ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota ประเทศไทย เตรียมเปิดตัว bZ4X รถยนต์ไฟฟ้า 100% วิ่ง 500 km ในปี 2022 //  (อ่าน 10578 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
เปิดตัว 31 ธันวาคม 2022 หรือเปล่าครับ555

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
เดาว่า 2.2 ล
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ SM.

Subaru จะตามมาตอนไหน รถแฝดคนละฝา  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ polwath

อาจทำให้ต่ำกว่า 2 ล้านได้ ถ้า Toyota หาทางลดต้นทุนแบบไม่น่าเกลียดและไม่โดนลูกค้าด่าได้นะ ก็อาจจะขายดี แต่ยอดก็น่าจะน้อย เพราะไม่ใช่ทุกคนที่พร้อมจะใช้รถไฟฟ้าในตอนนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

เกิน 2 ล้าน = ประหาร

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
คงไม่ได้มาราคาถูก

รอดูว่าภาษีลดยังไงก่อนแล้วค่อยว่ากัน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Newhang

สมัยก่อน mg เอาแบตไว้ที่พื้น คนดูถูกไว้เยอะ
สรุปตอนนี้รับกันได้แล้วเหรอ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าตัวขายจริง หน้าตาออกมาตรงปก ตัวขับ 4 ขาย 2ล้านต้น และตัวขับ 2 ล้อ 1ล้านปลาย ก็ถือว่าโอเคเลยนะ

มันน่าจะเป็นรถที่ทดแทนคนที่ขับ D segment หรือ ยุโรปตัวเริ่ม ใช้งานในเมืองได้ไม่มากก็น้อยแหละ ..

ก็ต้องรอดูพฤติกรรมคนไทยต่อจากนี้ว่า เมื่อขายจริงแล้ว จะนิยมกันแค่ไหน

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ผมสนใจ ORA Good Cat มากกว่าครับ ตอนนี้ วิ่งได้ 500km เท่า bZ4X แต่ขนาดที่เล็กกว่า ขับง่ายกว่า ราคาน่าจะถูกกว่า

เป็นไปได้ไหมครับที่ราคาจะไม่เกิน 1.6-1.7 หรือเค้าวางการตลาดสูงกว่านี้ครับ
สนใจจริงๆเลย

น่าจะเป็นไปได้ครับ ขนาดน่าจะเท่า Subaru Forester ครับ สำหรับ bZ4X แถมราคา bZ4X น่าจะระดับ Camry ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

แบรนด์ ขับเคลื่อนความสุข ยิ่งรู้จัก ยิ่งเอาเปรียบ แบบนี้ ไม่มีทางขายถูกแน่นอนครับ
ผมว่าราคาขายในไทยอย่างน้อย แพงกว่า fortuner top 1 ล้านบาท ฟันธง  ;D

ออฟไลน์ PREM

ยักษ์ขยับแล้ว รอดูนโยบายรัฐและการตอบรับจากปชช.เลยครับ

ผมสนใจ ORA Good Cat มากกว่าครับ ตอนนี้ วิ่งได้ 500km เท่า bZ4X แต่ขนาดที่เล็กกว่า ขับง่ายกว่า ราคาน่าจะถูกกว่า

good cat 500 โลมาตรฐาน NEDC ที่คุณอู๋ spin9 เพิ่งพูดไปว่าย่อมาจาก not even damn close ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ spn

ว้าวตรงอ่านเจอ Toyota Safety Sense 3.0
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ยักษ์ขยับแล้ว รอดูนโยบายรัฐและการตอบรับจากปชช.เลยครับ

good cat 500 โลมาตรฐาน NEDC ที่คุณอู๋ spin9 เพิ่งพูดไปว่าย่อมาจาก not even damn close ครับ

good cat ปล่อยมันอยู่ในกระบะทรายมันเหมือนเดิมแหละดีแล้ว คาดหวังความหน้าเชื่อถืออะไรไม่ได้เลย ขับไปไม่รู้จะเอ๋อตอนไหนยิ่งสิงอยู่มนกลุ่มนี่เห็นได้แทบทุกวันขนาดส่งได้แค่หลักร้อยคันเองนะ

ไปๆมาๆเม้งepยังจะขับแล้วมั่นใจกว่า

ออฟไลน์ REX

วัาว  ต้องแบบนี้สิพี่โต

ออฟไลน์ Mp4_007

สมัยก่อน mg เอาแบตไว้ที่พื้น คนดูถูกไว้เยอะ
เออ เหมือนกันที่ไหน mg เอาไปแะไว้ใต้ท้องรถดื้อๆ นะ มองเห็นห้อยลงมาเลย
อันนี้ไม่ใช่แบบ mg แน่นอน มันฝังใน พื้นรถไปเลย ไม่ได้ห้อยแบบ mg ยี่ห้อไหนก็ทำแบบนี้  มีแต่ mg นั้นแหละ ที่เอาไปห้อยใต้ท้อง ที่เค้าด่ากันเพราะมันเอาไปห้อยไว้ทำแบบมักง่าย

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ขอราคา 9 แสนฝ่าๆ จะเป็นไปได้ไหม ?
ผมจะช่วยซื้อคันนึง แล้วช่วยบอกให้เพื่อนๆญาติๆช่วยๆกันซื้อเพิ่มอีก นะๆขอ 9 แสนฝ่าๆละกัน

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยได้ยินคนดูถูกMGเอาแบตไว้ที่พื้นเลยนะครับ พื้นนี่น่าจะเป็นจุดแรกๆที่เค้าคิดจะเอาแบตไปไว้ด้วยซ้ำ เพื่อให้จุดCGต่ำ เห็นทำกันจนแทบจะเป็นNormหละ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Symphonic

ขอราคา 9 แสนฝ่าๆ จะเป็นไปได้ไหม ?
ผมจะช่วยซื้อคันนึง แล้วช่วยบอกให้เพื่อนๆญาติๆช่วยๆกันซื้อเพิ่มอีก นะๆขอ 9 แสนฝ่าๆละกัน

เผลอๆ ราคาแบตเปล่าๆ ยังไม่ได้เลยมั๊งครับ เก้าแสนเนี่ย

horizen

แล้วต้องไว้ไหนดี ให้ผู้โดยสารกอดไว้?

ออฟไลน์ mamaman

ไอ้ที่เค้าด่ากันนนะคือ ไม่ใช่ไว้ที่พื้นนะ แต่คือ แปลงเอารถน้ำมันเอาถังออก แล้วแปะ ถ่านใต้ท้องรถเลย
แต่ติ่งรถ EV จีนไม่ด่านะครับรับได้เฉย
แต่พอพี่ พี่โต เอาตัวถัวมาเจาะบ้างด่า เฉย งง

แต่กรณ๊  bZ4X  หรือ รถ Hybrid ไหน ที่ออกแบบใม่ เค้าก็วางพื้น แต่วางในรถแต่ไหนแต่ไรแล้วนะ
เพระาการ วาง พื้น มันคือการ วางเพื่อให้ได้ค่า CG ที่ต่ำที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
Subaru จะตามมาตอนไหน รถแฝดคนละฝา  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\
ได้ยินมาว่า Subaru ไม่มีแผนจะเอามาขาย พี่โตเลยเอามาแทน ถ้าซูเอามา พี่โตอาจจะไม่เอามา แต่อนาคตแผนอาจจะเปลี่ยน เอามาทั้งคู่

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ผมว่าพี่โต มั่นใจแน่ๆ ว่ารัฐจะคลอดภาษีใหม่ออกมา ไม่ก็ดีลกันแล้ว แต่ถ้ารัฐยังไม่ประกาศ ก็แค่เอามาเปิดตัวเฉยๆ ไม่เปิดราคา รอภาษีประกาศใช้ ค่อยประกาศราคาอีกที ส่วนตัวผมมองว่า Toyota คงวางตลาดใกล้เคียงกับแคมรี่ ราคาคงพยายามกดต่ำกว่าสองล้าน หรือตัวท็อปอาจจบที่สองล้านนิดๆ

ปล.แต่ถ้าเซอร์ไพรท์ เปิดมา 1.99 ได้ลดภาษี 4 แสน เหลือ 1.59 คงว้าวมาก

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member

แล้วรถ hybrid เค้าเอาแบตไว้บนหลังคาเหรอครับ มันก็เอาแบตไว้พื้นรถกันตั้งแต่ต้น กรณี MG ไปศึกษาดู เค้าไม่ได้ดูถูกเพราะมันอยู่ที่พื้นรถนะ

ออฟไลน์ demo2

แพงกว่า camry ตัวท๊อป
ถูกกว่า volvo xc40 pure

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
กรอบราคาน่าจะอยู่ที่ 2.19-2.49 ล้านบาท เดาๆ นะ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

คิดว่าถ้าเขามานี่ช่องชาร์จจะมาเป็น type 2 หรือมาเป็น โม้ะ ครับถ้ามาเป็นโม้ะนี่จบเลยนะหาfast charge เร็วๆยาก อย่าดันทุรังแบบมิตซูนะขอร้อง ;D

ออฟไลน์ Auto

ผมคิดไม่ผิดเลยที่ไปซื้อรถ ISUZU  CAMEO  ดีเซลมาใช้งาน     เรื่องรถไฟฟ้าถ้าผมจะซื้อคงรอชาติหน้าแล้วละครับ  2 ล้าน  ไม่ซื้อหรอกผมเก็บเงินเกษียณแล้วครับ   พอแล้วเรื่องรถยนต์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เลข 2 ต้องมี

ส่วนจะได้ลดราคาตามเงื่อนไข อะไรนั้น ก็ว่ากันอีกที

MacH1

สเปคโบราณตกยุคมากนะคับเมื่อเทียบกับคู่แข่ง เหมือนของไอทีตกรุ่นไป 10ปี

1. AC 6.6 kw really!? คู่แข่งใน segment เดียวกันไป 3-phase 11kw เป็น standard กันหมดแล้ว นี่มาบอกปลายปี 2022 จะมี ac11kw มาเป็น option พอถึงปลายปีหน้าคนอื่นขยับไป 22kw แล้ว LoL

2. DC Charging Hyundai Ioniq 5/Kia EV6 รองรับไฟ 800v กำลังชาร์จสูงสุด 233kw ส่วน Tesla model Y กำลังมีการอัพจาก 250kw เป็น 300kw

3. สมรรถนะ อัตราเร่ง ระยะทางวิ่งได้จริง Ioniq5, EV6, Model Y ก็ได้เหนือกว่าทั้งที่แรงม้า แรงบิดเยอะกว่า ไอ้ bz4x นี่คือยังงัยทำไม รุ่น awd มีมอเตอร์สองตัวแต่ม้ามากกว่าตัวขับหน้าแค่ 14 ตัว (อืมมมมม) แรงบิดก็แค่ 336 nm

ราคาจะได้เห็นแบบ...ไปซื้อ XC40 EV, iX1, Marvel R ดีกว่า หล่อกว่า หรูกว่า สเปคเหนือกว่า