ผู้เขียน หัวข้อ: All NEW.... Ford EVEREST ใครตั้งใจจะซื้อบ้างครับ  (อ่าน 5467 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
All NEW.... Ford EVEREST ใครตั้งใจจะซื้อบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 23:50:33 »

มีรุ่น ไฮบริดหรือ เป็น phev อยู่ในแผนการผลิตด้วยไหมครับ
แล้ว ณ ปัจจุบัน ยี่ห้อนี้ แก้ปัญหารถ เรื่องเกียร์ หรือทอร์คไหม้ แบบที่เคยเป็น ในตัวเก่าแบบหายขาดหรือยังครับ

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: All NEW.... Ford EVEREST ใครตั้งใจจะซื้อบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 00:49:12 »
เนื่องปัญหานี่น่าจะตอบยสกนะครับ คงต้องรอให้ออกมาสักพะกถึงจะรู้ครับอิอิ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: All NEW.... Ford EVEREST ใครตั้งใจจะซื้อบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 01:51:48 »
PHEV ทดสอบอยู่เรื่อยๆในต่างประเทศ เปิดตัวอย่างเร็วก็ปี 2023 ถ้ามีโอกาส​ขายบ้านเราคงราวๆ 2023-2024 เป็นต้นไปครับ

พี่โตน่าจะเปิด hybrid สิ้นปีนี้-ปี2023
GWM ถ้าเปิดกระบะปีนี้อย่างน้อยก็เป็น hybrid เพราะเค้าตั้งธงว่าจะไม่ขายรถน้ำมันล้วนในไทย

ผมจะก็จะเปลี่ยนกระบะ4ประตูใหม่แทน np300 ที่7ปีแล้ว ก็ตั้งธงว่าไม่เอาดีเซลล้วนครับ (รอเบนซิน​เทอร์โบ​/ hybrid​ /PHEV)​

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 05:36:19 »
ปัญหา​หลัง my 19 มานี่นิ่งมากแล้วนะครับ

ส่วนจะซื้อมั้ยอยู่ที่เงิน  เพราะส่วนตัวมี Everest อยู่​ 2 คันถ้าซื้อคงเอามาทดแทนคันเก่า  แต่ถ้าพูดอีกอยากได้ Raptor มากกว่า​ เพราะเริ่มไม่อยากมีรถชนิดเดียวกันอยู่ในบ้าน อยากไปหลากหลาย​ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 05:39:41 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 07:18:34 »
ตั้งใจจะซื้อตัวที่กำลังจะตกรุ่นครับ เล็ง 2.0 โบเดี่ยวไว้   ::) ::)

แต่รอดูตัวใหม่ด้วยเหมือนกัน ว่าจะออกมาแบบไหน   ถ้าตัวใหม่มีอะไรใหม่แบบที่ต้องการก็จะซื้อตัวใหม่ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 07:29:34 »
เล็งๆไว้อยู่เหมือนกันครับ ค่อยว่ากันอีกทีครับรอดูตัวจริงออกมาก่อน

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 07:51:42 »
คอยอยู่เหมือนกันว่ามีเครื่องไรออกมาสำหรับเมืองไทยบ้าง อยากได้แบบ V6 3.0 เบนซิน ช่วงล่าง high performance แบบ Raptor คอยดูทั้งวันที่ 22 กับ 1 มีนา ก่อน

ออฟไลน์ kris

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 08:38:50 »
เป็นรถที่ต้องแวะดูแทบทุกครั้งที่เห็นจอดโชว์ในบูธตามสถานที่ต่าง ๆ
แต่ส่วนตัวขยาดกับชื่อ....  เรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น  รวมถึงค่าดูแลรักษา และค่าใช้จ่ายเกี่ยวข้องต่าง ๆ ครับ
ทำให้ตัดสินใจซื้อรถยี่ห้ออื่น
อย่างไรก็ตาม  ก็คงแวะดูเช่นเคย  เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 09:23:59 »
ถ้าไม่ติดทำบ้านผมคงเอาซื้อหละครับอยากได้รถครอบครัวหาตังก่อน ผมใช้เรนเจอร์ปี 2014 อยู่คงโชคดีไม่มีปัญหาอะไรไม่ได้ปัญหาอะไรกับฟอร์ด

ออนไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 09:51:03 »
สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ใจนึงก็อยากจะรอดูหน้าตา CRV ใหม่ก่อน

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:09:11 »
ผมว่าเยอะครับคนที่จะเปลี่ยนppv..

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 10:39:54 »
ถ้า 3.0 V6 diesel ไม่มาก็ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:04:33 »
คอยอยู่เหมือนกันว่ามีเครื่องไรออกมาสำหรับเมืองไทยบ้าง อยากได้แบบ V6 3.0 เบนซิน ช่วงล่าง high performance แบบ Raptor คอยดูทั้งวันที่ 22 กับ 1 มีนา ก่อน
+1 อยากได้แบบ เครื่องเกียร์ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 12:25:36 »
ผมไม่ได้ใช้ ppv แต่ถ้าต้องซื้อผมเอา everest แน่นอนครับ

ออนไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 15:22:15 »
เรื่องปัญหาก็เรื่องนึง แต่การแก้ปัญหานี่ก็ค่อนข้างช้าถ้าเทียบกับเจ้าตลาด ระบบหลังการขายก็สู้ไม่ได้

นี่แหละปัญหาหลักที่ทำให้สู้เจ้าตลาดไม่ได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 15:55:27 »
ภายนอกผมเฉยๆ นะครับ เพราะบางคนยังคิดว่ามัน Big Minor Change เลย หลายๆ เหลี่ยม หลายๆ มุม มันคล้ายเดิมมาก

ภายใน ตามยุค ตามสมัย ครับ ตัวใหม่ ยังไงซะ ก็ดีกว่าตัวเก่า ทั้งในแง่การดีไซต์ รายละเอียด และ ออฟชั่น

ที่มันเป็นคำถามในใจหลายๆ คนที่อยากได้ ไม่ใช่ตัวรถ หรือ ออฟชั่น ที่ FORD ให้มาเยอะกว่าชาวบ้านเสมอมา ในยุค 10-20 ปีมานี้

แต่คือ ปัญหาที่มาพร้อมกับตัวรถ การวิเคราะห์ปัญหารวมถึงการแก้ไขปัญหา รวมถึงบริการหลังการขาย เรื่องพวกนี้มากกว่า ที่มีผลต่อการซื้อโดย เพราะทุกวันนี้และบางรุ่นที่เลิกขาย ไปเป็นตัวอย่าง

มันเลยมีคำว่า "คนในอยากออก....คนนอกอยากเข้า" กับ "ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้จริงๆ" มาให้พูดถึงกันเรื่อยๆ ไม่รู้จบ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 18:04:36 »
ภายนอกผมเฉยๆ นะครับ เพราะบางคนยังคิดว่ามัน Big Minor Change เลย หลายๆ เหลี่ยม หลายๆ มุม มันคล้ายเดิมมาก

ภายใน ตามยุค ตามสมัย ครับ ตัวใหม่ ยังไงซะ ก็ดีกว่าตัวเก่า ทั้งในแง่การดีไซต์ รายละเอียด และ ออฟชั่น

ที่มันเป็นคำถามในใจหลายๆ คนที่อยากได้ ไม่ใช่ตัวรถ หรือ ออฟชั่น ที่ FORD ให้มาเยอะกว่าชาวบ้านเสมอมา ในยุค 10-20 ปีมานี้

แต่คือ ปัญหาที่มาพร้อมกับตัวรถ การวิเคราะห์ปัญหารวมถึงการแก้ไขปัญหา รวมถึงบริการหลังการขาย เรื่องพวกนี้มากกว่า ที่มีผลต่อการซื้อโดย เพราะทุกวันนี้และบางรุ่นที่เลิกขาย ไปเป็นตัวอย่าง

มันเลยมีคำว่า "คนในอยากออก....คนนอกอยากเข้า" กับ "ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้จริงๆ" มาให้พูดถึงกันเรื่อยๆ ไม่รู้จบ
ใช่เลยครับ กลัวเจอแจ๊คพอร์ต

ออนไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 19:33:20 »

เอาเฉพาะเรื่องมีปัญหา
ทุกวันนี้โฉมปัจจุบันที่กำลังจะตกรุ่นนี่ แก้ปัญหาจบตั้งแต่โรงงานหรือยังครับ

แอบชอบค่ายนี้มานาน แต่ก็ได้ยินมาเรื่อยๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 20:42:43 »

เอาเฉพาะเรื่องมีปัญหา
ทุกวันนี้โฉมปัจจุบันที่กำลังจะตกรุ่นนี่ แก้ปัญหาจบตั้งแต่โรงงานหรือยังครับ

แอบชอบค่ายนี้มานาน แต่ก็ได้ยินมาเรื่อยๆ

ผมไม่กล้าตอบ และ ตอบไม่ได้ ว่า แก้หรือยัง

แต่ตามที่ค่ายเขา(โฆษณา) ว่ามีการแก้หลายจุดช่วงปลายปี 19 เป็นต้นมา แสดงว่า ยอมรับในตัวเอง ว่ามีปัญหาจริงถึงยอมแก้ (แต่คนที่ซื้อไปก่อนหน้านั้น เท่ากับ ไม่เรียกมาซ่อมนะ เครมเมื่อพัง ให้พังก่อนถึงเครม และ พังในระยะวารันตีเท่านั้น เลยวารันตีรับผิดชอบเอง)

ซึ่งก็มีคนเจอปัญหาเรื่อยๆ เรื่องที่มีปัญหา ก็มีปัญหามาต่อเนื่อง ปัญหาเดิม ทั้งกินน้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องซึม น้ำมันเครื่องบ้วนออกหน้าท่ออินเตอร์ ฝาหน้าเครื่องซึม(แก้ยังไงก็ไม่หาย) ทอร์คขาดก็เจอเรื่อยๆ

ส่วนตัวเจอดับกลางอากาศมาแล้ว 2-3 ครั้ง และอ่างอื่นจิปาถะ ซึ่งยังไม่ทราบสาเหตุ และ ช่างศูนย์ ก็ไม่ทราบสาเหตุ วิเคราะห์ปัญหาไม่ได้ = แก้ไขปัญหาไม่ได้

ผมเลยบอกว่า ตอบ ไม่ได้ ว่าแก้ได้ไหม แก้แล้วหรือยัง นั้นละครับ