้นที่ขับประจำเจอปีละ 3-4 เคสได้เลย รถยนต์นี่ตัวดีเลยไม่รู้จะรีบไปไหนรถก็เยอะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 14:45:12 »
เคยแต่เกือบครับ เมื่อสักเกือบ 10 ปีก่อนล่ะมั๊ง ขับรถรวดเดียวจาก ศรีราชา ปลายทางคือ แม่ฮ่องสอน ออกตอนกลางคืน มีแวะงีบหลับแถวกำแพงเพชรได้สัก 1 ช.ม. มั๊งถ้าจำไม่ผิด
จำได้ว่า เกือบหลับในตรงแถว จุดจัดการไฟป่าห้วยน้ำดัง ลงไปล้างหน้า กินกาแฟ แล้วก็ไปต่อ แต่ขับไปได้อีกไม่นานเท่าไหร่ หลับครับ ดีที่แป๊บเดียว ไม่งั้นได้ตกเขาตายแน่
เลยบอกแฟนว่า ให้หาจุดพักรถหน่อย ขับไปอีกสักระยะ เจอจุดชมวิว เลยบอกแฟนขอนอนพักในรถสักครึ่งช.ม. ตื่นมาก็สดชื่น ขับต่อไปแม่ฮ่องสอนได้ต่อครับ จำได้ว่าคืนนั้น หลับเป็นตายเลย

หลังจากนั้น ถ้าง่วง ผมหาที่จอดนอนครับ กลัวหลับในแล้วจะเกิดอุบัติเหตุนี่แหละครับ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 10:20:04 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็ใช้วิธีการแบบท่านตอนช่วงอายุก่อน40 ขับกลางคืนสบายเลยครับ รถโล่งกว่า รถบบรรทุกก็น้อยกว่า ขับเพลิน ไม่เหนื่อย
แต่พอหลังอายุ40 ผมเลี่ยงขับกลางคืนเพราะเรื่องสายตาครับ เปลี่ยนเป็นออกแต่เช้ามืดแบบประมาณตี4ตี5 แทน ขับเช้าๆสบาย รถก็ยังไม่เยอะ ระยะมองได้ไกลกว่ากลางคืนเยอะ ตามวัยครับ
ปล ถ้ารู้สึกง่วง ผมจอดนอนที่ปั๊มเลยครับ nap 15-20 นาที ตื่นมาคนละเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 13:45:22 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็ใช้วิธีการแบบท่านตอนช่วงอายุก่อน40 ขับกลางคืนสบายเลยครับ รถโล่งกว่า รถบบรรทุกก็น้อยกว่า ขับเพลิน ไม่เหนื่อย
แต่พอหลังอายุ40 ผมเลี่ยงขับกลางคืนเพราะเรื่องสายตาครับ เปลี่ยนเป็นออกแต่เช้ามืดแบบประมาณตี4ตี5 แทน ขับเช้าๆสบาย รถก็ยังไม่เยอะ ระยะมองได้ไกลกว่ากลางคืนเยอะ ตามวัยครับ
ปล ถ้ารู้สึกง่วง ผมจอดนอนที่ปั๊มเลยครับ nap 15-20 นาที ตื่นมาคนละเรื่องเลยครับ
ผมพึ่งจะ 30 เอง 555

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 20:52:10 »
ผมเคยหลับในตอนขับกาญจนาภิเษก เข้าพระราม 2 แต่ยังดีที่ตื่นทัน มาอยู่เลนซ้ายสุดพอดี เกือบได้ข้ามไปถนนคู่ขนานแล้ว เลยขับมาพักจอดในปั้มน้ำมัน ได้นอนไม่กี่นาทีก็ขับได้ตามปกติแล้ว หายง่วงไปเลย

ตอนนั้นปี 2018 อายุเกือบจะ 30 ช่วงนั้นงานเยอะมาก ต้องขับข้ามจังหวัดเป็นว่าเล่นเลย