ผู้เขียน หัวข้อ: 💕 รถเวลาปล่อยพวงมาลัยแล้วเอียงไปทางซ้ายมากผิดปกติ เป็นอาการจากอะไรครับ รถ Camry hybridครับ  (อ่าน 2952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💕 💕 ขอปรึกษาครับ Camry hybrid MC 2015 ที่แป้นพวงมาลัยตรงปกติ
แต่เวลาวิ่ง รถมันจะเอียงไปทางซ้ายมากกว่าปกติ จะตกถนนด้านซ้ายอยู่เรื่อย
 ทำให้เราต้องออกแรง
เลี้ยงพวงมาลัยไปทางขวาอยู่ตลอด ทำให้เมื่อยแขนมากครับ แต่เวลาวิ่ง
รถก็เสถียรดี ไม่มีอาการสั่นหรือโครง เร่ง เบรค ปกติ อาการอย่างนี้เรียกว่า
อาการอะไรครับ เช่นรถกินซ้าย พวงมาลัยเอียงซ้าย หรือเรียกอย่างไรครับ
รถของท่านใดมีอาการอย่างนี้ไหมครับ น่าจะเป็นปัญหาจากอะไรครับ
แก้ไขอย่างไร เช็คที่ศูนย์ Toyota ได้เลยไหมครับ หรือต้องทำที่ร้านข้างนอกครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
คันอื่นใช้ถนนเดียวกันเป็นไหมครับ หรือคันเดียวกันวิ่งหลายๆ เส้นเป็นเหมือนกันไหม ที่ถามแบบนี้ก่อนเพราะถนนเองก็มีผลครับ

ปกติอาการนี้ที่ผมเคยเจอคือปรับตั้งศูนย์รถแล้วหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2022, 06:11:00 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Red Bicycle

คันอื่นใช้ถนนเดียวกันเป็นไหมครับ หรือคันเดียวกันวิ่งหลายๆ เส้นเป็นเหมือนกันไหม ที่ถามแบบนี้ก่อนเพราะถนนบ้านเองก็มีผลครับ

ปกติอาการนี้ที่ผมเคยเจอคือปรับตั้งศูนย์รถแล้วหายครับ

:) :) คันอื่นที่บ้านไม่เป็นอาการอย่างนี้ครับ Swift กับ Almera turbo

ออฟไลน์ Mp4_007

เอาไปตั้งศูนย์ใหม่ ทำร้านนอกเลย เข้าศูนย์บางทีไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ล้อ ก็ต้องไปร้านนอกอยู่ดี

ออฟไลน์ PaPaMan

ตั้งศูนย์ใหม่ครับ ตั้งพวงมาลัยให้ตรงแล้วปรับมุมโทล้อหน้าใหม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าวิ่งบนถนนหลังเต่า ที่ตรงกลางถนนจะสูงกว่า เลนซ้าย หรือ ขวา อาจจะถือว่าปกติครับ

แต่ถ้าถนนเรียบๆ เสมอกัน จนรู้สึกว่าผิดสังเกตุ หรือ แต่ก่อนไม่เป็น แต่มาเป็นตอนหลังๆ อาจจะเอาเข้าไปตั้งศูนย์แก้ได้ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ก่อนหน้านี้เอารถไปทำอะไรมารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

Camry hybrid 2010 ก็เป็นครับ ปล่อยมือยังไงก็กินซ้ายตั้งแต่ออกรถใหม่ๆ ให้ศูนย์ตั้งก็ไม่หาย เลยไปให้ร้านนอกตั้งให้ ใช้น็อตปรับแคมเบอร์ด้านหน้าขวาไปตัวนึง พวงมาลัยตรงเลย

ออฟไลน์ REX

เรื่องแบบนี้ อู่นอกตั้งศูนย์ช่วงล่าง มีเครื่องมือพร้อมกว่า

ออฟไลน์ panupong508

ต้องเอาไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
บางพลัดศูนย์ล้อครับ สั่น เอียง เป๋ จบทุกอาการ

บางพลัดศูนย์ล้อครับ สั่น เอียง เป๋ จบทุกอาการ

ผมไปแล้วไม่จบ ร้านบอกอาการไม่ชัด ไปใช้ให้ดังชัดๆค่อยมาดูใหม่  ออกจากบ้านแต่ไก่โห่เจอคำตอบแบบนี้ ไม่ไปแล้วหละครับ

แวะไปที่อื่นชื่อไม่ดัง แต่เจอคนตั้งใจทำ  อาการที่เสียจบจริงในเวลาไม่กี่ ชม. รวมรอของ

ออฟไลน์ SM.

ตั้งศูนย์ใหม่ครับ ผมเจอมาเหมือนกัน เอารถไปเช็ค ศูนย์ก็หวังดี สลับยางให้ พอออกมา กินซ้ายซะงั้น

ออฟไลน์ Symphonic

ให้ข้อมูลช่วยวิเคราะห์เผื่ออาจเป็นสาเหตุครับ นั่นคือยาง สภาพยาง และยี่ห้อยาง

ผมเคยเจออาการที่ว่า เอารถเช็คศูนย์ล้อแล้วทางร้านทดลองขับแล้วรถดึงซ้ายนิดๆ จริง
แต่ค่าองศาศูนย์ล้อตรงเป๊ะ  ช่างสันนิษฐานว่าโครงสร้างยางเสื่อมเนื่องจากยางมีอายุเยอะพอควร
และแม้สภาพเนื้อยาง ดอกยางยังดี และรถวิ่งน้อย  แต่โครงสร้างมันเสื่อมก็เป็นสาเหตุได้
เลยตัดสินใจเปลี่ยนยางใหม่ ปรากฎว่าอาการดึงหายเลยครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member

ผมไปแล้วไม่จบ ร้านบอกอาการไม่ชัด ไปใช้ให้ดังชัดๆค่อยมาดูใหม่  ออกจากบ้านแต่ไก่โห่เจอคำตอบแบบนี้ ไม่ไปแล้วหละครับ

แวะไปที่อื่นชื่อไม่ดัง แต่เจอคนตั้งใจทำ  อาการที่เสียจบจริงในเวลาไม่กี่ ชม. รวมรอของ

แล้วไปจบที่ไหนครับ จะได้เอามาแบ่งปันสมาชิก

แล้วไปจบที่ไหนครับ จะได้เอามาแบ่งปันสมาชิก

จริงๆไม่ได้มีเจตนาห้ามใครไปร้านไหน
และไม่อยากเชียร์ใครไปร้านไหนขอไม่ออกสื่อว่าไปจบที่ไหนดีกว่า  แต่บังเอิญเห็นชื่อร้านนี้แล้วม้กจะมีคนบอกว่าจบ  เลยขอมา share  ว่าที่ไม่จบก็มีบ้าง จขกท.จะได้เผื่อใจ ชั่งใจ และอยากให้ปรึกษากันว่า อาการผิดปกติน่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ มากกว่าไปทำที่ไหน

กรณีรถคุณ จขกท. เป็นได้หลายอย่างมากเลยครับ  ลองให้ศูนย์ตรวจเช็คก็ดีนะครับ อย่าเพิ่งไปเจาะจงว่าเป็นที่ศูนย์ล้อ  เอ๊ะ...แล้วทำไมแนะนำศูนย์  ก็เพราะว่ายังไงๆเขาก็เป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ให้เขาวิเคราะห์ และเสนอราคาก่อนเป็นทางเลือก จะทำไม่ทำค่อยว่ากัน ลึกๆผมเชื่อว่าศูนย์อาจจะไม่ได้เก่งที่สุด แต่ก็มีมาตรฐานในระดับนึง