ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องการซื้อและขายรถมือ2หน่อยครับ  (อ่าน 3213 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พอดีผมจะขายรถcity zx (ผมซื้อเงินสดไม่มีค่างวดรถ) ให้แก่พี่ที่บริษัทเพื่อเอาไปซื้อรถcamryแต่ว่าพี่เขาไม่มีเงินสดแต่ว่าเขาจะผ่อนแทนครับ ในกรณีนี้ควรจะทำอย่างไรได้บ้าง เห็นบอกว่าติดต่อไฟแนนซ์ แล้วใครต้องไปติดต่อ ผมหรือพี่เขา แล้วไฟแนนซ์ทำหน้าที่อย่างไร และในกรณีนี้ทั้งผมและพี่เขาต้องทำอย่างไรบ้างครับ เนื่องจากผมซื้อรถเป็นเงินสด+เป็นรถคันแรกของพี่เขา เราทั้งคู่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยจึงอยากขอความช่วยเหลือเพื่อนๆในเวปช่วยอธิบายด้วยครับ(ขอละเอียดๆได้ไหมครับจะได้ง่ายต่อการปฏิบัติครับ)

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
แต่ละที่ไม่เหมือนกันอะ
อย่าง TISCO
ก็เข้าไปที่ทิสโก้ เอาเล่มทะเบียนไปด้วย
เอกสารการเงินของผู้ซื้อ เพื่อยื่นขอกู้
หลังจากนั้น tisco ก็จะจัดการให้
รออนุมัติ 3-5 วัน
อนุมัติแล้วก็เอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่ง
แล้วก็โอนรถให้ไฟแนนซ์ อะไรแบบนี้
ไฟแนนซ์ก็จะจ่ายเงินให้

ก็จะมีค่าใช้จ่าย ต่างๆ
เช่นค่าเล่มทะเบียน 1000-2000
ค่าอากร อะไรนี่แหละ ประมาณ 0.5% ของยอดจัด

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เพียงแค่คุณเดิน ไปที่ไฟแนนซ์มีชื่อๆ แล้วคุณก็ไปบอกเขาแบบที่บอกในเว็บนี่แหล่ะ

พี่ที่ทำงานของคุณก็จะต้องจ่ายเงินให้ไฟแนนซ์เป็นรายเดือนพร้อมดอกเบี้ย
ส่วนคุณก็จะได้เงินตามที่ตกลงกันไว้ครับ

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
น้องผมเพิ่งซื้อมือสองมาเมื่อเดือนที่แล้ว
น้องไปติดต่อไฟแนนท์ ยื่นเอกสาร
แล้วไฟแนนท์ไปดูรถ ตรวจสภาพ คำนวนเงินดาว์น(กรณีจะมีดาว์น) และยอดจัด +ดอกเบี้ย(ขึ้นกับปีของรถ ปีเก่าๆก็ดอกแพง)
รอไฟแนนท์อนุมัติ
เมื่ออนุมัติ ก็นัดวันรับรถ
ไฟแนนท์ดำเนินเรื่องซื้อรถเป็นชื่อไฟแนนท์
น้องผมจ่ายเงินดาว์นให้เจ้าของรถ ไฟแนนท์โอนเงินที่เหลือให้เจ้าของรถ(เจ้าของเดิมได้ตังค์ครบตามตกลง)
น้องก็ผ่อนต่อกับไฟแนนท์ ส่วนค่าดำเนินการต่างๆ แล้วแต่ตกลงว่าใครจะออก หรือคนละครึ่ง
แต่กรณีนี้ คนขายเดิมงกนิด น้องผมออกให้หมด วิ่งเรื่องทุกอย่างหมดเลย เหอะๆ
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ลองติดต่อแบงค์ต่างๆครับ เขามีบริการไฟแนนท์ พวกนี้มาเก็ตติ้งเขาจะวิ่งมาดูรถให้เลย ถ้าคู่ซื้อเราพอใจดอกเบี้ยของแบงค์นั้นๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011