ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 12 มีนาคม 2022  (อ่าน 3253 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 12 มีนาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4701418143300699/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 13:39:06 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ karn Kittinun

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทีมงาน

อยากขอสอบถามครับว่า Mazda 3 โฉมปัจจุบัน ยังมีปัญหาอะไรที่ยังน่ากังวลไหมครับ เช่นปัญหา ปั้มติ้ก น้ำดัน เครื่องดับ
หรือจุดอ่อนอะไรที่ทำให้ยอดขายไม่ปังเท่าที่ควร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

พี่ๆมีวิธีดูแลเบาะหนังอย่างไรบ้างครับ(ไม่ใช่แค่เบาะรถนะครับ พวกเก้าอี้ โซฟาด้วยครับ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ขอถามคุณjimmy ครับ. คิดว่ารถต้องมีแรงม้า/แรงบิด แค่ไหน(ขอตัวเลขคร้าวๆ)สำหรับคุณjimmy ถึงจะเป็นรถที่แรงและขับสนุกครับ.

สำหรับผม ขอที่ประมาณ 200-250PS แรงบิด 300-350 N/M หรือ 4450-550 N/M (ดีเซล)

ปล.เข้าใจว่ารถขับสนุก กับ รถแรง บางทีมันก็ไม่ได้ไปด้วยกัน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Nattasan

• Newbie
  • *
สอบถามครับ e220d เร็วๆนี้จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม และน่าใช้งานไหมครับสำหรับผู้ใหญ่อายุ70

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
TOYOTA C-HR ไปเช็ตระยะ 6 หมื่นโลมาครับ ผ้าเบรคหน้าเหลือ 9 มิล หลัง 7 มิล
ทำไมหน้าเหลือเยอะกว่าหลังครับ ผิดปกคิรึป่าวครับ ??? ( ขอบพระคุณมากครับ ได้บัตร Motor Show แล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 13:59:57 โดย ฟิลแฟน »

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
เห็น ECO sticker ที่หลุดมาของเจ้า ฮุนได Creta กินน้ำมันพอๆกับเจ้า วิโรจน์(เวรอส) เลย พี่จิมคิดว่า Creta จะสู้ตลาดนี้ไหวมั้ย หรือรถจะถูกดองเป็นกิมจิ  ในเมื่อคนไทยเอาราคาเป็นที่ตั้ง และราคาในการเปรียบเทียบ ถ้าดูจากราคาที่หลุดมีสรรพสามิต 25% แต่ อาเซียน FTA 0 ราคาน่าจะอยู่ราวๆ 997,500 บาท

ปล แซวเอ็มจี เห็น เอ็มจี เปิดตัว ZS EV ใหม่ ทำไมมันคล้าย มาร์ก อี 
อย่างงี้จะมีคนแปะโลโก้ม้า เป็น เม้งแตง มาร์ก อี ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 15:01:08 โดย A.Albon 23 »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     ราคา Hyundai Creta จะสูงถึง 1.33ล้าน ตามในEco stickerจริงไหมครับ หรือขายจริงอีกราคา เพราะผมคิดว่าฮุนไดคงไม่ขายราคานี้ให้Creta สิงสถิตเฝ้าโชว์รูม(ขายไม่ออก)แน่ๆ แถมพอกลับไปเช็คในเว็บ Eco sticker ล่าสุดก็ถูกลบออกไปจากเว็บแล้ว เลยอยากทราบว่าพอจะมีข้อมูลเรื่องราคาไหมครับ หรือHyundaiจะขายราคานี้จริงๆ
     แล้วราคาที่แจ้งในEco sticker คือราคาขายจริง ต้องขายราคานั้นเท่านั้น หรือว่าเป็นแค่ราคาประมาณเอา แล้วพอขายจริงราคาไม่ต้องตรงกับในEco stickerก็ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาส พี่วัน ครับ เครื่องปั้มลมไฟฟ้าไร้สาย ( มีแบตเตอรี่ในตัวชาร์จได้ )
สำหรับเติมยางรถยนต์ เวลาใช้จริงมันเวิร์คไหมครับ จะได้เอาไว้ติดรถไว้น่ะครับ
ใช้ได้กับยางขนาดไหนครับ พวก SUV. PPV ใช้ได้ไหมครับ

:) :) แล้วเวลาเก็บไว้ท้ายรถ จะมีปัญหากับแบตเตอรี่ของเครื่องปั้มลมไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 14:11:00 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
พี่ๆทุกคนคร้าบ คำถาม เบรกมือไฟฟ้า ถ้ารถแบตเตอรี่หมด ตัวเบรกมือไฟฟ้าที่ยกไว้ (เหมือน ยกด้ามเบรกมือ แบบดั้งเดิม) พอแบตหมด เบรกมือจะคลายตัว ไม่ล้อกล้อรถ หรือว่าเป็นยังไงอ่าคับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รถติดตั้งระบบ Gas LPG ของ ENERGY REFORM Advanced-OBD ใช้มา 6-7ปี มีอาการระบบไม่ค่อยตัดไปใช้ระบบ Gas ใช้แต่น้ำมัน ทีมงานพอทราบปัญหาที่ระบบไม่ยอมใช้ Gas ไมครับ ปัญหาเกิดจากอะไรครับควรต้องเชคตรงจุดไหนครับ

***นอกเรื่องนิดนึงครับ ได้อ่านบทความพี่จิมเขียนถึงพี่แพน เคยฟังรายการพี่จิมบอกคงไม่ได้กลับมาทำงานร่วมกันอีก แต่หลังจากได้อ่านบทความเป็นไปได้ไหมครับ ที่จะมี BonusTrack ประมาณว่า พี่จิม Feat.พี่แพน พี่แพน Feat. พี่จิม จาก FC.พี่ทั้ง 2 คนครับผม***

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
จากเหตุการณ์บ้างการเมืองทั้งในและต่างประเทศ
คาดว่าราคาน้ำมันเบนซิลในบ้านเราจะไปสูงสุดที่ลิตรละกี่บาทครับ
แล้วทำไมต้องแบนอุตสาหกรรมประเภทอื่นที่ไม่เกี่ยวกับสถานการณ์ ยุเครน รสเซียด้วยครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
CHR minor change จะมีมาในปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
อายุ 36 แล้วครับ ทำงานเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ ตำแหน่งเล็กๆ แต่เป็นคนชอบและสนใจเกี่ยวกับข่าวสารยานยนต์ สนใจอยากเปลี่ยนงานมาทางสายรถยนต์ พอมีคำแนะนำมั้ยครับ ว่าจะไปอย่างไร และจะถือว่าแก่เกินไปมั้ยครับ ที่จะเปลี่ยนสายงานมาด้านนี้ครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รถยนต์ chery(changan)  ที่บริษัท ไทยเฌอรี่ยานยนต์จำกัด บริษัทในเครือ ไทยยานยนต์กรุ๊ป จะเริ่มทำตลาดและเปิดโชว์รูมเมื่อไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ ขุนพล ผู้ภักดี

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ปัจจุบันใช้ วีออส gen3 1nz 4at อยู่ครับ อยากเปลี่ยนรถ สนใจ Veloz

อยากให้เปรียบเทียบ vios กับ Veloz
 อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ช่วงล่าง การขับขี่ และพวงมาลัยแปลกกว่าวีออสอีกหรอครับ
สุดท้าย งานประกอบ และวัสดุ Veloz เป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำยาง AT ใส่ D-MAX 1.9 ปี2018 ที่ดูอยู่มี Yokohama ,Dunlop ,Hankook
ปัจจุบันใช้ Toyo ST3 เคยติดหล่มตื้นๆเลยสนใจยางประเภท AT ครับ
ปล. Np300 เครื่อง 2.3 อีกคันที่ใช้อยู่เจอเคสน้ำมันเครื่องซึมเป็นที่เรียบร้อยครับ สาเหตุมาจากเทอร์โบ

ออนไลน์ Partarajarin

ขอถามเป็นความรู้ครับว่าทำยังไงให้ขับรถใจเย็นไม่หงุดหงิดเวลาอยู่บนถนนครับ รถที่ใช้ส่วนใหญ๋ Pajero Sport 3.0 V6 2012 กับ Yaris 1.5 S2009

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Nissan Kicks ตอนนี้ยังน่าสนใจอยู่มั้ยครับ เพราะเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมเคยไปลอง Nissan Kicks แถวปิ่นเกล้า รู้สึกว่าขับสนุกมากๆ ผมประทับใจในระบบ One-Pedal คันเร่งแป้นเดียว ขับสนุกมากๆ ไม่ต้องใช้เบรคเลยครับ เหมือนขับบนก้อนเมฆเลย55555 โดยรวมถือว่าน่าใช้มั้ยครับ ทั้งเรื่องการขับขี่ และพื้นที่โดยสาร รถใช้งานคนเดียวเป็นส่วนมาก ขับทั้งในเมืองและนอกเมืองหรือเที่ยวต่างจังหวัด อยากได้ประหยัดน้ำมันเป็นส่วนมากเพราะตอนนี้ ราคาน้ำมันที่พุ่งกระฉูด ถึงขั้น ฮานิบะเฮ้ยยยยยย เลยครับ55555

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Velos ช่วงล่างและการขับขี่ดีกว่า Ertiga 2013 มากไหมครับ แล้วErtigaใหม่จะมาปีไหนครับ

ออฟไลน์ 29784

• **
รบกวนแนะนำยางขนาด 225/65R17 ใส่ CRV g3 ที่ช่วยซับแรงสะเทือน ลดความกระด้างตึงตังเวลาขับผ่านถนนขรุขระได้ดีให้ทีครับ ของเดิมเป็นBridgestone Dueler ครับ

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆครับ ถ้านำรถ C-HR ไปเปลี่ยนเครื่องเสียง , ติดกล้องรอบคัน และ ติดฝาท้ายไฟฟ้าเพิ่ม การรับประกันตัวรถจะขาดมั้ยครับ หรือจะมีผลอะไรในการเช็คระยะของศูนย์มั้ยครับ

ออฟไลน์ Kim77

• Newbie
  • *

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามว่า Porsche Macan S (my2022) การขับขี่ สมรรถนะ แฮนลิ่ง เป็นอย่างไรบ้างครับในมุมพี่ๆทีมงาน HLM คิดว่ารุ่นนี้น่าสนใจไหมครับ ถ้าเทียบกับพวกSedan  M340i หรือ C43 AMG สมรรถนะ แฮนลิ่งสู้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ TheKnight

• Newbie
  • *
Benz GLA250 เค้าไม่มีขายที่ศูนย์แล้วหรอครับ และการตลาดของ GLA250 ต่อไปจะเป็นยังไงต่อหรอครับ และขออีกคำถาม ยอดขายรถ B-SUV ( Crossover ) ที่มีขายในประเทศไทยในปี 2564 ทั้งตอนต้นปีและปลายปี รวมถึงยอดของเดือน ม.ค.2565 มีออกมารึยังหรอครับ

ออฟไลน์ MP Boy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทีมงาน Headlightmag ทุกท่าน สอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ  ว่ารถยนต์ Renault R21 ...spec ที่ไทยเคยเอามาขาย คุ้นๆว่าเป็นรถวางเครื่องตามยาว แต่ขับเคลื่อนล้อหน้า หรือเปล่าครับ เป็นการออกแบบเผื่อระบบขับเคลื่อนสี่ล้อใช่มั้ย  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 14:41:06 โดย MP Boy »
แค่ปล่อย ก็ลอยตัว

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
อยากหาอาหารย่านเยาวราชช่วงกลางคืน มีที่จอดรถแนะนำมั้ยครับ

วันก่อนเห็นจากข้อความจากเพจนึง เขาบอกว่าเวลาขับรถเกียร์cvt เวลายกคันเร่งรถจะไม่หน่วงเหมือนเกียร์อัตโนมัติทั่วไป รถจะยังไหลด้วยความเร็วเหมือนเข้าเกียร์ว่าง ได้ดีกว่าเกียร์แบบปกติ พอดีขับรถมาหลายคัน เกียร์ทุกแบบ4speedยัน8speed หรือcvtของจัทโง่ ผมว่ารถอะไรยกคันเร่งก็ไหลเหมือนกันหมด อยากทราบว่าจริงไหมครับ หรือเขาแค่มั่ว

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้รถ Toyota cross มีความสงสัยเรื่องการออกแบบภายในห้องโดยสาร มีความรู้สึกว่ารถถูกตีโป่งมามากเกินไปทั้งคัน ทำให้รถรู้สึกแคบมาก ทั้งที่ขนาดตัวรถมีขนาดใหญ่ ทั้งแผงประตู ตัวเบาะนั่งและคอนโซนด้านหน้า คนนั่งข้างคนขับ ตีโป่งใหญ่มากๆ แต่ทำช่องเก็บของเล็กๆ  พื้นที่วางของก็ค่อนข้างน้อย

คำถามคือ มีเหตุผลอะไรไหมครับ ถึงออกแบบมาในแนวนี้

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  BMW X3 M-sport 2019 (G01) ยางเดิม Alenza (RF) 2 ปี 40000โล สึกหมดแล้ว ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. ทำไมสึกเร็วจัง เทียบกับยาง เรเดียน (T005A) ธรรมดา 4 ปี 57000 โล ยังสึกน้อยกว่าเลย
2. ยางล้อเดิม 245/50r19 เปลี่ยนขนาดยาง เป็น 235/55 หรือ 255/50 ได้ไหมครับ (เปลี่ยนเป็นยางธรรมดาครับ ไม่เอา RF มันแข็งไป)
3. ขับแต่ในเมือง 90% ปีละ 15000 โล ควรเลือกยางปี 2022 เกรดธรรมดา (Yoko Ge058) หรือ ยางใหม่ปี 2020 เกรดสูง (GY F1 Asmt3 suv) ดีครับ ถ้าราคาใกล้ๆกัน ตัวไหนจะสึกหรือแข็งหมดสภาพก่อนครับ ไม่แน่ใจว่ายางใหม่ถ้ายังไม่ลงพื้น กี่ปีถึงจะเริ่มแข็งครับ
4. มีวิธีแก้อาการหน้าไวในรถรุ่นนี้ไหมครับ
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆ แนะนำศูนย์โตโยต้าที่ช่างเก่งและมั่นใจได้ว่าแก้ปัญหาจบ ทำงานไม่ชุ้ยให้หน่อยครับใน กทม. ถ้าเป็นแถวเลียบด่วนหรือลาดพร้าวได้จะดีมาก