ผู้เขียน หัวข้อ: supercar ไม่เหมาะที่จะขับมาทำงานทุกวันหรือครับ เห็นจอดอยู่บ้านทั้งนั้น  (อ่าน 7496 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ยังไม่ต้องไปถึง Super car หรอกครับ ตอนผมใช้ Audi tts mk2 ซึ่งน่าจะขับง่ายกว่า Ferrari Lambo เยอะมาก แต่ให้ขับทุกวันก็ไม่ไหว ไว้ขับเวลาไปเที่ยว ออกงาน หรือมีฟิลอยากซิ่งเท่านั้น

- ภายในแคบ อึดอัด ช่วงล่างแข็ง
- พวงมาลัยแอบหนัก
- ทัศนวิสัยไม่ดี กะระยะยาก มองไม่เห็นด้านล่างรถ โอกาสชนสูง ชนทีนึงรออะไหล่นาน
- เตี้ย แต่น่าแปลกที่ผมขับไม่เคยครูดเลย
- เกียร์ Dual Clutch ต้องอาศัยจังหวะ เวลาขับในเมือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 19:35:46 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ mayguy

• Newbie
  • *
ผมใช้ 911 ผมก็ขับเกือบทุกวันนะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ไม่ต้องถึงSupercar SLKก็จอดครับ เพื่อนก็Z4เฝ้าบ้าน

รถเตี้ยๆมันไม่เหมาะกับ กทม. ถนนก็ห่วย ฝนตกเบาๆน้ำก็รอระบาย

ออฟไลน์ paulmoderndog

บางทีผมก็สงสัยว่าฟอกเงินหรือเปล่า เพราะบางคนมีหลายคันและเปลี่ยนบ่อยๆ ลองดูข่าวจับเว็ปไซต์พนันสิครับ

แต่คนที่สะสมและชอบรถจริงๆ ก็คงมีไม่น้อยครับ คนไทยหลายคนดิ้นรนหาเงินเก่งนะครับ หาเงินไปช่วยเจ้าของเว็บไซต์พนันจ่ายค่ารถ Super Car (ตั้งหลายคัน)

ออนไลน์ AgentMolder

ไม่ต้องเมืองไทยหรอกครับ เมืองนอก เศรษฐีดูไบ เศรษฐีเบเวอรี่ฮิล ก็จอดบ้าน ขับกระบะกันครับ

SPer car เขาเอาไว้โ๙ว์ เอาไว้ประดับบารมี เอาไว้ขับช่วง Holiday หรือมี event ใครเขาเอามาขับในชีวิตประจำวันล่ะครับ

ออฟไลน์ neung23

ไม่เคยมี Supercar แล้วก็ไม่เคยคิดอยากจะมี  :'(

เคยขับแลมโบเพื่อน ทรมานร่างกายเหลือเกิน

ของพวกนี้มันของประดับบารมี กับชอบล้วนๆ นานๆเอามาขับออกทริป ไม่เคยเห็นไครเอามาขับทุกวัน

คนรวยก็บ่นรถกินน้ำมันได้คับ ได้ยินประจำ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ BN`

Supercar ไม่เหมาะที่จะใช้ในชีวิตประจำวันอยู่แล้วครับ เนื่องจากความสบายไม่ค่อยมีครับ แรงม้าสูง ภายในแคบ เก็บของได้น้อยมาก เข้าออกก็ยากเนื่องจากตัวรถเตี้ยมาก ขับขึ้นลงลานจอดลำบาก

ถ้าเปรียบเทียบกับรถสองล้อ ก็เหมือน SuperBike กับ มอเตอร์ไซค์บ้านๆ นั่นแหละครับ ถ้าให้ขับทุกวันมอเตอร์ไซค์บ้านๆขับสบายกว่าเยอะ ส่วน SuperBike เหมาะสำหรับเอามาขับสนุกๆมากกว่า

ออฟไลน์ V221

คนที่มีรถพวกนี้ไม่ได้มีคันเดียวครับ เพื่อนผมคนนี้มี20กว่าคัน วันธรรมดาก็ขับGhostซะมากกว่า อีกอย่างค่าประกันแพงมาก รถ20ล้านเบี้ยไม่ต่ำกว่า3-4แสนบาท เค้าไม่ค่อยทำประกันกัน ดิวเคยขับCalifornia มาทานข้าวกับผมแล้วยื่นกุญแจให้ผมไปลองขับ ผมถามว่ามีประกันไหม เค้าบอกว่าไม่มี ผมเลยไม่กล้าขับเพราะค่าซ่อมแพงมาก เคยเห็น599มิดมุมหน้า อู่Spyderแจ้งประกันค่าซ่อม1ล้าน ประกันไม่ยอมอนุมัติ
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ nin122

ผมเคยได้นั่งรถเพื่อนเป็น Huracan ใน กทม.  แล้วไปติดอยู่ตรงพระราม 4 สาทร อยู่ 2 ชม. 
ขอบอกว่า ทรมานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
ขับตจว. โดนหินกระเด็นใส่ ถนนดวงจันทร์ สิบล้อขนดิน/ทราย   ...แล้วจะรู้สึก
รถพวกนี้ต้องขับเป็นกลุ่ม คอยช่วยเหลือกัน จะลดโอกาสเสียหายได้

ออฟไลน์ apinui

คนที่มีรถพวกนี้ไม่ได้มีคันเดียวครับ เพื่อนผมคนนี้มี20กว่าคัน วันธรรมดาก็ขับGhostซะมากกว่า อีกอย่างค่าประกันแพงมาก รถ20ล้านเบี้ยไม่ต่ำกว่า3-4แสนบาท เค้าไม่ค่อยทำประกันกัน ดิวเคยขับCalifornia มาทานข้าวกับผมแล้วยื่นกุญแจให้ผมไปลองขับ ผมถามว่ามีประกันไหม เค้าบอกว่าไม่มี ผมเลยไม่กล้าขับเพราะค่าซ่อมแพงมาก เคยเห็น599มิดมุมหน้า อู่Spyderแจ้งประกันค่าซ่อม1ล้าน ประกันไม่ยอมอนุมัติ

คลิปคุณดิวผมก็ดูหลายตอน พึ่งรู้ว่ารถแต่ละคันเค้าไม่มีประกัน ..

อยากถามว่า พอทราบเหตุผลไหมครับ ว่าทำไมถึงไม่ซื้อประกัน ... จะบอกว่าไม่มีเงินก็คงไม่ใช่ เพราะราคารถ 1 คันก็สามารถมาถั๊วค่าประกันได้ทุกคันในบ้านแล้ว ...

อยากทราบหลักคิดของเค้าครับ ...

ออฟไลน์ V221

คลิปคุณดิวผมก็ดูหลายตอน พึ่งรู้ว่ารถแต่ละคันเค้าไม่มีประกัน ..

อยากถามว่า พอทราบเหตุผลไหมครับ ว่าทำไมถึงไม่ซื้อประกัน ... จะบอกว่าไม่มีเงินก็คงไม่ใช่ เพราะราคารถ 1 คันก็สามารถมาถั๊วค่าประกันได้ทุกคันในบ้านแล้ว ...

อยากทราบหลักคิดของเค้าครับ ...
ดิวกับน้องเขยผมมีSuper Carหลายคันและเปลี่ยนรถบ่อยมาก ทั้งคู่เคยบอกว่าเค้าขับรถเองและระวังอยู่แล้ว ดังนั้นคิดว่าไม่คุ้มที่จะจ่ายค่าประกันรถปีละหลายล้านบาท น้องเขยผมก็เหมือนกัน ปกติเค้าจะนั่งLexus LMหรือRR Ghost แต่วันนึงมาประชุมที่ทำงานผมแล้วขับ599มาเอง บังเอิญคนขับรถน้องชายผมถอยAlphardไปเฉี่ยวกันชนหน้า ผมลงไปดูแล้วบอกให้เค้าแจ้งประกัน น้องเขยบอกว่าไม่ได้ทำประกัน เลยรู้ว่านโยบายเดียวกับดิว 55
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

บางทีของพวกนี้อาจจะเป็นเพียง Reward of life สำหรับเจ้าของเฉยๆ
เหมือนคนมีกระเป๋าแพงๆ นาฬิกาแพงๆ ก้อไม่จำเป็นต้องใส่หรือใช้ทุกวัน
ใชแค่ออกงานสังคม หรือกับกลุ่มคนรู้จักก้อเพียงพอ

ออฟไลน์ CJ.

มันไม่ใช่รถที่เหมาะสำหรับ daily use นั่นล่ะครับ ทั้งเรื่องสมรรถนะ ช่วงล่าง ลักษณะตัวรถ และ ground clearance ต่างๆ
อย่างเช่น DBS นี่ ติดเครื่องที ประตูหน้าต่างบ้านลั่น เป็นต้น ขึ้นอาคารบางแห่งไม่ได้ แต่ถ้าเป็นรถแนว gt อย่าง continental นี่ daily use ได้มากกว่าครับ

อยากทราบเลยครับว่า dbs ใช้โอกาสไหนบ้างครับ เพราะถึงมันจะได้ชื่อว่า gt แต่มันมีความ sport สูงกว่า bentley เยอะเลย continental ยังมีเบาะหลังให้นั่งสมกับเป็น gt จริงๆ

DBS ไม่นับเวลาเอาไป service ก็ได้ใช้จริงๆ เมื่อออกงาน หรืออยากขับ+เส้นทางที่จะไปถนนค่อนข้างดี และเมื่อไปพักผ่อนต่างจังหวัดในบางโอกาสเท่านั้นเองครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rokrok

จริงๆคำตอบมันก็ตามที่ว่าๆกันมานะครับ

เอาง่ายๆ เราๆ ยังไม่ขับรถโหลดเตี้ยกันเลยครับ มันแล้วเครียด

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
ผมว่าส่วนนึงคือเค้าอาจจะไม่อยาก"ขับเอง" ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

เหตุผลข้อแรกก็คงเพราะรถมันเตี้ยมาก ถ้าไม่ใช่เส้นทางที่ขับประจำก็คงจะเครียด
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT