ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนรถ Sedan ควรจะแพงกว่า Coupe รึเปล่าครับ?  (อ่าน 2855 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมแอบสงสัย ลองคิดไปคิดมา เช่น รถสี่ประตู BMW E90 กับคูเป้ E92. ตัว Sedan มี 4 ประตู ไหนจะต้องรวมกลไกกระจกหลัง สวิตซ์และกลอนประตูหลังอีก อีกอย่างก็ต้องมีบานพับประตูอีก อีกทั้งห้องโดยสารด้านหลังที่มี leg room ที่กว้างกว่าและแผงประตูหลังที่ตกแต่งเต็มกว่าพวก coupe ที่มีแต่แผงพลาสติก จากของพวกนี้ต้นทุนของซีดานน่าจะต้องแพงกว่า Coupe รึเปล่าครับ เพราะนึกๆ ดูนอกจากนี้ก็ไม่มีอะไรที่ Coupe น่าจะมีของเยอะกว่าซีดานได้ ท้ายก็ไม่ได้ต่างกันในแง่ของอุปกรณ์ นอกจากความเท่ที่มีแค่ 2 ประตู
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ samaklen

Re: ต้นทุนรถ Sedan ควรจะแพงกว่า Coupe รึเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 09:44:20 »
ถ้าเทียบรุ่นเท่ากันต้องเป็นแบบนั้นครับ
E30 สองประตู ราคาถูกกว่า 4 ประตู
ในรุ่นเดียวกัน ตอนออกขายที่ไทยครับ
แต่พอเป็น E36 ชิ้นส่วนใช้ร่วมกันไม่ได้หลายชิ้นครับ

ออฟไลน์ lexus

Re: ต้นทุนรถ Sedan ควรจะแพงกว่า Coupe รึเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 09:47:02 »
เรื่องต้นทุนมันมีปริมาณเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ
ผลิตมากๆต้นทุนจะต่ำกว่ารถที่ผลิตขายได้น้อย
โลกแห่งความจริงCoupeขายได้น้อยกว่า 4doorมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 10:21:38 »
Mold & Die  การขึ้นแม่พิมพ์ชิ้นส่วนต่างกันปริมาณยอดขายก็ต่างกัน    คูเป้ต้นทุนแพงกว่า ย่อมขายแพงกว่า   

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 10:39:41 »
เหมือนความเห็นด้านบนครับ coupe ผลิตน้อยกว่าต้นทุนน่าจะแพงกว่า ถ้าเป็นรถ coupe ที่มีสี่ประตูอย่าง BMW 4GC อันนี้ต้นทุนน่าจะสูงกว่า 4 ตัว 2 ประตูครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 10:53:36 »

ต้องไปศึกษา เรื่องต้นทุนครับ ว่า มาจากอะไรบ้าง

ทำไม รถ Mass Production ทำราคาได้ต่ำ
ทำไม รถ Handmade  ทำราคา แบบ แพงเวอร์

มันขึ้นอยู้ กับ ยอดขาย ระยะยาวครับ
ยิ่ง ประมาณ ยอดขายให้ ผู้ผลิตชิ้นส่วน ได้เยอะ ก็ทำราคา  ส่วนประกอบได้ต่ำมาก ถึงต่ำสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 11:13:28 »
มองเฉพาะต้นทุนวัตถุดิบกับค่าแรงประกอบน่ะสิครับ
ส่วนใหญ่จะมองเห็นเฉพาะ Variable cost ซึ่งถูกต้องครับ

แต่ Fixed cost ได้แก่ต้นทุนประเภท ค่าวิจัย พัฒนา ทดสอบ
ค่าแม่พิมพ์ พื้นที่โรงงาน ฯลฯ พวกนี้ ต้องเอามาหารจำนวนคันที่ผลิต
ซึ่งรถที่ขายน้อยจะมีต้นทุนพวกนี้เยอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 12:33:16 »
แม่พิมพ์ที่ปั๊มวัตถุดิบต่างๆ ก็คือต้นทุนที่ควรเอามาคำนวนเช่นกันนะครับ

เช่น ต้นทุนแม่พิมพ์ 1ล้านบาทเท่ากัน
ชิ้นนึงถูกปั๊ม 100000 ชิ้น ก็บวก 10บาทเข้าไปในเนื้องาน

อีกชิ้นมียอดขายแค่ครึ่งเดียว ถูกปั๊มออกมา 50000 ชิ้น ก็ต้องบวก 20 บาทเข้าไปในต้นทุน

ก็อาจจะทำให้สิ้นค้าที่ชิ้นใหญ่กว่าเล็กน้อย ขายได้ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 13:38:04 »
รถแมส กับรถพิเศษ ต้นทุนต่างกันครับ
การผลิตรถพิเศษ ราคาชิ้นส่วนต่างกันครับ เพราะโวลลุ่มน้อยจะโดนค่าชาร์ทล็อตผลิต
ชาร์ททุกที่เป็นปกติ เพราะการผลิตชิ้นส่วนจำนวนน้อยๆมันไม่คุ้มทุน

ยกตัวอย่าง
แม่พิมพ์ราคา 5 ล้าน ผลิตงาน เดือนละ 5,000 ชิ้น เค้าขายชิ้นละ 500
กับแม่พิมพ์ 5 ล้าน ผลิตงานเดือนละ 500 ชิ้น คุณลองคิดว่าเค้าต้องตั้งราคาขายชิ้นละกี่บาทครับ ?

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 15:20:24 »
ประเด็นอื่นๆพูดไปหมดแล้ว
เสริมอย่างนี้แล้วกันครับ
สินค้าบางอย่าง ตั้งราคาที่ Value (คุณค่า) ของสินค้า ไม่ได้ตั้งตามต้นทุน
ไม่งั้นพระเครื่อง ราคาไม่เป็นล้านหรอกครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 12:05:34 »
ขอบคุณครับ ผมไม่ได้นึกถึงจำนวนการผลิตมากจึงถูกมากเลยครับ คิดแต่ต้นทุนที่เป็นวัตถุดิบล้วนๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2022, 13:52:18 »
ถ้า volume เท่ากัน

Coupe น่าจะถูกกว่าจริงๆ ครับ เพราะ sedan มีส่วนประตูหลัง 2 บานเพิ่มขึ้นมาที่มีชิ้นส่วนมากขึ้น ต้องใช้พนง. ประกอบมากขึ้นด้วย