ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางปรับแต่ง Fortuner'06 ให้ดีขึ้นหน่อยครับ  (อ่าน 2635 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **

ก่อนหน้านี้ใช้ FC เป็นรถประจำอยู่ครับ แต่เร็วๆนี้มีกิจกรรมเพิ่มคือ Camping กับปั่นจักรยาน
เลยได้มีโอกาสเอา Fortuner '06 3.0 ที่บ้านมาใช้ครับ
Image ก่อนหน้านี้คือ PPV ใหญ่เกะกะขับยาก แต่พอเอามาใช้ดูแล้วคือผลกลับกันเดินทางในถนนติดหนักๆได้ไวขึ้น มองเห็นได้ไกลขึ้น(ปกติเห็นแต่ตูดคันหน้า) เลยอยากจะเอามาบำรุงรักษาและเอามาใช้แทน FC ครับ

ทีนี้จากการขับเบนซิน SDN(FC) มา ดีเซล PPV(Fortuner) เจอปัญหาที่อยากจะขอคำปรึกษาตามนี้ครับ

1. เสียงเครื่องยนต์ดังมาก (เข้าใจว่าเสียงดังกว่าเป็นธรรมชาติแต่อยากจะหาวิธีบรรเทาครับ)
2. พวงมาลัยเมื่อความเร็วเกิน 110 เบาและไม่มั่นคงอย่างมาก
3. อืดกว่าอิมเมจคำว่า 3.0 Turbo
4. เนื่องจากรถมันก็เป็นปู่แล้ว(จะ 20ปีแล้ว) ควรจะดูแลมันยังไงดีครับ
5. ใส่ยางประหยัดน้ำมันจะช่วยให้ประหยัดน้มันขึ้นมั้ยครับ ปัจจุบันอยู่ที่ 8.9/KM
6. อันนี้ถามไม่เกี่ยวกับหัวข้อ ในกรณีที่รถมีอายุเยอะแล้ว Airbag มันยังคงใช้งานได้ปกติดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอแนวทางปรับแต่ง Fortuner'06 ให้ดีขึ้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:05:37 »
1. ภายนอกมันดัง แต่ในรถ ผมว่า มันแทบไม่ได้ยินนะ ยกเว้น เร่งรอบสูงสักหน่อย รวมถึง เสียงลม เสียงจาก ถนน ก็เงียบกว่า HONDA ด้วย แต่รถอายุเยอะแล้ว อาจจะต้องดูพวกยางขอบประตู นะครับ

2. เช็คศูนย์ล้อก่อน เพี้ยนไหม ? สภาพช่วงล่างเป็นอย่างไร อาจจะไปเจอพวกคันส่งหลวม ก็ทำให้พวงมาลัยมีระยะฟรีเยอะ ขับเร็วเลยว่อกแว่ก ครับ

3. คล้ายข้อ 2 คือ เช็คสภาพให้สมบูรณ์ มันอืดกว่า civic อยู่ละ แต่ไม่ได้อืดจนน่าเกลียดนะครับ

5. ทำข้อ 3 ให้สมบูรณ์มันก็จะประหยัดขึ้น ทางไกล น่าจะมี 11 - 12 กม/ลิตร ได้อยู่ แลกกับ ราคาน้ำมันดีเซล ยังไงก็ไม่เกิน 30 บาท / ลิตร

6. ตราบใด ที่ไม่มีไฟโชว์ก็ถือว่า สมบูรณ์ ถ้ากังวล ตัวที่จะหมดอายุ คือ ก้อนจุดระเบิด แจ้งเบิกเปลี่ยนตัวนี้ก็ได้ ส่วนตัวอื่นพวกเซนเซอร์ ถ้ามีปัญหา ไฟมันก็โชว์เองแหละ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Re: ขอแนวทางปรับแต่ง Fortuner'06 ให้ดีขึ้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:12:30 »
ถ้าอยากให้เงียบลง คงต้องแดมป์ตัวถังครับ เพราะเครื่อง KD ดังมากจริง ๆ

ถ้าเครื่องมันดูอืด ๆ ลองล้างท่อไอดีก่อนครับ

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ต้องทำใจครับ

ผมเคยออกต่างจังหวัด 2 คัน คันนึงเป็นตัวขับ 4 เกียร์ 4 สปีด กับอีกคันเป็นตัวขับ 2 เกียร์ 5 สปีด

ตัวขับ 4 กินประมาณนั้นแหล่ะครับ 8-9 โล/ลิตร แต่ตัว 5 สปีด กิน 12-13 โล/ลิตร

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:18:36 »
ใช้ปี 05 อยู่ เกียร์แมนนวล 

คำถามทุกข้อ(ยกเว้นข้อ2 ทำแบบที่ คห.1แนะนำ จะดีขึ้นเยอะมาก)  ถือเป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้ เรื่องกินน้ำมัน ด้วยที่มันเป็นออโต้4สปีดและAWD  อัตราสิ้นเปลืองก็ประมาณนี้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:23:04 »
1. เสียงเครื่องยนต์ดังมาก (เข้าใจว่าเสียงดังกว่าเป็นธรรมชาติแต่อยากจะหาวิธีบรรเทาครับ)
- ดีเซลดังกว่าเบนซิลอยู๋แล้วครับ ยิ่งรถเก่าก็เก็บเสียงได้แย่ลง ถ้าเดินเบา หรือ cruising อาจไม่เท่าไร่ แต่ถ้าเร่ง 2000รอบ ขึ้นไป คนขับได้ยินแน่นอน
DAMP ใต้คอนโซล น่าจะช่วยได้ครับ

2. พวงมาลัยเมื่อความเร็วเกิน 110 เบาและไม่มั่นคงอย่างมาก
- ใช้ตัว ปัจจุบันอยู่ 110 ยังได้อยู่แต่เทียบกับ เก๋งไม่ได้แน่นอน ตัวเก่าไม่มีข้อมูลครับ

3. อืดกว่าอิมเมจคำว่า 3.0 Turbo
- 3.0 ไม่ได้แรงครับ แค่แรงบิดดี ออกตัวสบายแต่ตัวเลขไม่ได้ดีนะ ยิ่งถ้ามาจาก FC อาจขัดใจนิดๆ

4. เนื่องจากรถมันก็เป็นปู่แล้ว(จะ 20ปีแล้ว) ควรจะดูแลมันยังไงดีครับ
- ถ้ามีแพลนใช้แน่ๆ จับเชคเครื่อง กับช่วงล่าง เอาให้จบ เลยดีกว่าครับ

5. ใส่ยางประหยัดน้ำมันจะช่วยให้ประหยัดน้มันขึ้นมั้ยครับ ปัจจุบันอยู่ที่ 8.9/KM
- 8.9 ถ้านอกเมือง ผมว่ากินไป ในเมืองน่าจะพอไหว
- ส่วนตัวคิดว่า ดีเซลแรงบิดดีอยู๋แล้ว ถ้าไมไ่ด้ใส่ ยางใหญ่กว่าสเปกมากๆ อาจไมไ่ด้ช่วงอย่างมีนัยครับ

6. อันนี้ถามไม่เกี่ยวกับหัวข้อ ในกรณีที่รถมีอายุเยอะแล้ว Airbag มันยังคงใช้งานได้ปกติดีมั้ยครับ
- ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:24:30 »
ลองเติมน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ครับ บางทีก็ดังจากครัชคอมแอร์ ลูกปืนโน้นนี้ ต้องให้ช่างดูครับ

เปลี่ยนยางดีหน่อย เปลี่ยนช๊อคครับ แนะนำเบิกของ GR มาใส่ ต้นละพันกลางๆ

น่าจะต้องเอาไปทำเครื่องบ้างครับ รถเก่าแล้ว เช่น ล้างโบ ล้างEGR

ถ้าถึงวาระเปลี่ยนยางก่อน  แล้วตามด้วยช๊อค+สปริงครับ ขับดีกว่าเดิมแน่
เข้าร้านช่วงล่างเก่งๆ อะไรไม่ดีจับเปลี่ยนของแท้ครับ

ถ้าถามผม ไม่มีผลขนาดนั้น เอายางนุ่มเงียบ เกาะถนนดีกว่าครับ
ถอดยางอะไหล่ ลดน้ำหนักมีผลกว่าเยอะครับ

เรื่องนี้ไม่ทราบเลย ถ้าซีเรียสจับเปลี่ยนได้ครับ 1 ลูกน่าจะหมื่นนิดๆ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 10:06:46 »
ลองฟรัชชิ่ง เครื่องยนต์ ซัก2รอบครับ

ใส่น้ำมันเครื่อง เบอร์40 เกรด CI-4 ขึ้นไปครับ (CI-4 , CJ-4 , CK-4) ได้หมดครับ จะกึ่งสังเคราะห์ หรือ Fully

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 10:08:03 »
พ่อผมใช้หน้ายัก 2010 ฟูลไทม์อยู่

เสียงเรื่อง ถ้าเร่งเกิน 2500 ดังเข้ามาจริง  ขับ 100+ พอลงเกียร์4แล้วเงียบอยู่

ขับไม่เกิน 110 กินอยู่ 11โลลิตร  ถือว่าดี สำหรับ 3.0 โฟตลอดเวลา ตัวถัง 2 ตัน ยาง 265

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 10:41:37 »
เรื่องอืด  remap ได้ครับ งบไม่เกินหมื่น
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 11:29:59 »
1. เครื่องยนต์ดังกว่าปกติ ปรับตั้งวาล์ว เช็คลูกปืนไดชาร์จ  เช็คพวกลูกรอกดันสายพานไทร์มมิ่ง ใช้น้ำมันเครื่องเกรดยี่ห้อดีๆ

2. เช็คช่วงล่างด้านหน้าทั้งหมด สภาพลูกหมากต่างๆ โช็คอัพคู่หน้า ตั้งศูนย์ล้อและเช็คสภาพยาง+ลมยาง ถ่วงล้อ

3. เช็คตัวสเต็บมอเตอร์เทอร์โบ+เช็คสภาพตัวเทอร์โบ เปลี่ยนปลายหัวฉีดใหม่ 4 ตัน เปลี่ยนกรองอากาศ/กรองดีเซล

4. เปลี่ยนปั้มน้ำ ท่อยางบน+ล่าง เปลี่ยนใหม่ ล้างอินเตอร์คูลเลอร์ ล้างท่อร่วมไอดี เปลี่ยนซีลยางฝาครอบวาล์ว+ซีลยางต่างๆ
ท่อยางต่างๆ ยางขอบประตู ยางขอบกระจก

5. หายางยี่ห้อดีๆ ขนาดยางตามสเปคเดิม

6. ไม่มีความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2022, 17:43:06 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 11:43:51 »
ข้อ 1   เอาเงียบเกือบเหมือนใหม่  เปลี่ยนวาล์วทุกตัว กับหัวฉีดใหม่

2. พวงมาลัยดูช่วงล่างให้ดีก่อนครับ  ถ้าไม่ใจ ร้านช่วงล่างปรับให้ไวขึ้นได้ครับผ​ม

3. เทอร์โบ​ไม่สมบูรณ์​แล้วแน่นอน

4.ซ่อมตามอาการพอครับ  แนะนำเปลี่ยนฟิวส์​ยกชุดด้วย

5. ไม่มีข้อมูล
6.เปลี่ยนได้ ควรเปลี่ยน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 11:53:12 »

ก่อนหน้านี้ใช้ FC เป็นรถประจำอยู่ครับ แต่เร็วๆนี้มีกิจกรรมเพิ่มคือ Camping กับปั่นจักรยาน
เลยได้มีโอกาสเอา Fortuner '06 3.0 ที่บ้านมาใช้ครับ
Image ก่อนหน้านี้คือ PPV ใหญ่เกะกะขับยาก แต่พอเอามาใช้ดูแล้วคือผลกลับกันเดินทางในถนนติดหนักๆได้ไวขึ้น มองเห็นได้ไกลขึ้น(ปกติเห็นแต่ตูดคันหน้า) เลยอยากจะเอามาบำรุงรักษาและเอามาใช้แทน FC ครับ

ทีนี้จากการขับเบนซิน SDN(FC) มา ดีเซล PPV(Fortuner) เจอปัญหาที่อยากจะขอคำปรึกษาตามนี้ครับ

ล้างท่อไอดี แงะเทอโบมาดูเขม่า ถ้ารถวิ่งเยอะ ดูพวกวาวล์อาจจะสึกไปแล้ว หัวฉีดด้วยน่าจะได้เวลาจับล้างละ ปกติรุ่นนี้ดังระดับนึงอยู่แล้ว แต่กำลังมีเหลือเฟือใช้งานสบาย ถ้าไม่พอใจไปรีแมพเพิ่มได้ พวกน้ำมันถ้าไม่ได้เปลี่ยนเลย จับเปลี่ยน เกียนี่ 2 รอบลื่นขึ้นเลย
ดูลูกหมากครับ พวกคันชัก มันเป็นพวงมาลัยไฮโดรลิค จะยังไม่นิ่งแบบพวกไฟฟ้ารถรุ่นใหม่ รุ่นนี้ปัญหาหลักๆอยู่ที่สปริงมันแข็งด้วย ใส่พวกโดมาก็ดีขึ้นอีกหน่อย ถ้ารู้สึกพวงมาลัยแน่นไม่พอหรือฟรีเยอะไปใส่ magic collar เพิ่ม
ถ้าขับ 4 มันไม่ได้แรงขนาดนั้นครับ แต่ถ้าให้ไปลุยนี่ชิวๆ ถ้าไม่ขนาดล้อจมนะ
หลักๆมีแค่พวกสายไฟครับ กับของเหลว รุ่นนี้อึด ถึก ทน ปัญหาจุกจิกก็น้อยมากๆ แต่เกิน4-5แสนโลนี่เทอโบชอบไปเกิดใหม่ พวกน้ำมันเครื่องหาสังเคราะเบอร์ 40 ใส่
ไม่ครับ ตัวขับ 4 ขับไม่เกิน 120 ได้แถวๆ 9 ปลายๆแค่นั้น ถ้าขับๆ เบรคๆด้วย 8 โล ต้องตัวขับ 2 จะประหยัดกว่าชัดเจน แต่ขับ4เวลาโค้งนิ่งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 12:38:31 »

แก้ได้เล็กน้อยจากการเเดมป์รถ หรือใส่ยางตรงขอบกระจกข้างในบนคอนโซลรถช่วยลดเสียงได้ระดับนึง เเต่ก็ยังดังอยู่ดีถ้าเทียบกับรถเก๋งนะครับ
ใส่เล็กถ่วงพวงมาลัย เป็นขอส่งออกนอก หาได้ตามร้านประดับยนต์หรือเซียงกงครับ พวงมาลัยเเน่นไม่เบาหวิวครับตอนขับไว
รถเคยล้างไอดีรึยังครับ เช็คกรองอากาศด้วยครับ ขนาดยางเละล้อก็มีผล
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เต็มระบบ ล้างไอดี ช่วยให้รถหนุ่มขึ้นครับ
ช่วยได้ไม่มากครับ รุ่นนี้เต็มถังจะวิ่งได้ 600-700 โล รถผมขนาดทำเต็มยังวิ่ง 10 กิโลลิตรเลยครับ ยางขอบ 18
ถ้าเสียไฟจะโชว์นะครับ เเต่รถรุ่นนี้ถ้าชนไม่ตรงจุดจริง แอร์เเบคไม่ระเบิดนะครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 13:04:05 »
จากที่เคยใช้ Vigo 3.0AT 4x4 และเคยนั่ง For ตัวแรก 3.0V 4x4 อายุ 10 กว่าปี

เครื่องอาจจะหลวมหรือเปล่าครับ เพราะ Vigo ตอน 150000km เสียงเครื่องก็ดังแล้ว ลอง service ก่อน เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์สูงขึ้น ตั้งวาล์ว และเปลี่ยนยางขอบประตู ถ้าไม่เหยียบจมๆก็ยังพอเงียบอยู่

ตามพี่ๆด้านบน

3.0 Turbo ที่แบกน้ำหนัก 2 ตันเลยนะครับ เทียบกับ Revo ตอนเดียว 2.8 ที่ใช้อยู่ถือว่า Revo คล่องตัวกว่าเยอะมาก ยิ่งเทียบกับ FC คงอืดพอตัว Remap น่าจะช่วยได้ครับ

ตามพี่ๆด้านบนครับ

ยางไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่ครับ Vigo วิ่งทางไกลเนียนๆ เต็มที่ยังได้ประมาณ 11 km/l เอง แนะนำใส่ Primacy SUV เน้นนุ่มเงียบดีกว่า

ใช้ได้ปกติครับ ถ้าไฟ Airbag ไม่โชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2022, 17:22:53 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 13:33:05 »
เปลี่ยนถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่องเบอร์40 เช็คเทอร์โบ แกนเทอร์โบ ย่างแท่นเครื่อง
เครื่อง KD ยังดีครับ รถผม Fortuner เครื่อง GD เสียงดังกว่ามาก  ;D

ไม่รู้ว่าเดิมๆทำอะไรไปบ้าง ถ้าง่ายๆก็ถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ใหม่ เช็คว่ายางกินในมั้ย ล้อยังตรงอยู่มั้ย
ถ้ามากขึ้นก็ไล่ชุดลูกหมาก คอม้า โช๊คอัพ หรือสปริงทรุดตัวมั้ย
รถลุงผมเคยนะ แก้แทบตาย สุดท้ายคือเจอว่าสปริงทรุด รถเอียงนิดๆวิ่งไม่ตรง

เดาว่าน่าจะเหลือแค่ 3.0 ครับ แต่เทอร์โบน่าจะไปแล้ว
สมัยเดิมๆ รถป้ายแดง ผมขับตัวนี้วิ่ง 140-160 สบายๆ (เครื่องสบาย แต่ช่วงล่างเสียวดี)
คงต้องตรวจเทอร์โบ หัวฉีด แรงดันคอมมอนเรลชุดใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 09:54:40 »
มีตัวนี้อยู่เหมือนกัน เข้ามาหาข้อมูลครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2022, 08:28:20 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับสำหรับคำตอบ

มีคำถามเกี่ยวกับการถ่วงล้อ จำเป็นต้องทำทั้งสี่ล้อมั้ยครับ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2022, 13:05:49 »
ต้องทำทั้งสี่ล้อครับ