ผู้เขียน หัวข้อ: 💕 ขอประสบการณ์ท่านที่ใช้รถ ยุโรป มือสองแล้วไปต่อไม่ได้หน่อยครับ  (อ่าน 5483 ครั้ง)

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
นอกเหนือจากเรื่องเงินอาจจะเรื่องเวลาด้วยครับ
บางคนพออายุมากขึ้น มีครอบครัว มีความรับผิดชอบมากขึ้นแล้วไม่มีเวลามานั่งวิ่งเข้าอู่อยู่ตลอดครับ

สำหรับผมมองว่าถ้าจะเล่นรถยุโรปมือ 2 อายุ 5-6 ปี+ ต้องมีรถมากกว่า 1 คันครับ เพราะบางอาการต้องจอดทิ่งอู่เป็นวันแถม มากกว่าหนึ่งครั้งต่อปีด้วย ไม่งั้นซ่อมรถทีลำบากครับ แล้วจะพาลให้ซ่อมไม่ถึงกลายเป็นรถยิ่งโทรมด้วยครับ

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ผมเองมี 520d E60 ที่ยังเก็บไว้ใช้อยู่ตั้งแต่มือ1 พอหมดBSI ก็เข้าอู่นอกมาโดยตลอด. พวกช่วงล่าง บูชต่างๆ/ปีกนก หรือเบ้าโช๊ค ก็เปลี่ยนที่อู่นอก (lemforder) เพราะอะไหล่แท้มันแพงมาก. ทางอู่ก็แนะนำว่า lemforder นี้คือโอเคแล้ว และที่เคยสอบถามไปหลายๆอู่ ก็ใช้ของlemforderเหมือนกัน. พอเปลี่ยนไป สุดท้ายก็ไม่เกิน2ปีครับ 1ปีกว่าๆด้วยซ่ำไป ก็เริ่มเสื่อมละ. ผมกฌอดคิดไม่ได้นะว่าได้ของปลอมมารึเปล่าวะ? หรือถ้าได้ของแท้ (lemforder แท้ๆ) แล้วมันได้แค่นี้ ซึ่งเทียบกับของเบิก BMW เลยไม่ได้ด้วยซ่ำ (เทียบจากตอนที่รถยังใหม่ๆที่มันทนมากๆ).

ข้อนี้ มีท่านไหนมีปสก.แบบผมมั่งมั่ยครับ?
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อไหม แต่บางทีนอกเหนือจากยี่ห้อแล้ว แต่ละประเทศที่ผลิตอะไหล่ก็ออกมาคุณภาพไม่เหมือนกันนะครับ ตามราคาเลย อย่างพวกอะไหล่ช่วงล่างหรือผ้าเบรคจานเบรคที่มีผลิตฝั่งเอเชีย หลายๆตัวยังคุณภาพสู้ที่ผลิตในยุโรปไม่ได้ครับ แต่ก็แลกมาด้วยราคาที่เบากว่าเหมือนกัน
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
อ่านแล้วหลอนเลยครับ เพิ่งซื้อยุโรปมือสองอายุ5ปีมาใช้ได้3เดือน คิดว่าจะใช้ซัก5ปีค่อยขาย อ่านกระทู้นี้เสร็จสงสัยจะอยู่ไม่ถึงซะแล้ว :'(

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
เคยใช้ C63AMG W204 มือสองครับ ไล่เก็บเยอะเหมือนกันสุดท้ายไปเจอปัญหากลิ่นภายในรถจากโฟมบุต่างๆที่แก้ไม่หายผมก็ขายไปครับ ตอนนี้มี GLC250D รถใหม่ใช้มา 5 ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไรแต่กลิ่นภายในแบบเดียวกับคันก่อนเริ่มมากวนใจ (ปล กลิ่นคัน C63 แรงแบบติดผมติดเสื้อผ้าเลยครับ)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
รถยุโรป ถ้ารถตลาด ซ่อมจบครับ แต่ต้องเงินถึง อย่าซ่อมแบบแค่พอผ่าน เพราะมันจะลามซ่อมไม่จบนะครับ และรถแต่ละรุ่นมีโรคประจำเป็นของตัวเอง และดวงที่รถด้วยว่าคันนั้นงอแงหรือเปล่า
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962