ผู้เขียน หัวข้อ: Car detailing กับรถป้ายแดง  (อ่าน 2943 ครั้ง)

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
Car detailing กับรถป้ายแดง
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 20:32:04 »
ไม่ใด้ใช้รถป้ายแดงมานานมากจนไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ควรใช้บริการ Car detailing แบบไหนจึงไม่น้อยไป และไม่มากไป
เมื่อเทียบกับความต้องการรักษาสีรถให้เงางามนานๆ โดยไม่ต้องจ่ายเกินเหตุครับ
ประเด็นคือผมไม่ใด้ล้างรถเองเคลือบสีรถเองแบบสมัยหนุ่มๆแล้ว อย่างเก่งก็ซื้อน้ำยาดูแลเบาะหนังมาเคลือบเอง

ลองsearchดูก็มีตั้งแต่สามสี่พันจนถึงหมื่นบาท
ผมเข้าใจว่าการเตรียมผิวเป็นขั้นตอนสำคัญ แต่รถป้ายแดงอาจไม่ยุ่งยากเหมือนรถใช้งานมานาน น่าจะมีPackage ที่เหมาะกับรถใหม่ๆ
อยากฟังคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2022, 20:35:01 โดย prakob.p »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: Car detailing กับรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 21:02:10 »
1. เคลือบแก้วครับ
2. ไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลย แค่ล้างก็พอแล้วครับ ยิ่งทำน้อยยิ่งทนครับ ซึ่งผมเลือกอันนี้ครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: Car detailing กับรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 21:47:22 »
ถ้าให้เลือกเคลือบแก้ว ผมเลือกติดฟิล์มดีกว่าครับ เห็นผลชัดเจนกว่า หากงบน้อยเลือกติดเฉพาะจุดเสี่ยงก็ยังดีครับ
ส่วนสีรถ ขัดเคลือบธรรมดาหลักเกือบพันบาทต่อครั้งก็เพียงพอครับผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2022, 21:55:10 โดย nookseal »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 22:17:35 »
ถ้าผมซื้อป้ายแดงคันใหม่ ว่าจะเอาไปเคลือบแก้วครับ
ราคาที่ต่างกันเยอะ น่าจะอยู่ที่ ความละเอียดในการขัดเตรียมผิว (บางร้านก็เคลือบทับเลย...) คุณภาพน้ำยา แล้วก็ aftersale ครับ

ส่วนตัวคิดว่าเอา รถไปเคลือบแก้วแล้วเอาไปล้างเรื่อยๆ เมื่อสะดวก หรือสกปรก มันไม่มากไปครับ
ที่มากไปสำหรับผม จะเป็นพวกล้างขัดเคลือบทุกสัปดา อะไรแบบนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 22:27:14 »
ส่วนตัว ก็ยังคิดว่าการหา wax ที่ลงง่ายๆ เช็ดง่ายๆ

ลงทับกันสักสองสามรอบ

มันก็จะเงางามไป   อีกนานได้เช่นกัน

ระหว่างล้าง ก็ลง detailer ฉีดแล้วเช็ด

ประหยัดดี

ออนไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 08:16:48 »
ล้างบ่อยๆ ลง WAX บ่อยๆ ก็โอเคอยู่ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 08:26:18 »
ไม่ล้างเคลือบเองก็เคลือบแก้วไปเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 08:55:20 »
เคลือบแก้วร้านดีๆครับ
ที่เหลือก็ล้างเอง เวลาเช็คระยะห้ามให้ศูนย์ล้างเป็นอันขาด

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 09:25:28 »
ถ้าออกป้ายแดง ผมติดฟิล์มแน่นอน อย่างน้อยๆก็ส่วนปะทะหิน

สะเก็ดหินเต็มไปหมดแล้ว เคลือบแก้วแข็งขนาดไหน ดีขนานไหน ก็ไม่ทนสะเก็ดหินแน่นอน

ส่วนเคลือบแก้ว ถามว่าจะเคลือบมั้ย คงไม่เคลือบครับ

ไม่ต้องเงาจัดก็ได้ ขอแค่มันสะอาดมันก็ดูดี

เมื่อก่อนผมก็บ้าเห่อล้างรถ ปั่นแว็ก นี่แหละ ตอนนี้มาคิดดูอีกทีไม่รู้ทำไปเพื่ออะไร ยังไงมันก็จบที่ทำสีใหม่ (รถ 11ปี) ;D

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 09:50:22 »
เคลือบแก้วครับ เลือกที่มีคุณภาพหน่อย ที่ราคาถูกๆอย่าไปทำครับเคลือบเหมือนไม่เคลือบ
ของผมเคลือบทุกคันในบ้านเลย ล้างเองก็ล้างง่ายมากๆครับ สกปรกไม่ค่อยเกาะ มี maintenance ฟรี 4 เดือนครั้ง 3 ปีบ้าง 5 ปีบ้างแล้วแต่ package

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 09:54:53 »
เอาแบบได้ทั้ง2อย่างนะครับ

ผมเคลือบแก้ว+ติดfilm ใสช่วงหน้ารถกันรอยหินครับ. ค่าเลือบแก้วตอนนี้เบาลงมาเยอะ แต่ขอให้หาร้านที่อยู่มานาน และที่สำคัญต้องเข้า service นะครับ. ส่วน film ใส ของดีๆราคายังแพงอยู่ครับ ผมคิดเป็นคชจ./มูลค่ารถ สำหรับผม ผมติดแค่ช่วงหน้ารถครับ แต่ถ้ารถผมเป็น supercar ต่อให้ติด filmใสทั้งคัน เทียบกับมูลค่ารถแล้ว ยังไงก็นิดเดียวครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 11:11:40 »
ซื้อแพ็คเกจล้างรถครับ เดี๋ยวนี้ ล้างต่อครั้ง 350-500 บาท แต่ซื้อแพ็คเกจ 20 ครั้ง 3-4 พัน ตกครั้งละไม่ถึง 200 บาท คุ้มกว่า

รถผมเคลือบแก้วนะ แต่ผมจะบอกว่า ถ้าเคลือบแก้วไม่ดี หรือ เกรดไม่ดี มันจะทำให้เป็นคราบ ของแก้วที่เคลือบ เพราะโดนน้ำ(ที่เป็นด่าง) กัด หรือ ทิ้งคราบน้ำ(เหมือนกระจกรถ) เป็นวงๆ

ผมว่า ล้างรถบ่อยๆ ช่วยได้เยอะกว่า หรือ ถ้ามีงบ หุ้มฟิล์ม ด้านหน้า และ ด้านท้าย เลยครับ

แต่ถ้างบน้อย อย่างที่บอก ล้างรถบ่อยๆ และ ลง wax สัก 2-3 เดือน ครั้ง ก็พอละ

ออฟไลน์ APIJACK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 11:44:07 »
ล้าง ลงแว๊กซ์บ่อยๆ  เป็นรอยขนแมวก็ขัดบ้าง ผมว่าดีกว่าเคลือบแก้วครับ อีกอย่างการลองแว๊กซ์ใหม่ๆมันสนุกนะครับ ลองเข้ากลุ่ม TWCC ดูครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 14:11:24 »
รถผมเคลือบแก้วมา4ปีกว่าแล้ว ล้างรถง่ายกว่าไม่เคลือบเยอะเลยครับ
เดี๋ยวนี้หกเดือนก็ไปขัดเคลือบลงwax รถสวยเหมือนใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 14:43:36 »
เคลือบแก้วช่วยให้คราบสกปรกเกาะที่ผิวลดได้ยากขึ้นครับ เวลาล้างก็ล้างง่าย บางทีถ้าเผลอไปโดนยางไม้ หรือขี้นก ก็ช่วยลดโอกาศที่จะกัดลงไปถึงชั้นสี ก็แค่ขัดแก้วตรงที่เลอะออกแล้วลงใหม่

เดวนี้ตัวเลือกเยอะครับ แพงๆหน่อยก็จะเตรียมผิวดี (บางที่ปรับผิวส้ม บางที่ปรับแต่ใส(ลบรอย) )ตรงนี้ส่งผลกับความเงาของรถหลังเคลือบครับ
แล้วก็จะมีตัวเลือกประเภท จ่ายครั้งแรกแพงๅ แล้วเซอร์วิสฟรี หรือ จ่ายครั้งแรกถูกแต่ตอนเซอร์วิสต้องเสียเงินเพิ่ม อันนี้ก็ต้องลองคำนวนดูว่าเจ้าไหนแบบไหนคุ้ม
อีกส่วนคือการประกันชิ้นงาน ประกันเป็นชิ้น หรือเป็นครั้ง หรือประกันไม่จำกัดจำนวน

สุดท้าย ถ้างบไม่จำกัดแล้วอยากป้องกันพวกรอยหินดีด ก็ต้องเป็นพวกฟิล์มใสอ่ะครับ แต่ผมงบไม่ถึง
ทุกวันนี้ ก็เคลือบแก้ว แล้วตอนล้างก็ลงสเปร์ยwax เอาง่ายดี 4เดือนก๋เข้าไป เซอร์วิสทีนึงรถก็เงาเหมือนใหม่แล้ว

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 07:24:44 »
ถ้าแบบนี้ผมก็แนะนำเคลือบแก้วเหมือนกันครับ

เคลือบแก้ว เขาจะดีอย่างตรงที่ ตอนล้างไม่ต้องทำอะไรเลย จะใช้น้ำเปล่าหรือผสมน้ำยาล้าง ล้างๆแล้วก็เช็ดแห้ง จบงานได้เลยครับ แต่ของผมทำที่ cts นะครับ ของยี่ห้ออื่นไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันไหม
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN