ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ  (อ่าน 4276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 18:11:00 »
ตั้งแต่มือถือ มันสามารถเป็นไฟฉายได้ ซึ่งผมคิดว่าตอนนี้ทำได้ทุกเครื่องละมั้ง

ผมก็เลิกสนใจไฟฉายติดรถไปเลยครับ เพราะผมมือถือก็คือไฟฉายติดตัวเราอยู่แล้ว ..

อันนี้ติดอย่างเดียวครับ คือถ้าต้องเข้าที่แคบๆมันส่องลำบากเพราะทรงมันเป็นแนวขวาง ไม่ใช่แนวตามยาวเหมือนทรงไฟฉาย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: ไฟฉายติดรถใช้ยามฉุกเฉิน แต่เสื่อมสภาพ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 18:37:43 »
จริงๆ แนะนำให้ติดรถไว้ซักอันครับของ Beebest ที่เอาไว้ติดจักรยาน ชาร์จด้วย USB-C
มี SOS เผื่อฉุกเฉินตูดเป็นแม่เหล็กด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 19:17:49 »
ผมซื้อไฟฉาย LED แบบใช้ถ่าน 1 AA จาก eBay อันนึง 100 บาทเองมั้ง ตอนนั้นซื้อมาหลายอันเลย วางไว้ในบ้านเผื่อไฟดับด้วย การใช้ไฟแฟลช LED จากสมาร์ทโฟนก็ง่ายดี แต่ยามฉุกเฉินผมขอเก็บแบตสมาร์ทโฟนไว้ก่อนดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 20:25:46 »
ใช้ของดีแบตก็จะคุณภาพดีไปด้วย ไม่ต้องไปหาแบบที่ใช้แหล่งจ่ายไฟอื่นหรอกครับ
100 กว่าบาทไม่มีดีหรอกครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 20:49:33 »
ผมใช้ตัว olight s1r baton ติดรถไว้ ตัวเล็กดี ท้ายเป็นแม่เหล็ก ใช้บ่อยมาก
ติดตรงไหนก็ได้ เหน็บหมวกก็ได้ เวลาไม่ใช้นานๆก็คลายเกลียวท้ายไว้กันเหนียว
ส่วนถ่านใช้ของ vapcell 16340 สำรองไว้ 2 ก้อน (ก้อนนึงเปิดได้ 3 ชม. แสงไม่ดรอป)
แต่ถ้าถ่านของ olight สามารถชาร์จผ่านสายได้เลย
ถ้าเล่นไฟฉายเล่นพวกมียี่ห้อดีกว่าครับ nightcore olight fenix ส่วนถ่านแนะนำใช้พวก
 ลิเทียม จะทนกว่าถ่าน aa เสื่อมก็โยนทิ้งได้ก้อนนึง 1-3ร้อยแล้วแต่ความจุ แท่นชาร์จถ้าเอาไม่แพงมากลองดู
liitokala lii-500 ชาร์จได้หลายแบบ lithium, nimh ก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2022, 21:21:02 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 21:22:00 »
ผมพก Maglite เอาไว้ในรถทุกคัน ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร และเอาไว้ใช้ป้องกันตัวได้ระดับหนึ่ง

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2022, 23:22:25 »
LED. 12v แล้วใส่ สายไฟแบบหนีบแบตได้ ;) ;)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2022, 00:46:21 »
ผมใช้ไฟหน้าจักรยาน cateye volt 300 ติดตัว มีอะไรฉุกเฉินก็ใช้อันนี้ครับ
สว่างมาก ทนมาก กันน้ำ ไม่ใช้ไม่ชาร์ทเป็นเดือนๆก็อยู่ได้ ผมใช้มา 5 ปีแล้วยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

หรือถ้างบน้อยหน่อยก็ cateye el135 ตัวนี้ผมใช้มา 8 ปีแล้วยังใช้ได้ปกติ
ใส่ถ่าน AA อัลคาไลน์ก็อยู่ได้นานมากน่าจะเกือบปีหรือเป็นปีถ้าไม่ค่อยได้ใช้ แต่ความสว่างก็ตามงบนะครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2022, 15:46:23 »
จากประสบการณ์ตนเอง  พร้อมใช้งานได้ตลอดเวลา  ก็แฟลชมือถือนี่แหละ
ส่วนไฟฉาย LED นานๆ มักจะลืมชาร์จ แก้โดยเปลี่ยนมาใช้แบตฯ แบบ ถอดเปลี่ยนได้ 
ก็ยังไม่วายเจอแบตฯ เสื่อม ตอนจะใช้อยู่ดี (ลืมเปลี่ยน)

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2022, 11:34:58 »
ทำไมไม่เปลี่ยนจากเดิมที่ติดรถ เป็นแบบพวงกุญแจล่ะครับ ผมใช้ของ Lumintop รุ่น EDC 02 ขนาดจิ๋ว น้ำหนักเบา ใส่กับพวงกญแจรถ  ใช้กับถ่าน AAA  ถอดออกมาชาร์จได้  แสงก็แรงพอตัว แบตหมดหาซื้อ 7 เปลี่ยนใช้ยังได้เลย