ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ขัดโคมเหลืองไฟหน้านี้มีกี่แบบหรอครับ  (อ่าน 3077 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เข้าใจคือ

1. แบบกระดาษทราย
กระดาษทรายขัด --> เครื่องปั่น + น้ำยาขัดละเอียด --> ไฟใส

2. กาพ่น
ช้กระดาษทรายขัด -->  กาพ่น --> ไฟใส

น้ำยาเหมือนจะเป็น Acetone

3. ชุดขัดของ 3M

เห็นบางอันแคลมว่าลายงาสามารถหายได้ สงสัยครับว่าแบบไหนข้อดีข้อเสียยังไงหรอครับ พวกพาพ่นไอน้ำกับของ 3M คือน้ำยาชนิดเดียวกันมั้ยครับเห็นการทำงานคล้ายๆกันคือขัดให้โคมขุ่นก่อนแล้วลงด้วยน้ำยา แล้วน้ำยาพวกนี้ทำให้ใสได้ยังไงหรอครับเป็นกรดกัดหรืออะไรแล้วจะช่วยปกป้องโคมจากแสงยูวีต่างๆในอนาคตได้ดีมั้ยครบ

แล้วเห็นมีน้ำยาพ่น Clear Coat สำหรับไฟหน้าโดยเฉพาะด้วย

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: เดี๋ยวนี้ขัดโคมเหลืองไฟหน้านี้มีกี่แบบหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 10:29:27 »
เคยขัดแบบสองแบบแรก
1. ขัดกระดาษทราบ ใสจริงแต่แป๊ปเดียวกลับมาเหลือง ทีนี้เหลืองด้านด้วย และเหลืองกว่าเดิม
2. ขัดแบบกาพ่น แบบนี้เหมือนะจดีกว่าแบบแรก แต่ยังไงใช้ไปสักพักก็จะเหลืองอยู่ดีครับ แต่เหลืองแบบผู้ดีกว่าแบบแรก คือเหลืองแบบไม้ด้านเท่าแบบแรก
แบบที่ 3 ยังไม่เคยทำ

ขัดอย่างรก็แล้วแต่ ก็ต้องเคลือบด้วย เคลือบในที่นี้ไม่ใช่เคลือบด้วยน้ำยาเพราะถ้าเคลือบด้วยน้ำยาเจอสักฝนสองฝนน้ำยาเคลือบหมดแล้วครับ ต้องเคลือบด้วยแล็คเกอร์แบบจากในโรงงานทำ

ปล. จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ทั้งสองแบบข้างต้น ขัดแทบตายยังไงโคมก็ไม่ใสเหมือนรถป้ายแดงครับ ยังติดใสกว่าเดิมอยู่อ่ะจริงครับ แต่ใส่แบบอมหม่นๆ อยู่ดี ทางที่ดีที่สุดซื้อโคมใหม่เปลี่ยนจบกว่าครับ

ออนไลน์ Magl

Re: เดี๋ยวนี้ขัดโคมเหลืองไฟหน้านี้มีกี่แบบหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 11:23:10 »
เคยทำเจ้านึง เค้ารับขัดไฟหน้าอย่างเดียว เป็นบ้าน มีเครื่องมือครบ นั่งดูเค้าทำ เอาเข้าตู้อบ เอาหน้ามาขัดด้วยเครื่องขัด ถ้ามีลายงาต้องดูว่าระดับไหน ขัดเสร็จล้าง แล้วรอพ่นแล็กเกอร์ ทิ้งให้แห้ง ใส่กลับ ทากาวใหม่ ใช้เวลาทำ 1 วัน งานโอเครเลยครับ ตอนนี้มีอีกทาง บางรุ่นมีพาสติกไฟหน้าขาย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 18:47:00 »
รถตลาดๆ มีเลนส์ไฟหน้าของจีนขาย ดูแลหน่อย รถผม 3 ปียังไม่เหลืองนะ

รถเล็กๆ เช็คราคาโคมใหม่ก่อน ของ jazz ge คู่ละ 5 พัน ผมรับได้นะ หรือ march / almera จำได้ว่า ถูกมาก เบิกใหม่คุ้มกว่า

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 20:03:50 »
แบบ 1. เคยทำครับไม่เกิน1ปียังไงก็เหลือง
      2.ยังไม่เคยลองครับ
      3.เคยทำ จะใสอยู่ได้ประมาณ 2-3ปี โคมจะออกเหลืองก่อนแต่ไฟยังใส ข้อเสียคือตอนเคลือบ มันจะเป็นรอยผ้าที่เคลือบไม่เรียบ
         ถ้าขยันขัดทุก 2ปีก็พอไหวอยู่ครับ แต่ยังไงพวกโคมเหลืองก็ขัดไม่ออก 100% มันยังมีเหลืองๆอยู่บ้าง

เวลาโคมเหลืองกินเนื้อแล้วแนะนำเปลี่ยนกรอบพลาสติกใหม่ดีกว่า ลองเช็คราคาโคมเบิกใหม่จากศูนย์ดูก่อนก็ได้ครับ บางทีอาจไม่แพงอย่างที่คิด
ถ้าไม่อยากให้เหลือง แนะนำให้ทาเคลือบตั้งแต่เปลี่ยนโคมใหม่หรือออกรถป้ายแดง เคลือบบ่อยๆ 10 ปีก็ยังใส เหมือนพึ่รับรถวันแรกครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 21:51:57 »
ลองดูอันนี้ดูครับ เป็นแบบขัด แต่มีฉีดแลคเกอร์กันเหลืองนะ