ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ไฟฟ้าจากจีน มาไทย จะมันส์แค่ไหน นอกจาก MG และ ORA  (อ่าน 5403 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป

นอกจากรถยนต์ไฟฟ้าในไทย จะมี MG ZS EV/EP กับ ORA Good Cat

ปตท. ก็นำเข้า Hozon NETA V รถยนต์ไฟฟ้าที่ระยะวิ่งเท่ากับ MG ZS EV และ ORA Good Cat 400 (400km NEDC = 325km WLTP)

ทุกท่านคิดว่ารถยนต์ไฟฟ้าจีนรุ่นไหน น่าใช้งานมากที่สุด

ปล. ปตท.จะนำเข้ารถยนต์ไฟฟ้าจีน Chery และ Weltmeister หรือไม่ เพราะ ปตท. นำเข้ารถยนต์ไฟฟ้ามาแล้ว เป็นรุ่นแรก ก็เป็น Hozon NETA V

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ตอนนี้ รถไฟฟ้า อ็อปชั่นไม่ค่อยเท่าไหร่ ผมเน้นที่ราคามากกว่า เทคโนโลยีเครื่องยนต์ต่างกัน แต่ไฟฟ้า อยู่ที่กำลังแบตกับมอเตอร์อย่างเดียว ทำมาเยอะๆจะได้มีตัวเลือก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ค้นในภาพ เห็นแค่จอกลาง ผมก็ไม่ซื้อละครับ

ทำไมต้องทำใหญ่ และ วางแบบนั้น มันดูเกะกะ ไม่ได้สวย หรือ อะไรเลย

ผมกำลังรอรถ BEV ที่วิ่งเกิน 500km อยู่ ถ้ามันพอตอบโจทย์วิ่งต่างจังหวัดได้ จะดีมาก

ปล.ผมรอค่ายญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ถ้าราคารับได้

ออฟไลน์ Staples

มันส์แค่ไหนไม่รู้ ชนที่ภูเก็ต ไม่มีศูนย์ซ่อม

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
เฉี่ยวชน จะมีอะไหล่พร้อมไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2022, 17:02:10 โดย Superpong »

ออฟไลน์ PaPaMan

ยังไม่มีคันไหนโดนใจเลย

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
ไม่สวยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ขึ้นอยู่กับ ราคา และ option ถ้าอยากเกิด ก็ทำราคาชนรถ ICE ค่ายญี่ปุ่น หรือทำให้ราคาต่ำกว่าแบบคุ้มค่า option ไม่โล้น มีหลายคนพร้อมจะลองแน่ๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

"จะมันส์แค่ไหน"
หมายถึงธุรกิจรถสไลต์ หรือครับ...

ออฟไลน์ Auto

"จะมันส์แค่ไหน"
หมายถึงธุรกิจรถสไลต์ หรือครับ...
:-* ;D :) ??? ::)

Bornplanet

ตอนนี้ รถไฟฟ้า อ็อปชั่นไม่ค่อยเท่าไหร่ ผมเน้นที่ราคามากกว่า เทคโนโลยีเครื่องยนต์ต่างกัน แต่ไฟฟ้า อยู่ที่กำลังแบตกับมอเตอร์อย่างเดียว ทำมาเยอะๆจะได้มีตัวเลือก

แต่ส่วนใหญ่ รถยนต์ไฟฟ้าจีนที่จำหน่ายในไทย ใช้แบต LFP แต่ แบต NMC จะมีใน ORA Good Cat 500 Ultra

ออฟไลน์ mozart

ส่วนตัวมองว่า จากวัสดุดูเกรดต่ำกว่าอีก 2 เจ้า ถ้าเปิดราคามาเท่ากันหรือห่างกันแค่แสนสองแสน อย่าเอามาเลยครับ เสียเวลา

Bornplanet

ค้นในภาพ เห็นแค่จอกลาง ผมก็ไม่ซื้อละครับ

ทำไมต้องทำใหญ่ และ วางแบบนั้น มันดูเกะกะ ไม่ได้สวย หรือ อะไรเลย

ผมกำลังรอรถ BEV ที่วิ่งเกิน 500km อยู่ ถ้ามันพอตอบโจทย์วิ่งต่างจังหวัดได้ จะดีมาก

ปล.ผมรอค่ายญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ถ้าราคารับได้

Toyota bZ4X จะมาไทยในงาน Motor Show 2022 และรับรถจริงปลายปีนี้

Bornplanet

มันส์แค่ไหนไม่รู้ ชนที่ภูเก็ต ไม่มีศูนย์ซ่อม

ถ้าขับไปชนนี่ ฮานิบะเฮ้ยยยยยยยย เลยครับ

Bornplanet

รอให้ขายดีประมาณอย่างน้อย 1,000 คัน อะไหล่ถึงจะมีพร้อม…..

Bornplanet

ยังไม่มีคันไหนโดนใจเลย

แต่ Toyota bZ4X ออกแบบได้โดนใจมากที่สุด

ออฟไลน์ Jacks

• Newbie
  • *
คันนี้แรงบันดาลใจมากจากรุ่นไหนครับ แปลกๆ

หน้า = Lamboghini Urus
ท้าย = Audi eTron

ออฟไลน์ SM.

ยี่ห้อนี้ เหมือนจะใหม่มากนะครับ เพิ่งตั้งไม่นานเลย ไม่รู้ ปตท. ไปจับมาได้ยังไง แล้วจะนำมาทำตลาดในบ้านเราด้วย

ไปดูใน web มา ก็มีหลาย model อยู่นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Toyota bZ4X จะมาไทยในงาน Motor Show 2022 และรับรถจริงปลายปีนี้

ทราบแล้วครับ ผมเคยตั้งกระทู้ถามไปแล้ว จำนวนจำกัด และ คาดว่าราคาสูงกว่าที่คิดไว้ครับ ผมรับราคาไม่ได้

ออฟไลน์ XMSL

ปัญหามันคือไลน์การผลิตพวงมาลัยขวาสิครับ ส่วนตัวก็หวังจะเห็นวอลโว่กับโฟล์ค id3/id4 ผลิตจีนออกมาเร็วๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจะให้มันส์ ก็ต้องพร้อมบริการหลังการขายด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าจะให้มันส์ ก็ต้องพร้อมบริการหลังการขายด้วยล่ะครับ
นั่นแหละครับ แถมอีกอย่างรถต้องเสถียรด้วยไม่ใช่ขับไปพังในไม่กี่วันแบบที่เป็นกับรถยี่ห้อจีนทั้งหลายนั่น

ออฟไลน์ muzaa

รอให้ขายดีประมาณอย่างน้อย 1,000 คัน อะไหล่ถึงจะมีพร้อม…..
โทษนะครับ รอให้ขายถึง 1000 คันอะไหล่ถึงพร้อมแน่ใจแล้วใช้ไหมว่าตอบแบบนี้ ถ้าไม่ถึงพันคันคนที่ออกคือซวยใช้ไหมครับ ไม่สร้างความมั่นใจแล้วใครจะกล้าซื้อครับเมื่อไม่กล้าก็ไม่มีคันที่ 1 เมื่อไม่มีคันที่ 1 ก็ไม่มีคันที่ 1000 รถคันละเฉียดล้านหรือเกินล้านนะครับไม่ใช่โทรศัพท์เครื่องละ 3500 ที่จะได้เสี่ยงได้ถ้าอะไหล่ไม่มี

ออฟไลน์ panjap

ผมว่า ยังไม่มีอะไรที่แข่งขันกันสูงมาก ตราบใดที่ การบริการ และ อะไหล่ ยังไม่มีเพียงพอ ดู ora เป็นตัวอย่าง ก็ไม่ได้ ปังเท่าไรนัก