ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทย ไม่ได้ใช้อะไร ดีๆ เหมือน ต่างประเทศ  (อ่าน 12293 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ทำไมคนไทย ไม่ได้ใช้อะไร ดีๆ เหมือน ต่างประเทศ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 19:14:13 »
เข้ามาอ่าน
หลายๆข้อความก็เห็นด้วย หลายๆข้อความก็ไม่เห็นด้วย แต่ผมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ
ไม่มีไรครับ แค่ผมรู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจยังไงไม่รู้  ที่มีส่วนทำให้กลไกการแข่งขันเติบโตช้า..
ผมยอมรับว่าผมเป็นสาวกฮอนด้า และที่บ้านผมก็มีรถตลาดอย่าง โตโยต้า และอิซูซุด้วย
เอาเป็นว่า.. การที่จะซื้อรถยี่ห้อไหนยังไง ทุกคนมีเหตุผลในการเลือกซื้อของตัวเอง
เพียงแต่ใครจะให้น้ำหนักของเหตุผลข้อใหนมากกว่า เท่านั้น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: ทำไมคนไทย ไม่ได้ใช้อะไร ดีๆ เหมือน ต่างประเทศ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 19:36:09 »
เข้ามาอ่าน
หลายๆข้อความก็เห็นด้วย หลายๆข้อความก็ไม่เห็นด้วย แต่ผมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ
ไม่มีไรครับ แค่ผมรู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจยังไงไม่รู้  ที่มีส่วนทำให้กลไกการแข่งขันเติบโตช้า..
ผมยอมรับว่าผมเป็นสาวกฮอนด้า และที่บ้านผมก็มีรถตลาดอย่าง โตโยต้า และอิซูซุด้วย
เอาเป็นว่า.. การที่จะซื้อรถยี่ห้อไหนยังไง ทุกคนมีเหตุผลในการเลือกซื้อของตัวเอง
เพียงแต่ใครจะให้น้ำหนักของเหตุผลข้อใหนมากกว่า เท่านั้น..

ก็ไม่ใช่อย่างนั้นนะครับ อย่างเครื่องยนต์ Honda, Toyota ก็
มักจะนำหน้าอยู่เสมอ ทำให้คู่แข่งต้องรีบตามให้ทัน มันเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้
หรอกครับ เพียงแต่ว่า ประวัติศาสตร์การเปลี่ยนแปลงทางการตลาดของแต่ละ
ประเทศมันมีที่มาที่ไปแตกต่างกัน แต่ละค่ายต้องผลัดกัน ก้าวขึ้นไปทีล่ะก้าว
ตามๆ กันไป 

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 19:41:36 »
สิ่งที่ผมจำได้ขึ้นใจเลยเกี่ยวกับออปชั่นส่งออกดีกว่าคือ

Altis ทั่วภูมิภาคมีเซนเซอร์รอบคันให้ แต่บ้านเราและสิงคโปร์ไม่มีให้!!
(ยังดีที่ให้ตอนไมเนอร์ แต่แค่ 2 จุด)

ส่วน March เบาะหลังดีกว่าบ้านเรานั้น
ที่ญี่ปุ่นยังมีให้เฉพาะตัวสูงสุดเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 19:58:09 »
สิ่งที่ผมจำได้ขึ้นใจเลยเกี่ยวกับออปชั่นส่งออกดีกว่าคือ

Altis ทั่วภูมิภาคมีเซนเซอร์รอบคันให้ แต่บ้านเราและสิงคโปร์ไม่มีให้!!
(ยังดีที่ให้ตอนไมเนอร์ แต่แค่ 2 จุด)

ส่วน March เบาะหลังดีกว่าบ้านเรานั้น
ที่ญี่ปุ่นยังมีให้เฉพาะตัวสูงสุดเลยครับ

และที่จีน เครื่อง 1500 กับภายในสีครีมก็จริง
แต่ไม่ได้ Air auto ส่วน เบาะหลังไม่ได้เบาะรองคอเหมือนบ้านเราเลย
แต่ City ที่จีนก็ได้ Air auto เครื่อง 1800 ไอแบบนี้ก็ได้ของครบเครื่อง
สุดๆ ไปเลย ซึ่งมันเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้จริงๆ ต้องบอกว่า แล้วแต่

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 20:16:22 »

และที่จีน เครื่อง 1500 กับภายในสีครีมก็จริง
แต่ไม่ได้ Air auto ส่วน เบาะหลังไม่ได้เบาะรองคอเหมือนบ้านเราเลย
แต่ City ที่จีนก็ได้ Air auto เครื่อง 1800 ไอแบบนี้ก็ได้ของครบเครื่อง
สุดๆ ไปเลย ซึ่งมันเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้จริงๆ ต้องบอกว่า แล้วแต่

เห็นพูดถึงจีน  เลยอยากจะสะกิดนิดนึงว่า ที่จีนหน่ะ ราคาขายกันหน่ะ ถูกกว่าบ้านเราเยอะน่ะครับ ของแต่งก็เยอะด้วย  เพื่อนเมียผมซื้อโซนาต้า มีซันรูฟ ตีเป็นเงินไทยแค่ห้าแสนเอง ของแถมเพียบ ยกเว้นค่าจดทะเบียนต้องจ่ายเอง(ในรายเพื่อนเมียผมน่ะ เพราะัมันเลือกเอาไปจดฯขอเลขเอง) เป็นเงินไทยไม่กี่่ร้อยครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 20:34:50 »

เห็นพูดถึงจีน  เลยอยากจะสะกิดนิดนึงว่า ที่จีนหน่ะ ราคาขายกันหน่ะ ถูกกว่าบ้านเราเยอะน่ะครับ ของแต่งก็เยอะด้วย  เพื่อนเมียผมซื้อโซนาต้า มีซันรูฟ ตีเป็นเงินไทยแค่ห้าแสนเอง ของแถมเพียบ ยกเว้นค่าจดทะเบียนต้องจ่ายเอง(ในรายเพื่อนเมียผมน่ะ เพราะัมันเลือกเอาไปจดฯขอเลขเอง) เป็นเงินไทยไม่กี่่ร้อยครับ

้ต้องสันนิษฐานก่อนว่า ภาษีเค้าคิดยังไง แล้ว ยอดผลิตเค้าเยอะ
มากมั๊ย โอกาสที่ ต้นทุน tooling ก็จะถูกครับ อย่าง moonroof
เค้าฮิตกันเหลือเกิน มีจำนวนการผลิตมาก ของชิ้นๆ นี้ก็น่าจะถูกลง
ไปเยอะ

Good Boy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 01:12:10 »
อืม....ผมอาจจะเข้าใจโลกน้อยไปหรือเข้าใจอะไรยาก

..........................................................................

ถ้าคิดจะใส่มาให้จริงๆจะไม่มีวิธีบริหารจัดการต้นทุน การกระจายความเสียงเลยหรอ .......

ทำไมจะต้องรอภาครัฐหรือผู้บริโภคเรียกร้องถึงจะใส่มาให้ ABS ครบทุกรุ่น airbag ครบทุกรุ่น

ผมไม่เห็นด้วยเท่าไรครับ

ปล.แต่ก็รับฟังทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 01:34:23 »
มันก็คงจะทำได้ครับ แต่ถ้าใส่ ABS กับ Airbag มารอบคัน
แล้วไม่มีกุญแจคีย์เลส กระจกมองข้างพับไฟฟ้า แอร์ออโต้ ปุ่มปรับเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
ผมว่าก็คงลำบากที่มันจะขายได้ดีในบ้านเรา

ลองนึกย้อนกลับไปสมัยปี 2000 ครับ
มาสด้า โปรทีเจ เป็นรถที่ีมีแอร์แบ็กคู่ เบรก ABS พร้อม EBD เข็มขัดนิรภัยแบบผ่อนแรงดึงกลับ คานกันยุบแบบพิเศษในประตู
รวมไปถึงรถกระบะมาสด้าไฟเตอร์ ฟอร์ดเรนเจอร์ ผู้นำกระบะนิรภัยรายแรกในไทย
เรียกว่าช่วงนั้น ฟอร์ด กับ มาสด้า เน้นอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยมากกว่าเจ้าอื่นอย่างมากมายโข
หรือจะมองไปที่ Nissan Sunny NEO รุ่น VIP ที่ได้แอร์แบ็กสองใบ กับอุปกรณ์ความปลอดภัยเต็มพิกัดเช่นกัน

แล้วยอดขายเป็นอย่างไรครับ รถที่ขายดีที่สุดกลายเป็นรถเจ้าตลาด ที่ีมีปุ่มบนพวงมาลัยไว้เปลี่ยนเกียร์ หรือมีอุปกรณ์จุกจิกอย่างอื่น
โดยรุ่นที่ขายดีกลับไม่ใช่รุ่นที่มีอุปกรณ์ปลอดภัยเหล่านั้นเลยด้วย

ผมว่ามันเป็นตัวอย่างที่ดีว่านอกจากเราๆ ในเว็บแล้ว
ความต้องการของคนไทยในเรื่องรถ สิ่งที่คาดหวังจากรถในอันดับต้นๆ เนี่ย คืออุปกรณ์อำนวยความสะดวก หรือความปลอดภัย

Spirit_P

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:16:27 »
ผมคิดว่า ไม่ว่าความต้องการของคนไทยจะเป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวก หรือความปลอดภัย มันก็โดนตัดตอนไว้ทั้ง 2 อย่างนั่นแหละ ยังไงก็ขายได้ว่างั้น เพิ่มทำไมให้กำไรหด ออพชั่นก็เพิ่มนิดเพิ่มหน่อยเป็นเงินหมด รถก็ราคาแพงจะแย่อยู่แล้ว เดี๋ยวนี้อยากมีรถดีๆ ซักคัน ต้องมีเงินเป็นล้าน ไอ้ซีวิคกะอัลติส ราคาถึงล้านนี่พูดตรงๆ รับไม่ได้จริงๆ ให้เลือกรุ่นรองลงมาหน่อยเหรอ ผ่อนจบเบ็ดเสร็จก็เกือบล้านเหมือนกัน คนไทยเดี๋ยวนี้หาเงินล้านกันได้ง่ายขนาดนั้นเชียว หรือมีเงิน 7-8 แสน อยากจะหารถออฟชั่นเยอะ..ก็มี แต่ได้คันเท่ากระจึ๋งนึง คงได้ใช้แต่กระบะ ขนข้าวขนของขนคน ขนทุกอย่าง เออก็ประหยัดดี ชีวิตไม่มีแอร์แบ็คอยู่แล้ว....สงสัยถ้าอยากใช้รถดีๆ ต้องเป็นหนี้หัวโต...อิอิ   

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 05:25:05 »

้ต้องสันนิษฐานก่อนว่า ภาษีเค้าคิดยังไง แล้ว ยอดผลิตเค้าเยอะ
มากมั๊ย โอกาสที่ ต้นทุน tooling ก็จะถูกครับ อย่าง moonroof
เค้าฮิตกันเหลือเกิน มีจำนวนการผลิตมาก ของชิ้นๆ นี้ก็น่าจะถูกลง
ไปเยอะ
ถ้าจะเอาต้นทุนมาพูด แอร์แบคต้นทุนจริงๆมันไม่กี่พันด้วยซ้ำครับ ถ้าเอาเฉพาะตัวถุงลม เพราะช่องใส่อะไรๆมันมีเตรียมไว้อยู่แล้ว ABS เพิ่มจากเดิม เอาต้นทุนจริงๆก็คงไม่กี่พัน เงินแค่เขาต้องมีวิธีบริหารแน่ๆครับ ถ้าเขาจะใส่มา
ส่วนเรื่องที่เป็นเหมือนวิวัฒนาการ ผมว่าจริงตามนั้นแหละครับ ในเมื่อ Ford มีESPแล้ว กระบะโตโยต้าก็เริ่มใส่มาแล้ว ยี่ห้ออื่นถ้าออกรุ่นใหม่มา ไม่มีบ้างก็คงน่าเกลียดจริงๆ เรื่องต้องปรับตัวตามคู่แข่งนี่มันเป็นกลไกที่ ถึงจะช้า แต่ก็ได้ผลจริงๆแฮะ

GreenG

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:15:05 »
มันก็คงจะทำได้ครับ แต่ถ้าใส่ ABS กับ Airbag มารอบคัน
แล้วไม่มีกุญแจคีย์เลส กระจกมองข้างพับไฟฟ้า แอร์ออโต้ ปุ่มปรับเครื่องเสียงบนพวงมาลัย
ผมว่าก็คงลำบากที่มันจะขายได้ดีในบ้านเรา

ลองนึกย้อนกลับไปสมัยปี 2000 ครับ
มาสด้า โปรทีเจ เป็นรถที่ีมีแอร์แบ็กคู่ เบรก ABS พร้อม EBD เข็มขัดนิรภัยแบบผ่อนแรงดึงกลับ คานกันยุบแบบพิเศษในประตู
รวมไปถึงรถกระบะมาสด้าไฟเตอร์ ฟอร์ดเรนเจอร์ ผู้นำกระบะนิรภัยรายแรกในไทย
เรียกว่าช่วงนั้น ฟอร์ด กับ มาสด้า เน้นอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยมากกว่าเจ้าอื่นอย่างมากมายโข
หรือจะมองไปที่ Nissan Sunny NEO รุ่น VIP ที่ได้แอร์แบ็กสองใบ กับอุปกรณ์ความปลอดภัยเต็มพิกัดเช่นกัน

แล้วยอดขายเป็นอย่างไรครับ รถที่ขายดีที่สุดกลายเป็นรถเจ้าตลาด ที่ีมีปุ่มบนพวงมาลัยไว้เปลี่ยนเกียร์ หรือมีอุปกรณ์จุกจิกอย่างอื่น
โดยรุ่นที่ขายดีกลับไม่ใช่รุ่นที่มีอุปกรณ์ปลอดภัยเหล่านั้นเลยด้วย

ผมว่ามันเป็นตัวอย่างที่ดีว่านอกจากเราๆ ในเว็บแล้ว
ความต้องการของคนไทยในเรื่องรถ สิ่งที่คาดหวังจากรถในอันดับต้นๆ เนี่ย คืออุปกรณ์อำนวยความสะดวก หรือความปลอดภัย

คนไทยส่วนใหญ่ ไม่เน้นความปลอดภัยครับ เพราะมีญาติผมซื้อ Civic 1.8S ไม่มี ABS Airbag แต่มีตังไปเปลี่ยน Mag กับชุดแต่ง Module ได้ ซึ่งรวมๆก็พอๆกับรุ่น มีABS เลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:15:43 »
ไม่ต้องจริงจังกับคำตอบของผมมากนัหหรอกครับ มันไม่ได้หมายความว่ามันจะต้องถูกเสมอไป ต่างคนต่างความคิด เอาแค่ว่าผมสนับสนุนให้มีการแข่งขันอย่างเทียมกันเท่านั้นแหละ คนไทยจะได้ผลประโยชน์เต็มที่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

accidenty

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 18:15:22 »
อย่างที่พี่จิมมี่บอกไว้ คนตัวเล็กๆ ในองค์กร ใหญ่ๆ ก็ทำเท่าที่ทำได้ ผู้บริโภค ก็ดิ้นรนเท่าที่ทำได้    บ้านผมก็เคยนั่งบ่นกัน นั่งคิดกัน "เออ ทำไมไม่ได้อะไรดีๆเหมือนเมืองนอกเค้ามั่งวะ" แต่คิดไปก็ปวดกบาล พ่อผมสอนว่า แทนที่ เวลาจะขับรถแต่ละทีก็นั่งน้อยใจเมืองนอกเค้า ไม่ต้องคิดซะดีกว่า อยากได้รถดีๆ ออพชั่นเยอะๆ ก็หาเงินให้ได้เยอะๆละกัน ใช้ฟอร์จูนเนอร์ แล้วเซงออพชั่น เซงระบบ ก็หาเงินให้ได้อีกสักสิบเท่าไปถอย cayene ก็ไม่ต้องนั่งนเอยใจละ ออพชั่นได้พอๆกัน รถญี่ปุ่นอยากได้ออพชั่นครบ ก็หาคนนำเข้ามาทั้งคันเอา

สรุป...ผมว่าถ้ามองรวมๆ ไม่มองแค่ รถ มองการใช้ชีวิตแต่ละวันของคนไทย ราคากับออพชั่นมันก็โอเคแล้วละ หรือต้องให้บ้านเราข้าวจานละ 200 แต่รถ ราคาเท่าญี่ปุ่น เราถึงจะพอใจ???

ความคิดเห็นจาก เด็กมหาลัยปี2 ครับ