ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Kick vs Haval Jolion กำลังสร้างครอบครัว ไปตัวไหนดี  (อ่าน 6153 ครั้ง)

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
Re: Nissan Kick vs Haval Jolion กำลังสร้างครอบครัว ไปตัวไหนดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 08:56:20 »
รีบรึเปล่า รอดู avanza ตัวล่าสุดก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
Re: Nissan Kick vs Haval Jolion กำลังสร้างครอบครัว ไปตัวไหนดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:00:28 »
รถใช้งานยาวๆ ลองมอง toyota ไว้ด้วยก็ดีครับ คนใกล้ตัวใช้ prius ตัว inverter เสีย ปีที่7 ก็ยังเปลี่ยนได้ ไม่มีค่าใช้จ่าย

ถ้าสองตัวเลือกนี้ เวลานี้ nissan ก็ยังน่าไว้ใจมากกว่า

ส่วนลด kicks ตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 150,000 นะครับ หลายที่มีบริการส่งรถข้ามจังหวัด ลองศึกษาดูได้ในคลับรถเขาครับ

https://www.facebook.com/groups/526896968034187

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:12:53 »
ลองดูรีวิวเปรียบเทียบ cross/HRV/Jolion ของน้าเต้ยดูครับ ในคลิปเห็นว่าช่องเก็บสัมภาระของ Jolion เล็กที่สุด(ทั้งๆที่ body ใหญ่กว่าเค้าเพื่อน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:18:11 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:41:42 »
HRV เบาะหลังพอติด Car seat แล้วคนนั่งหลัง (เมียนั่นเอง  ;D) จะนั่งไม่ค่อยสะดวกเวลาดูลูกนะครับ เพราะเบาะตรงกลางมันนูนขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 00:59:05 »
แนะนำ Corolla Cross 1.8 เบนซินล้วน ตัวเริ่มต้น ใช้ยาวๆดูแลง่ายครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 13:10:24 »
เป็นผม จะเลือก HR-V ครับ

เซลล์ไม่ดี คุณก็เปลี่ยนศูนย์ก็ได้หรือป่าว มันต้องซื้อกับเซลล์คนเดียว ก็ไม่ใช่ครับ

เรื่องสนิม เจอกับตัวหรือป่าวครับ หรือฟังมา เห็นพูดกัน เห็นแซวกันตลอด บางยี่ห้อที่ไม่โดนบลูลี่ เป็นสนิมเยอะกว่าอีก ผมไม่อยากจะเอ่ย

ตลาดนี้ ตอนนี้ ผมยังมั่นใจ HR-V ครับ ส่วน CH-R ชอบหน้า แต่ไม่ชอบภายในที่ค่อนข้างแคบ พอเป็น Cross ก็ภายใน แต่ไม่ชอบหน้ากะท้าย

เซลล์คุยไม่ดี ช่างหัวมัน ถ้าส่วนลดดี ยินดีจ่าย ได้รถมาขับก็ไม่ต้องง้อมันแล้ว

ฮอนด้า รถพี่แท้ๆผมเจอมากับตัวเลยครับ สนิมแดก เลยไม่ประทับใจ อย่างแรง เชียงใหม่ ศูนย์ไม่เยอะครับ มีแค่ 3 เจ้า ไปทั้ง 3 เจ้า ผมเดินเข้าไป ไม่มีเซลล์ฮอนด้า ดีลเลอร์ไหนสนใจผมเลย อาจจะเพราะแต่งตัวธรรมดา   

ส่วนมาสด้ามี มาสด้า 2 ศูนย์เชียงใหม่ มีไม่เยอะครับ ค่าแรงเอาเรื่องเลย ไปเช็คล่าสุด วรย มาสด้า รถผมแบตแห้ง ใส่ในบิล เติมน้ำกลั่น เอาสิ หัวจะปวด

คุณติดใจ หรือ คิดมากเรื่องเซลล์เกินไป ผมไม่เคยใส่ใจเลย เขาจะสนใจหรือไม่ก็ตาม เพราะเห็นกันก็แค่วันไปดูรถ กับ วันซื้อ แค่นั้น เวลารถมีปัญหา เซลล์พวกนี้ ไม่ไดช่วยอะไรคุณเท่าไหร่เลย

ดังนั้น ผมต้องมั่นใจในตัวรถโดยรวม และ ระยะยาว ด้วย ยิ่งใช้รถยาว ยิ่งต้องพึ่งนึกถึงข้อนี้ให้มากๆ เข้าไว้

ผมยังยืนยันตามเดิมครับ เป็นผมคงเลือก HR-V อยู่ดี ด้วยหลายๆ เหตุผล

เรื่องสนิม ผมใช้รถยี่ห้ออื่น ก็เป็นครับ คนจะรู้ จะเจอ จะเปิดดูไหม(ขอบประตู ใต้ขอบฝาท้าย และ ขอบอื่นๆ) บอกไว้แค่นี้ครับ ไม่อยากเอ่ยยี่ห้อ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 15:43:38 »
ส่วนตัวคงไม่เลือกทั้งคู่ครับถ้าเอามาใช้งานจริงจัง เนื่องจากแบรนด์นิสสันอนาคตกำลังลูกผีลูกคนเกิดอยู่ๆม้วนเสื่อกลับบ้านไป ซื้อkickไปอีก10ปีนี่ไม่รู้อู่นอกทั่วไปจะซ่อมเป็นมั้ย

ไม่เหมือนรถน้ำมันที่ยังพอหาอู่นอกได้

ส่วนJolion แบรนด์ใหม่ รอให้พิสูจน์ตัวเองไปซัก5ปีก่อนดีกว่าครับว่าเป็นไง ดูโปรตอนเป็นตัวอย่างได้

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 11:20:42 »
สองตัวนี้ผมเลือก kick   ครับ ปัญหารถในสองปีที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ยินย่อมหมายถึงรถมีความทนพอสมควร อัตราเร่งแซงช่วงใช้งานดี ความประหยัด 18 กม./ลิตร จากผู้ใช้งานจริง ผมว่า ok ส่วนหมดลมที่ 165 กม./ชม. สำหรับผมแล้วยอมรับว่าผมพอแล้วสำหรับการใช้ชีวิตประจำวัน เกิน 150 ไปเนี่ยมันจะเครียดการจราจร สภาพถนนและสิ่งแวดล้อมข้างทางมากแค่หลับตาสองวินี่ก็เกิดเรื่องได้ โดยส่วนตัวผมแอบชอบดีไซด์ที่มีลุคออกแนวสปอร์ตนิดๆ คล่องตัว เหมือน crv gen1