ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน สอบถามครับ รถ มีปัญหา เวลา ขับตอนฝนตกหนักๆ รถชอบวูบดับ  (อ่าน 9863 ครั้ง)

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
เรียน สอบถามครับ รถ มีปัญหา เวลา ขับตอนฝนตกหนักๆ รถชอบวูบดับ แล้ว สตาร์ทไม่ติดครับ
ต้องรอ จนหยุด ตก หลายชั่วโมง พอลองสตาร์ท ใหม่ มันถึงจะติด

นานๆ เป็นที แต่ เป็นมาสองครั้งแล้ว ไม่ทราบว่า สาเหตุน่าจะมาจากอะไรได้บ้างครับ

ขอความเห็นจากทุกๆท่านครับ

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เรียน สอบถามครับ รถ มีปัญหา เวลา ขับตอนฝนตกหนักๆ รถชอบวูบดับ แล้ว สตาร์ทไม่ติดครับ
ต้องรอ จนหยุด ตก หลายชั่วโมง พอลองสตาร์ท ใหม่ มันถึงจะติด

นานๆ เป็นที แต่ เป็นมาสองครั้งแล้ว ไม่ทราบว่า สาเหตุน่าจะมาจากอะไรได้บ้างครับ

ขอความเห็นจากทุกๆท่านครับ

ขอบคุณครับ

เช็คระบบไฟ ระบบอากาศ เซนเซอร์ต่าง ๆ ครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
มีความชื้น ระบบไฟขึ้นรา ตัวซีลกันน้ำไม่ดีแล้ว ขาด เสื่อม
คอยล์เสื่อม ขั้วสสายไฟไม่ดี

รถสตาร์ทไม่ติด เพราะฝนตกหนัก ส่วนใหญ่ระบบไฟมีปัญหาครับ
ทำเองต้องนั่งเช็ด นั่งขัด ให้ระบบไฟไหลลื่นครับ

ตัวบังโคลนกันน้ำใต้เครื่องฉีกขาด ละอองน้ำเข้าไปโดนคอยล์หรือระบบไฟ

ผมฟังพ่อกับอ่านๆในเว็บอื่นๆมาเป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ lucifer

• **
    • FaceBook
ก็ตามที่เพื่อนๆกล่าวไว้แหละครับ  รถเครื่องเบนซินมันแพ้น้ำอยู่แล้ว  ยิ่งมีอุปกรณ์อีเลคทรอนิคส์ต่อพ่วงด้วยนี่ เรื่องราวมากมายตามมาอีกเยอะ

สมัยก่อน ลุยน้ำท่วม แล้วดับกลางน้ำ  อย่างแรกคือ เปิดฝาจานจ่าย แล้วเอาสเปรย์Sonaxฉีดเข้าไปเลย เอาถุงพลาสติกรัดหนังยางหุ้มอีกชั้นหนึ่ง

ลองถอดปลั้กๆต่างๆทีละปลั๊ก โดยเฉพาะปลั๊กไฟแรงดันสูง เช่น สายไฟเข้าออกจานจ่าย เข้าออกคอล๋ยจุดระเบิด  (​รถใหม่ๆหลายรุ่น ก็ซุกซ่อนเอาไว้ แถมบางรุ่นก็ไม่ได้ใช้จานจ่ายแบบเดิมๆแล้ว ) เช็คดูว่ามันมีคราบน้ำ คราบออกไซด์เกาะไหม เพราะนั่นคือตำแหน่งที่น้ำเข้าไป    เอาน้ำยาไล่ความชื้นเช่นพวก Sonax ฉีดไล่เข้าไป  ก็น่าจะประทังปัญหาให้เบาบางลงได้บ้าง

ทุกข์ต้องแก้ที่เหตุของทุกข์ครับ  ดังนั้นต้องหาเหตุให้เจอก่อนว่ามันอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
รถรุ่นไหนครับ
ไม่ติดนี่บิดกุณแจแล้วเครื่องหมุนไหมครับ ถ้าไม่หมุน เช็กชุดรีเลย์ไดสต้าท และตัวไดว่าถ่านใกล้จะหมดไหม
ถ้าหมุนแต่หมุนช้าๆ เป็นมาโดยตลอดแต่ถ้าฝนไม่ตกก็ติดปรกติ อันนี้ลองเช็กแบตดูว่ามันใกล้จะเสื่อมหรือยัง
ถ้าหมุนแต่หมุนช้าๆ แถมตอนผนไม่ตกหมุนเร็วปรกติ เช็กขัวต่อสายไฟ+จากแบตไปที่ตัวได ฉนวน/ทองแดงอาจจะขาด พอชื้นๆไฟเลยไม่วิ่ง
ถ้าหมุนเร็ว แต่ไม่ติดและวุปเฉพาะตอนฝนตก ขั้นต้นก็ให้สงสัยระบบจุดระเบิด
ถ้าปรกติดี ก็ลามมาที่สวนผสม เช็กแรงดันเบ็นซินว่ากรองตันไหม เซ้นเซอร์หลักต่างๆที่ใช้ควบคุมส่วนผสม
ถ้าปรกติดีทุกอย่างอีก ก็ต้องดูที่น้ำมัน
ถ้ายังปรกติอีก
อันนี้ยอมแพ้...555
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ Good Boy

• **
รถรุ่นไหนครับ
ไม่ติดนี่บิดกุณแจแล้วเครื่องหมุนไหมครับ ถ้าไม่หมุน เช็กชุดรีเลย์ไดสต้าท และตัวไดว่าถ่านใกล้จะหมดไหม
ถ้าหมุนแต่หมุนช้าๆ เป็นมาโดยตลอดแต่ถ้าฝนไม่ตกก็ติดปรกติ อันนี้ลองเช็กแบตดูว่ามันใกล้จะเสื่อมหรือยัง
ถ้าหมุนแต่หมุนช้าๆ แถมตอนผนไม่ตกหมุนเร็วปรกติ เช็กขัวต่อสายไฟ+จากแบตไปที่ตัวได ฉนวน/ทองแดงอาจจะขาด พอชื้นๆไฟเลยไม่วิ่ง
ถ้าหมุนเร็ว แต่ไม่ติดและวุปเฉพาะตอนฝนตก ขั้นต้นก็ให้สงสัยระบบจุดระเบิด
ถ้าปรกติดี ก็ลามมาที่สวนผสม เช็กแรงดันเบ็นซินว่ากรองตันไหม เซ้นเซอร์หลักต่างๆที่ใช้ควบคุมส่วนผสม
ถ้าปรกติดีทุกอย่างอีก ก็ต้องดูที่น้ำมัน
ถ้ายังปรกติอีก
อันนี้ยอมแพ้...555

ถ้ามีต่อจากนี้อีกเอาเ้ข้า 0 แล้วก็ต่อปลั๊คเช็คดีกว่าครับ 555+

ผมเลยไม่มีอะไีรจะเขียนเลย