ผู้เขียน หัวข้อ: อาการท้ายดิ้นในแนวระนายซ้ายขวา เวลาวิ่งผ่านถนนไม่เรียบ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 3337 ครั้ง)

ออฟไลน์ phurich

• Jr. Member
  • **
civic fc เวลาวิ่งผ่านถนนที่เป็นรอนๆ จะมีอาการท้ายดิ้นซ้ายที-ขวาทีไปตามคลื่น ด้านหน้าไม่มีอาการเลย แต่ท้ายจะมีอาการชัดเจน
ศูนย์ เช็คช่วงล่างปกติทุกอย่าง ช็อคอัพไม่รั่ว
ถ้าวิ่งถนนเรียบปกติทุกอย่าง ไม่มีอาการ

อาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างหรอครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ

เคยใช้ city มาก่อนหน้านี้ ไม่มีอาการนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2022, 14:44:19 โดย phurich »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถ้าปกติทุกอย่าง
ลองสลับยางหน้า/หลัง ดูครับ

ออฟไลน์ akewizard

น่าจะเป็นที่โช้คคับ...... ถึงมันจะไม่มีรอยรั่วให้เห็นแต่อาจจะเสื่อมแล้ว เวลากระเทือนแล้วโช้คซ้าย-ขวามันทำงานไม่เหมือนกันเพราะมีตัวใดตัวนึงเสื่อมมันจะออกอาการท้ายดิ้นอย่างที่ว่าได้คับ
ยิ่งถ้าเข้าโค้งแล้วถนนไม่เรียบด้วย จะออกอาการดิ้นชัดเจน

ออฟไลน์ TeslaX

เปลี่ยนเป็นสตรัท อาการทุกอย่างหายแน่นอน

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะเป็นที่โช้คคับ...... ถึงมันจะไม่มีรอยรั่วให้เห็นแต่อาจจะเสื่อมแล้ว เวลากระเทือนแล้วโช้คซ้าย-ขวามันทำงานไม่เหมือนกันเพราะมีตัวใดตัวนึงเสื่อมมันจะออกอาการท้ายดิ้นอย่างที่ว่าได้คับ
ยิ่งถ้าเข้าโค้งแล้วถนนไม่เรียบด้วย จะออกอาการดิ้นชัดเจน
มีความเป็นไปได้ครับ ถนนลาดยางจะนิ่ง ถนนคอนกรีตจะดิ้น

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
เปลี่ยนแมคมาไหมครับ ถ้ายางบางๆ แล้วเริ่มไม่เกาะแล้วก็ดิ้นง่ายเหมือนกัน เวลาผ่านขรุขระ หรือรอยต่อทางด่วน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
อยากจบต้องไปคบสตรัทครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Pegasus7700

น่าจะเป็นที่ยางครับ

เดาว่าหมายถึง ขอบรอยต่อถนนบนทางด่วน ในช่วงโค้งๆ

Honda fc มักเป็นแบบนั้นครับ

ผมเดาว่า เป็นตัว1.8 ล้อเดิม??
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ EVA01

เชคยางเลยครับมีบวมไหม หรือเชคล้อด้วยว่าดุ้งรึเปล่า

ออฟไลน์ phurich

• **
ถ้าปกติทุกอย่าง
ลองสลับยางหน้า/หลัง ดูครับ
สลับแล้วแต่ไม่หายครับ
เคยเปลี่ยนเปลี่ยนช็อคอัพขวาหลังครั้งนึงเพราะรั่ว แต่ซ้ายไม่ได้เปลี่ยน จะเกี่ยวไหมครับ
เปลี่ยนเป็นสตรัท อาการทุกอย่างหายแน่นอน
สตรัทน่าจะกระด้างไปนิดครับ
มีความเป็นไปได้ครับ ถนนลาดยางจะนิ่ง ถนนคอนกรีตจะดิ้น
อาการจะออกตอนวิ่งถนนลาดยางที่ละลายเป็นคลื่นๆครับ แต่ถนนคอนกรีตวิ่งปกติครับ
เปลี่ยนแมคมาไหมครับ ถ้ายางบางๆ แล้วเริ่มไม่เกาะแล้วก็ดิ้นง่ายเหมือนกัน เวลาผ่านขรุขระ หรือรอยต่อทางด่วน
เปลี่ยนมาครับ 235/40r18 ครับ วิ่งมาประมาณ 50,000 โล แต่สภาพดอกยางยังปกติครับ
อยากจบต้องไปคบสตรัทครับ
สตรัทน่าจะกระด้างไปนิดครับ
น่าจะเป็นที่ยางครับ

เดาว่าหมายถึง ขอบรอยต่อถนนบนทางด่วน ในช่วงโค้งๆ

Honda fc มักเป็นแบบนั้นครับ

ผมเดาว่า เป็นตัว1.8 ล้อเดิม??
รอยต่อทางด่วนไม่ค่อยมีอาการครับ แต่เป็นตอนวิ่งผ่านถนนยางมะตอยที่เป็นคลื่น
ละลายๆครับ
เชคยางเลยครับมีบวมไหม หรือเชคล้อด้วยว่าดุ้งรึเปล่า
ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แล้วไม่หายครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• **
อาการเดียวกับผม

กะจะลองเปลี่ยนยางดูละ

ออฟไลน์ Smith686

เคยเปลี่ยนเปลี่ยนช็อคอัพขวาหลังครั้งนึงเพราะรั่ว แต่ซ้ายไม่ได้เปลี่ยน จะเกี่ยวไหมครับ

ตรงนี้อาจจะมีผลนะครับ  ปกติแล้วการเปลี่ยนโช้กต้องเปลี่ยนทั้งสองข้าง  เวลาเราใช้โช้กไปเรื่อยๆ  โช้กจะค่อยนิ่มขึ้นๆ  ถ้าเปลี่ยนโช้กใหม่ข้างเดียว  โช้กที่เปลี่ยนใหม่จะแข็งกว่าโช้กเดิมที่เหลืออีกข้าง

ออฟไลน์ tom46

เปลี่ยนล้อ 18 มา กรณีที่ช่วงล่างทุกอย่างปกตินะครับ ช่างเขาอาจจะตั้งให้ล้อแบะเข้ามา พอนานๆเข้า ยางด้านในมันเริ่มกินด้านใน ก็ทำให้แวบซ้ายแวบขวาได้ครับ

ผมก็เคยเป็น ช่วงล่างปกติหมด เจอลอนถนนที แวบซ้ายแวบขวา จนใจคิดจะเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ พอมาเช็คอีกที หน้ายาง มันกินด้านใน เลยลองเปลี่ยนยางใหม่ดู อาการทีว่าก็หายหมด ถนนเส้นเดิมที่ว่าแวบๆไปลองใหม่ก็ไม่รู้สึกอะไร

ลองเช็คหน้ายางดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2022, 05:50:23 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ renew

เคยเป็น พอเปลี่ยนโช้ค เอาเดิมๆนี่แหละ หายเลย
โช้คไม่แตก เเต่มันก็เสื่อมใด้

ออฟไลน์ starlight

ช็อคอัพหลัง(ของแต่งแบรนด์เนม) ไม่ต้องแพงก็ได้ 1 คู่ หายครับ

ออฟไลน์ Magl

ถ้าเป็นคานแข็ง อาการนี้มีแน่นอน แต่ fc อิสระ คันที่บ้านก็ปกติดีครับ ล้อเดิม โช๊คเดิม ลองเปลี่ยนโช๊คดู อาจจะเสียข้างนึง

ออฟไลน์ Smith686

ลองเปลี่ยนไปใช้โช้ก KONI Sport แบบปรับความอ่อน-แข็งได้ทั้ง 4 ต้น แก้ได้ชัวร์

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เป็นอาการปกติประจำรุ่นครับ
Fish tale  ท้ายส่ายเหมือนหางปลา ผมอ่านเจอจากรีวิว เวปนี้ล่ะ
ผมใช้อยู่ก็รำคาญ แต่ขับช้าลงก็ดีขึ้นครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ belkw202

ยางวิ่งมา 50000
โช็คเคยเปลี่ยนข้างนึง เท่ากับว่าการยุบการหนืดโช็ค 2 ข้างน่าจะไม่เท่ากัน
ไม่น่าพ้นจาก 2 ปัจจัยนี้หรอกครับ
ไหนๆยกรถแล้วก็เช็คพวกปีกนก กันโคลง ลูกหมาก ยางรองต่างๆไปด้วยเลย เพราะก็มีผลบ้างเหมือนกัน
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ PabU

• **
Shock up ครับเคยขับจนมันรั่ว อาการดิ้นชัดเจนเลย ถ้าคุณเริ่มจับอาการได้แสดงว่ามันเริ่มเสื่อมแล้วครับ ควรเปลี่ยน
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ารถโช้คนุ่มไปจะมีอาการ แบบนี้ละครับ

แก้ได้โดย ใส่กันโคลงหลัง ให้แข็งขึ้น เพื่อให้มันดึง ซ้าย-ขวา ลงพร้อมๆ กัน แทนที่จะลงข้างใด ข้างนึง มากเกินไป นั้นคือ อาการระนาย ซ้าย-ขวา ไปๆ มาๆ เวลาตกหลุม (ยิ่งเจอหลุมแบบถนนบุ๋มๆ ลง แล้ว หลุ่มอยู่ในโค้ง จะเกิดอาการชัดมาก)

อีกทางนึง ใส่โช้คให้มันหนืดขึ้น แข็งขึ้น แต่กรณี มันจะช่วยว่า รถยุบช้า หรือ ยับน้อยลง จึงอาการออกน้อย(หรือไม่ออกเลย) แต่พอมีคนนั่งหลัง 2-3 คัน โช้คสปริงยุบลงมาจนถึงจุดนึง มันก็จะกลับมาอยู่ในจุดที่เกิดอาการ รถส่าย หรือ ระนาย ซ้ายๆ ขวาๆ เหมือนเดิม

ออฟไลน์ goodspeed

• Newbie
  • *
พบสาเหตุหรือยังครับ เหมือนว่ามีอาการแบบนี้เลย civic fd 2006 1.8

ออฟไลน์ renew

โช๊คอัพ มีส่วนค่อนข้างมาก ส่วนใหญ่ถ้ายางไม่ดี การขับขี่รวมๆ จะเลวร้ายไปทั้งหมด