ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?  (อ่าน 6239 ครั้ง)

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 21:00:29 »
ปล่อยลงมาเลยครับ บางครั้งก็เพิ่มแรงช่วยมันด้วย ไม่งั้นขอบกระโปรงจะมีด้านนึงที่เผยอขึ้นมา

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: ทุกๆคนปิดฝากระโปรงแบบไหนกันครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 21:34:19 »
จากประสบการณ์หลายๆ คัน ปล่อยทิ้งลงมาครับ ตามคู่มือระบุไว้ และฝาไม่เป็นรอยนิ้วมือด้วย เอามือกดระวังบุบนะครับ ยิ่งรถใหม่ๆ ฝาบางมากๆ เอามือกดอย่าหาทำครับ ทิ้งไปเลย รถมันไม่เป็นอะไรหรอก

Toyota Vios เห็บหมา ผมกดไม่ลงนะ ไม่ยอมล็อค แล้วทิ้งเฉยๆ ก็ไม่ลงด้วย ต้องเหวี่ยงน้ำหนักลงมาด้วยถึงจะล็อค เสียงสนั่นเลยครับ 555 แปลกดี

Mazda CX-5 กดเฉยๆ ก็ลงเข้าล็อคครับ ต้องกดสันๆ หน่อย กดห่างสันระวังบุบ 55 แต่ปกติทิ้งลงอย่างเดียว

BMW E90 กดไม่ลงครับ กดแล้วเด้งขึ้นมา รถมีโช้คฝากระโปรงเหมือนกัน แต่ทิ้งอย่างเดียวครับ โช้คระยะ 20-30 cm ทิ้งไม่ได้หน่วงอยู่แล้วครับ ปล่อยก็ร่วงเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 21:40:57 »
สงสัยมีผมที่ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าครับ  :-X

ปกติจะปล่อยฝากระโปรงลงมาเบาๆ จนอยู่ในระยะของสลัก แล้วกดลงอีกทีเหมือนทำ cpr ครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 21, 2022, 21:50:05 »
ฝากระโปรง มันก็เหมือนประตูบานหนึ่ง

คุณปิดประตูรถ คุณจับมันงับไว้ แล้ว เอามือดันให้มันล็อคอีกทีหรือ ???

ก็ไม่น่ามีใครทำ ยกเว้น รถที่เป็นประตูดูด ดังนั้น ฝากระโปรงก็เช่นเดียวกันแหละ

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 00:32:45 »
ผมวางฝากระโปรงลงมาก่อนครับ แล้วเอามือกดเบาๆที่ตำแหน่งแถวๆตัวยึด จะมีเสียงล็อกดังกึ๊ก  รำคาญเสียงกระแทกของฝากระโปรง และป้องกันลูกยางเสียหาย ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า

คุณจะปิดแบบของคุณก็ทำไปครับ แต่อย่าไปโกรธช่างที่เค้าปิดแบบปล่อยร่วงเลย ในคู่มือรถเค้าให้ปิดแบบนั้นครับ ไม่เชื่อก็ลองไปเปิดอ่านดูให้ละเอียด

ของผมมีโช้คค้ำ ปล่อยเฉยๆไม่ปิดครับ ต้อง slam ช่วย แถมตัวยึดมีสองฝั่ง ถ้าวางลงแล้วกดปิดบางทีจะเจอว่ามันล็อคข้างเดียว

รถแต่ละคันไมจำเป็นต้องใช้วิธีเดียวกันทั้งหมดครับ  รถที่มีโช้คผมเข้าใจเพราะอย่างไรมันก็ไม่กระแทกอยู่แล้ว แต่รถที่ไม่มีโช้คแค่กดเบาๆฝากระโปรงก็ปิดแล้วครับ  และรถผมทรัพย์สินของผม ผมไม่มีสิทธิ์โหรธหรือครับ ผมปิดเปิดอยู่เกือบทุกวัน ผมรู้รถแต่ละคันน้ำหนักฝากระโปรงหนักเบาแตกต่างกันอย่างไร แล้วคนที่เป็นช่างจะไม่รู้หรือครับ และอีกอย่างผมเป็นคนที่ทำงานละเอียดกว่าช่างครับ ผมสังเกตพฤิกรรมและนิสัยคนทุกคนครับ

รถที่คุณใช้ คู่มือระบุให้ปิดแบบไหนล่ะครับ
ถ้าคู่มือระบุให้ปิดแบบปล่อยลงมา แล้วช่าง ก็ปิดตามคู่มือ ถ้าโกรธช่าง มันจะถูกต้องหรือครับ

ยกตัวอย่าง จากคู่มือ MAZDA ครับ
▼   การปิดฝากระโปรงหน้า
1. ตรวจสอบบริเวณห้องเครื่องยนต์เพื่อให้แน่ใจ
ว่าฝาปิดช่องเติมต่างๆ ปิดเข้าที่แน่นหนาดี
และนำอุปกรณ์ต่างๆ (เช่น เครื่องมือ ภาชนะ
บรรจุน้ำมัน ฯลฯ) ออกแล้ว
2. ยกฝากระโปรงหน้าขึ้น จับก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าที่บริเวณมือจับแล้วยึดก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าไว้กับคลิปให้แน่นหนา ตรวจยืนยันว่าก้าน
ค้ำฝากระโปรงหน้ายึดอยู่กับคลิปอย่างแน่น
หนาก่อนปิดฝากระโปรงหน้า
3. ลดฝากระโปรงหน้าลงช้าๆ แล้วปล่อยฝา
กระโปรงหน้าลงเพื่อปิดที่ความสูงประมาณ
20 ซม. เหนือตำาแหน่งปิด

ข้อควรระวัง
เมื่อปิดฝากระโปรงหน้า อย่าดันฝากระโปรงหน้า
อย่างแรง เช่น ใช้น้ำหนักของท่านกดฝากระโปรง
หน้าลง มิฉะนั้น ฝากระโปรงหน้าอาจเสียรูปได้

รถผมฝากระโปรงมันหนักครับ ส่วนใหญ่ถ้าปล่อยลงมาจะกระแทกเสียงดังมาก  ผมไม่ล็อกฝากระโปรงขับ 100 นึงฝากระโปรงยังไม่เขยื้อนเลย  รถที่ฝากระโปรงบางเป็นกระป๋องโยนลงมาสูงเท่าไหร่ก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ  แต่รถฝากระโปรงหนักๆไม่เหมือนกัน แค่กดเบาๆมันก็ล็อคแล้ว

ดูตามคลิปนี้ช่วง 6:37 รถผมเป็นแบบนี้ทุกคันครับ ไม่มีคันไหนที่สามารถกดให้บุบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2022, 00:45:30 โดย BKK777 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 07:16:10 »
แล้วแต่รถครับ
สมัยใช้รถเก๋ง city ปล่อยให้ลงแรงๆก็ไม่ล๊อค ฝามันเบา จึงวางเบาๆแล้วกดอีกทีครับ
ตอนนี้ใช้ ฟอจูน ฝาหนัก ปล่อยให้หล่นมามันล๊อคเลยครับ และกระบะที่บ้านก็ทำแบบนี้ เพราะฝากระโปรงหนักครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 08:07:22 »
แล้วแต่เค้าออกแบบมา อย่างรถผมก็ปล่อยทิ้งเหมือนกัน แต่อย่าง porsche รู้สึกเขาออกแบบมาให้วางเบาๆ แล้วกดลงไปที่โลโก้ แต่ส่วนมากจะออกแบบมาให้วางลงไปเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 09:00:30 »
สงสัยมีผมที่ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าครับ  :-X

ปกติจะปล่อยฝากระโปรงลงมาเบาๆ จนอยู่ในระยะของสลัก แล้วกดลงอีกทีเหมือนทำ cpr ครับ

CRV G3 นี่ ฝากระโปรงมันปิดง่ายมากนะครับ ยกสูงสัก 10 cm แล้วปล่อยธรรมดา มันก็ กรึ้บบบ ลงละ ไม่ต้องโยน ไม่ต้องเหวี่ยงเลยครับ

กลับกัน ถ้าเป็น pulsar / city turbo ต้องโยน โยนไม่แรง ก็ได้โยนใหม่ ตั้งหลายรอบละ ก็เหมือนเดิม จนทำใจว่า รถมันได้แค่นี้

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 09:32:13 »
งง จะเถียงกันทำไมครับ
อยากทำแบบไหนก็ทำครับ
รถของท่านเอง
ส่วนตัวผมรถที่บ้านโยนหมดทุกคัน
ยกเว้นE300 bluetec hybrid
ฝาเป็นโช้คมันต้องกด
จะกด จะโยน แล้วแต่เลยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 09:42:46 »
ผมวางฝากระโปรงลงมาก่อนครับ แล้วเอามือกดเบาๆที่ตำแหน่งแถวๆตัวยึด จะมีเสียงล็อกดังกึ๊ก  รำคาญเสียงกระแทกของฝากระโปรง และป้องกันลูกยางเสียหาย ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า

คุณจะปิดแบบของคุณก็ทำไปครับ แต่อย่าไปโกรธช่างที่เค้าปิดแบบปล่อยร่วงเลย ในคู่มือรถเค้าให้ปิดแบบนั้นครับ ไม่เชื่อก็ลองไปเปิดอ่านดูให้ละเอียด

ของผมมีโช้คค้ำ ปล่อยเฉยๆไม่ปิดครับ ต้อง slam ช่วย แถมตัวยึดมีสองฝั่ง ถ้าวางลงแล้วกดปิดบางทีจะเจอว่ามันล็อคข้างเดียว

รถแต่ละคันไมจำเป็นต้องใช้วิธีเดียวกันทั้งหมดครับ  รถที่มีโช้คผมเข้าใจเพราะอย่างไรมันก็ไม่กระแทกอยู่แล้ว แต่รถที่ไม่มีโช้คแค่กดเบาๆฝากระโปรงก็ปิดแล้วครับ  และรถผมทรัพย์สินของผม ผมไม่มีสิทธิ์โหรธหรือครับ ผมปิดเปิดอยู่เกือบทุกวัน ผมรู้รถแต่ละคันน้ำหนักฝากระโปรงหนักเบาแตกต่างกันอย่างไร แล้วคนที่เป็นช่างจะไม่รู้หรือครับ และอีกอย่างผมเป็นคนที่ทำงานละเอียดกว่าช่างครับ ผมสังเกตพฤิกรรมและนิสัยคนทุกคนครับ

รถที่คุณใช้ คู่มือระบุให้ปิดแบบไหนล่ะครับ
ถ้าคู่มือระบุให้ปิดแบบปล่อยลงมา แล้วช่าง ก็ปิดตามคู่มือ ถ้าโกรธช่าง มันจะถูกต้องหรือครับ

ยกตัวอย่าง จากคู่มือ MAZDA ครับ
1. ตรวจสอบบริเวณห้องเครื่องยนต์เพื่อให้แน่ใจ
ว่าฝาปิดช่องเติมต่างๆ ปิดเข้าที่แน่นหนาดี
และนำอุปกรณ์ต่างๆ (เช่น เครื่องมือ ภาชนะ
2. ยกฝากระโปรงหน้าขึ้น จับก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าที่บริเวณมือจับแล้วยึดก้านค้ำฝากระโปรง
หน้าไว้กับคลิปให้แน่นหนา ตรวจยืนยันว่าก้าน
ค้ำฝากระโปรงหน้ายึดอยู่กับคลิปอย่างแน่น
3. ลดฝากระโปรงหน้าลงช้าๆ แล้วปล่อยฝา
กระโปรงหน้าลงเพื่อปิดที่ความสูงประมาณ

ข้อควรระวัง
เมื่อปิดฝากระโปรงหน้า อย่าดันฝากระโปรงหน้า
อย่างแรง เช่น ใช้น้ำหนักของท่านกดฝากระโปรง
หน้าลง มิฉะนั้น ฝากระโปรงหน้าอาจเสียรูปได้

รถผมฝากระโปรงมันหนักครับ ส่วนใหญ่ถ้าปล่อยลงมาจะกระแทกเสียงดังมาก  ผมไม่ล็อกฝากระโปรงขับ 100 นึงฝากระโปรงยังไม่เขยื้อนเลย  รถที่ฝากระโปรงบางเป็นกระป๋องโยนลงมาสูงเท่าไหร่ก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ  แต่รถฝากระโปรงหนักๆไม่เหมือนกัน แค่กดเบาๆมันก็ล็อคแล้ว

ดูตามคลิปนี้ช่วง 6:37 รถผมเป็นแบบนี้ทุกคันครับ ไม่มีคันไหนที่สามารถกดให้บุบได้ครับ

บอกรถที่ใช้อยู่ได้ไหมละครับ เอาคู่มือมากางกันดีกว่า
เพราะสงสารช่างที่โดนคุณด่า ทั้งที่อาจจะทำตามคู่มือก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 10:21:20 »

ข้อควรระวัง

บอกรถที่ใช้อยู่ได้ไหมละครับ เอาคู่มือมากางกันดีกว่า
เพราะสงสารช่างที่โดนคุณด่า ทั้งที่อาจจะทำตามคู่มือก็ได้ครับ

คุณมีปัญหาอะไรกับรถผมเหรอ ถ้าผมแค่กดเบาๆแล้วปิดได้คนอื่นก็สามารถทำได้ ผมต้องตามใจคุณด้วยหรอ รถผมถ้าผมต้องการให้กดก็แค่กด คุณมีปัญหาอะไร  และผมก็ไม่เคยด่าใครนะ อ่านภาษาไทยให้แตก ตรงไหนที่ผมพิมพ์ว่าด่าคนอื่น  ผมพิมพ์ว่าผมโกรธไม่ใช่"ด่า" เวลาผมโกรธผมก็เก็บเอาไว้ข้างใน ทำไมครับ ไม่ได้หรอ ผมต้องทำตามที่พวกคุณเชื่อหรือ??  คุณไม่จำเป็นต้องสะเหร่อมาตอบคอมเมนท์ผมก็ได้ ผมตอบให้เจ้าของกระทู้รับรู้ความคิดผมก็เท่านั่น

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 10:30:49 »

'ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า' ควรเปลี่ยนความคิดครับ เปิดรับมุมอื่นอีกนิด เราไม่อยากทำวิธีตามคู่มืออยากจะ diy ก็สุดแล้วแต่รถเราครับ

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 10:33:48 »

'ผมจะรู้สึกโกรธเวลาที่ใครหรือช่างใช้วิธีการปล่อยฝากระโปรงลงมากระแทก รู้สึกว่าคนที่ทำแบบนี้เป็นคนสะเพร่า' ควรเปลี่ยนความคิดครับ เปิดรับมุมอื่นอีกนิด เราไม่อยากทำวิธีตามคู่มืออยากจะ diy ก็สุดแล้วแต่รถเราครับ

แล้วไง ผมคิดแบบนี้ผมไม่ได้ไปทำร้ายใคร คุณมากกว่าที่ควรจะเคารพความคิดคนอื่น ตราบเท่าที่ความคิดคนอื่นไม่ได้ไปทำร้ายใคร

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 11:43:09 »
ตามหลักฟิสิกส์แล้ว มันจะมีแรงที่ค่าๆนึงของรถแต่ละคัน

ถ้ารถมีโช๊คก็กดที่แรงๆนึง ที่จะไม่เป็นอันตรายต่อส่วนนั้น

ถ้ารถที่ทิ้งกระโปรงได้ ก็จะมีความสูงนึงของคันนั้น ที่จะพอดีซึ่งเจ้าของรถจะรู้ดี
และผมชอบเสียงที่มันพอดีนั้น ประหนึ่งโยนลูกบาสลงห่วงดัง ฟึ่บ ..

สุดท้ายก็รถใครรถคนนั้นครับ อยากจะวิธีไหนก็แล้วแต่ แลกเปลี่ยนความคิดกันพอสมควรก็พอ
เถียงชนะกันไปก็ไม่ได้ทำให้รถมันแรงขึ้นหรอกครับ ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 11:48:30 »
320d m sport จับฝาลงให้สูงสักศอกนึงแล้วปล่อยลงมาเลย เซลล์บอกไว้ ไม่งั้นมันจะไม่สนิท                                   c180    ก็เช่นกันแต่ไม่ต้องแรงเท่า                                                                                                 ex1.8   วางลงไปเลยแล้วกดลงแค่นี้ก็สนิทแล้ว                                                                                          mirage ก็เหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 13:46:52 »
ฮอนด้าหลายๆรุ่น หากเอามือกด ฝากระโปรงจะยุบ

ในเมื่อผู้ผลิตบอกให้ใช้แรงโน้มถ่วงทำให้มันปิด ผมก็ต้องทำคามแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 14:27:53 »
ปล่อยลงมาตรงๆครับ กะความสูงให้ดี พอครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 22, 2022, 19:43:21 »
จับมือเดียว กดลงมาจนกดไกล๊อคปิดทำงาน ปล่อยมือ >>>525d F10
กดปุ่มเดียว ปิดเอง จบ >>>330e G20
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 23, 2022, 11:36:24 »
ไม่เคยเปิดเองเลยค่ะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 23, 2022, 18:38:32 »
March เอามือจับลงมา ปล่อยทิ้งตอนเหลือ 20cm
Camry มีโช้ค เลยดึงลงมาเหลือ 20cm แล้วปล่อยทิ้ง

นอกนั้นคันอื่นไม่เคยเปิด ให้ศูนย์จัดการโลด
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 24, 2022, 12:23:14 »
ปกติผมปล่อยลงนะ แต่กับ w204 ปล่อยลงไม่พอ ต้องกดเพิ่มอีก ตัวล็อคมันมีสองข้าง แต่ข้างนึงมักไม่ล็อค ต้องกดเพิ่มทุกที
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 24, 2022, 13:06:04 »
5555 ... ในที่สุดผมก็ได้ข้อสรุปอย่างนึงจากกระทู้นี้ว่า "ความเชื่ออยู่เหนือเหตุผล"

สารภาพว่าเมื่อก่อนนี้ผมก็ปิดมันทั้งสองแบบล่ะครับแล้วแต่อารมณ์ บางทีก็ปล่อยตก บางทีก็วางแล้วกด โชคดีที่ยังไม่เจอฝากระโปรงบุบ พอมาเจอ BMW5 มันมีโช้คปล่อยฝาที่ระดับ 1 คืบมันยังไม่ยอมตกลงมาเลยครับ ต้องใช้วิธีกดเอา แต่ก็เจออีกว่ามันมีตัวล็อคอยู่ 2 ข้างถ้ากดไม่เท่ากันบางทีมันล็อคแค่ข้างเดียวทำเอาฝากระโปรงเผยอไปข้างนึง ผมล่ะกลัวฝามันพัง

ก่อนหน้านี้ก็เคยมีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้ ผมบอกว่ารถผมมีโช้คปล่อยไม่ร่วง ก็มีท่านนึงมาบอกว่าให้ออกแรงเหวี่ยงเพิ่มอีกหน่อยนึง ผมก็เลยกลับไปเปิดคู่มือดูก็พบว่าเป็นอย่างที่สมาชิกท่านนั้นได้บอกไว้เลยครับ พอลองกลับไปทำก็พบว่ามันปิดได้สนิททุกครั้งครับ

อันนี้ผมยอมรับในข้อเท็จจริงและนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรม (ผมยังมาโพสขอบคุณเจ้าของเมนท์ที่แนะนำผมอีกด้วย) และผมก็มาบอกในกระทู้นี้ด้วยถึงสิ่งที่ถูกต้อง ส่วนจะทำตามหรือไม่ก็สุดแล้วแต่แต่ละท่านเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 24, 2022, 19:14:08 »
5555 ... ในที่สุดผมก็ได้ข้อสรุปอย่างนึงจากกระทู้นี้ว่า "ความเชื่ออยู่เหนือเหตุผล"

สารภาพว่าเมื่อก่อนนี้ผมก็ปิดมันทั้งสองแบบล่ะครับแล้วแต่อารมณ์ บางทีก็ปล่อยตก บางทีก็วางแล้วกด โชคดีที่ยังไม่เจอฝากระโปรงบุบ พอมาเจอ BMW5 มันมีโช้คปล่อยฝาที่ระดับ 1 คืบมันยังไม่ยอมตกลงมาเลยครับ ต้องใช้วิธีกดเอา แต่ก็เจออีกว่ามันมีตัวล็อคอยู่ 2 ข้างถ้ากดไม่เท่ากันบางทีมันล็อคแค่ข้างเดียวทำเอาฝากระโปรงเผยอไปข้างนึง ผมล่ะกลัวฝามันพัง

ก่อนหน้านี้ก็เคยมีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้ ผมบอกว่ารถผมมีโช้คปล่อยไม่ร่วง ก็มีท่านนึงมาบอกว่าให้ออกแรงเหวี่ยงเพิ่มอีกหน่อยนึง ผมก็เลยกลับไปเปิดคู่มือดูก็พบว่าเป็นอย่างที่สมาชิกท่านนั้นได้บอกไว้เลยครับ พอลองกลับไปทำก็พบว่ามันปิดได้สนิททุกครั้งครับ

อันนี้ผมยอมรับในข้อเท็จจริงและนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรม (ผมยังมาโพสขอบคุณเจ้าของเมนท์ที่แนะนำผมอีกด้วย) และผมก็มาบอกในกระทู้นี้ด้วยถึงสิ่งที่ถูกต้อง ส่วนจะทำตามหรือไม่ก็สุดแล้วแต่แต่ละท่านเลยครับ

ขอสารภาพด้วยคน
ผมเองก็ เคยปิดฝากระโปรงแบบกด เคยขับรถเปิดไฟฉุกเฉินขณะฝนตก เคยจอดรถ(ตากแดด)แล้วยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น
แต่...พอรู้ว่า สิ่งที่ทำนั้น ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง ผมก็ปรับเปลี่ยน แก้ไขในทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 25, 2022, 08:21:00 »
เรื่องแบบนี้อยู่ที่ประสบการณ์ของผู้ใช้ ยิ่งประสบการณ์นานมากๆยิ่งเชื่อว่าสิ่งที่ตัวเองทำอยู่นั้นถูกต้องที่สุด

ส่วนตัวใช้วิธีปล่อยที่ความสูงระดับหนึ่งตามคู่มือ สูงแค่ไหนแล้วแต่ความหนักของฝากระโปรง

แต่ก็รู้สึกเฉยๆที่เห็นช่างหลายๆคนใช้วิธีวางลงแล้วกดต่อ อย่าให้บุบก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 25, 2022, 09:16:02 »
๋Jazz GD, City GM, CK5 KE ค่อยๆวางแล้วก็กดเบาๆครับ
ส่วน Civic FC ใช้ทิ้งลงมาครับ เพราะลองกดเบาๆแล้วมันไม่ล็อค เลยทิ้งเอา แต่ก็ยกสูงไม่มาก สัก 10-15 cm ก็พอครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 27, 2022, 04:50:43 »
ผมเองก็ปล่อยปิดลงมาจากระยะประมาณฟุตนึงครับ จะปล่อย free fall จากด้านบนเลยก็รู้สึกว่าสูงไป :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2022, 14:50:37 »
ปกติทุกคันจะปล่อยลงมาซัก 30-45 cm ครับ

แต่มาเจอ 520d ครับ  ที่มันเป็นฝากระโปรงอลูมิเนียม  ปล่อยลงมายังไงก็ไม่สนิท 
ที่ 0 เลยสาธิตและแนะนำว่า ให้วงลงมา แล้วเอามือกดแรงๆ ซ้ายขวา ย่้ำว่าต้องแรงนิดนึง ไม่งั้นมันจะปิดไม่สนิทด้วยครับ