ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็ก MOMO ดีมั๊ยครับ  (อ่าน 3599 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
ล้อแม็ก MOMO ดีมั๊ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 16:45:25 »
ล้อ MOMO ดีมั๊ยครับ
เห็นพูดถึงกันแต่ Enkei Rays WedsSport

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ล้อแม็ก MOMO ดีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 19:45:41 »
ยี่ห้อนี้ ประเด็นกับผมเยอะอยู่

1. ผลิตจีน ความขลังลดลง แลกกับ ราคาก็เบาขึ้น แพงกว่าล้อไทยนิดเดียว (แต่ก็โดน Weds ขยี้หัวอยู่นะ)

2. ลายไม่ค่อยหล่อ แถม ลายที่ชอบ ถามไปทีไร ไม่มีของสักที

3. web เมืองไทยแย่มาก ให้ข้อมูลอะไรไม่ได้เลย

4. ตัวแทนในไทย หลายปีก่อน ถามไปว่า ขนาด center bore เท่าไหร่ เพื่อจะได้รู้ว่า จะมีเบอร์ hubring ใส่รถผมไหม ? ถามไป หลายวันกว่าจะตอบ แถมตอบว่า "ไม่รู้"

ไปๆมาๆ ไปตายรัง Nsport กับล้อ weds หมดเลย รถ 3 คัน ลายก็เฉยๆ โอเคบ้าง ไม่โอเคบ้าง แต่ ถามปุ๊บ เจ๊เอ เค้าตอบปั๊บ แถมด้วยเครื่องถ่วงเค้า บอกเลยว่า ติดใจจริงๆ วิ่ง 200 พวงมาลัยยังนิ่ง

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 09:51:33 »

ไปๆมาๆ ไปตายรัง Nsport กับล้อ weds หมดเลย รถ 3 คัน ลายก็เฉยๆ โอเคบ้าง ไม่โอเคบ้าง แต่ ถามปุ๊บ เจ๊เอ เค้าตอบปั๊บ แถมด้วยเครื่องถ่วงเค้า บอกเลยว่า ติดใจจริงๆ วิ่ง 200 พวงมาลัยยังนิ่ง

เครื่องถ่วงดีกว่าทุกร้านที่เคยทำมาเลยไหมครับ ถ่วงอย่างเดียว ไม่เปลี่ยนล้อ เค้ารับไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 10:20:56 »
ถ้าว่าดีไหม ก็ดีครับ (ถ้าเป็นล้อแท้)

แต่ MOMO มันมีกลุ่มคนเล่น และ เฉพาะกลุ่ม พอสมควร ครับ ถึงไม่ค่อยฮิต

มันอาจจะดัง และ มีชื่อเสียง ในยุค 90 ถึงยุค 2000 และ มันจะเป็นที่รู้จักในมุมกลุ่มรถแข่ง (ไม่ใช่รถซิ่ง)

พอมาถึงยุคปัจจุบัน ผมว่า แบรนด์ญี่ปุ่น กลุ่มไม่ใช่ล้อฟอร์จ ราคามันไม่ได้แพงแล้ว ราคามันจับต้องได้มาก คุณภาพ ลาย น้ำหนัก ความสวยงาม มันยังโดนใจ มากกว่า MOMO อีก

ผมว่า MOMO เอง เหมือนมันไม่มีที่ยืนแล้ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 10:58:27 »

เครื่องถ่วงดีกว่าทุกร้านที่เคยทำมาเลยไหมครับ ถ่วงอย่างเดียว ไม่เปลี่ยนล้อ เค้ารับไหมครับ

ไม่ได้ซื้อล้อ หรือ ยาง กับเค้า เค้าไม่รับครับผม

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 11:14:03 »

ไม่ได้ซื้อล้อ หรือ ยาง กับเค้า เค้าไม่รับครับผม

ถ้าซื้อล้อกะเค้า แล้ววิ่งไปสามหมื่นโล จะเปลี่ยนยางชุดต่อไปหิ้วยางไปเปลี่ยนกะเค้ารับไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 13:09:21 »
ถ้าซื้อล้อกะเค้า แล้ววิ่งไปสามหมื่นโล จะเปลี่ยนยางชุดต่อไปหิ้วยางไปเปลี่ยนกะเค้ารับไหมครับ

ปกติที่ nsport เขาไม่รับเปลี่ยนยางถ่วงล้อคับ ยกเว้นซื้อล้อ+หายางมาให้ใส่เอง ในครั้งแรกที่เปลี่ยนใส่รถ (ไม่ใช่จุดประสงค์ของร้านเขา)

เขาเคยอธิบายว่า ลูกค้ามาซื้อล้อเขาราคาหลายหมื่น บางชุดเป็นแสนๆ แต่ใส่แล้วรถวิ่งไม่ตี ศูนย์ไม่ตรง แล้วเขาจะเสียชื่อคับ
ก็เลยหาเครื่องถ่วงตั้งศูนย์ดีๆมาทำเองซะเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 20:39:20 »

ปกติที่ nsport เขาไม่รับเปลี่ยนยางถ่วงล้อคับ ยกเว้นซื้อล้อ+หายางมาให้ใส่เอง ในครั้งแรกที่เปลี่ยนใส่รถ (ไม่ใช่จุดประสงค์ของร้านเขา)

เขาเคยอธิบายว่า ลูกค้ามาซื้อล้อเขาราคาหลายหมื่น บางชุดเป็นแสนๆ แต่ใส่แล้วรถวิ่งไม่ตี ศูนย์ไม่ตรง แล้วเขาจะเสียชื่อคับ
ก็เลยหาเครื่องถ่วงตั้งศูนย์ดีๆมาทำเองซะเลย

ใช่ครับ เรื่องง่ายๆ ที่ บริษัทนำเข้าล้อ มองข้าม

- ล้อชุดเดิม SSR ขอบ 18 ชุดนึง 5 หมื่น บวกยางอีก 4 หมื่น รวมแล้วเกือบแสน ร้านดังแถวนนท์ ... ทั้งถ่วง ทั้งตั้งศูนย์ห่วยแตก เอารถไปลองหายไปครึ่งช.ม. บอกเรียบร้อย ผมขับยังไม่เกิน 300 เมตร ผมก็บอกได้แล้วว่า ศูนย์ล้อดึงซ้าย รถวิ่งสั่น (เจ้าของร้านลองเองด้วย)

- ล้อ momo ตัวแทนใหญ่ คือ ร้านแถวลาดพร้าว ที่มีหลายสาขา ผมไม่ได้ใส่ momo หรอก แต่ใส่ lenso กับร้านนี้ ตั้งค่าเครื่องตอนถ่วง ยังตั้งผิด แถมเครื่อง A ถ่วงล้อซ้าย เครื่อง B ถ่วงล้อขวา แล้วเครื่องคนละยี่ห้อด้วย คุณว่า จะเหลือไหมล่ะ ? ออกมาสั่นเละเทะ

พอจะต้องหาล้อใหม่ แทน SSR ที่สีมันซีด .. ผมก็บอกตัวเองว่า ผมอยากได้ร้านที่เข้าไปทีเดียวแล้วจบ ศูนย์ล้อผมมีร้านประจำ แต่ถ่วงล้อ อยากได้แบบถ่วงแล้วจบ นิ่งสนิท เพราะการถอดเข้าถอดออก ผมต้องมาลุ้นกับรอยที่รูน้อตอีก

หันซ้าย
หันขวา

จะไป SSR ก็เจอภาพเก่า สุดสยอง ขนาดประแจปอนด์ยังไม่มี เอากากบาท มานั่งขย่ม อนาถมาก
จะไป momo เดี๋ยวไปทะเลาะกับช่าง ตอนตั้งค่าล้อที่เครื่องอีก
แล้วก็ไม่พ้น วนไปหา united tire ให้ถ่วงให้อีก (จะถอย BBS จาก united tire ก็เกรงใจเงินในกระเป๋า)

ไปๆมาๆ Nsport นี่แหละ ใส่เสร็จ จบเลย วิ่งยาวยันเปลี่ยนยาง ไม่ต้องยุ่งกับมันอีก จบๆ