ผู้เขียน หัวข้อ: Low Engine Oil Pressure Ford Ranger 2.2  (อ่าน 2642 ครั้ง)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
Low Engine Oil Pressure Ford Ranger 2.2
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 20:16:32 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ปัญหาคือ Low engine oil pressure เกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ แล้วควรแก้ไขอย่างไร แล้วสามารถขับไปถึงศูนย์ได้หรือป่าวครับ ระยะทางจากบ้านถึงศูนย์ประมาณ 100 กม. (อาการวันอาทิตย์ ติด ๆ ดับ ๆ พอมาใช้รถวันพุธติดค้างครับ)
สถานะรถ :
1. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 10,000 km. (คู่มือให้เปลี่ยนทุก 15,000 km.) เข้าศูนย์ตลอด
2. รถอายุ 5 ปี 3 เดือน (113,356 km.)
3. ไม่เคยอุด EGR และไม่เคยล้างท่อร่วมไอดีและวาล์วปีกผีเสื้อ
4. พฤติกรรมการขับขี่ชอบลากรอบ 2,500 - 3,000 RPM ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์ (ไม่รู้เกี่ยวมั้ย ?)
5. ตรวจสอบเบื้องต้น ระดับน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับเกิน Max ประมาณ 1-2 cm.
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 21:27:21 โดย Labrador bok bok »

ออฟไลน์ wonder

• **
Re: Low Engine Oil Pressure Ford Ranger 2.2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 20:45:40 »
ถ้าน้ำมันเครื่องมีอยู่ อาจเป็นที่เซ็นเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่องเสียก็ได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: Low Engine Oil Pressure Ford Ranger 2.2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 20:58:03 »
รถไม่อุด EGR ฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องคงตันแล้วล่ะครับ ..

เปิดฝามาระวังจะตกใจ แนะนำให้ล้างโดยด่วนครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 21:07:55 »
ถ้าน้ำมันเครื่องมีอยู่ อาจเป็นที่เซ็นเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่องเสียก็ได้ครับ
ไม่ทราบว่าราคา sensor ตัวนี้เท่าไหร่หรอครับ พอจะทราบมั้ยครับ จะได้กันเงินไว้ซ่อมรถได้ถูกครับ

รถไม่อุด EGR ฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องคงตันแล้วล่ะครับ ..

เปิดฝามาระวังจะตกใจ แนะนำให้ล้างโดยด่วนครับ

ควรทำที่ศูนย์เลยหรือว่าทำที่อู่นอกดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 21:11:42 »
มีประกันทำข้างในศูนย์ ไม่มีก็ออกมาข้างนอกครับ  ค่าแรงแพงกว่าค่าทำอีกมั้งแบบนี้ศูนย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 21:28:07 »
ถ้าล้าง ทำอู่ครับเพราะศูนย์เค้าไม่เปิดฝาเปิดเครื่องล้างให้หรอกครับ ...

อู่ที่รับทำรับพวกนี้มีเยอะครับ เพราะมันเป็นปัญหาทั่วไปของรถกระบะเลย ลองหาร้านใน google ดูเอาที่คนไปใช้เยอะๆ ประสบการสูงๆลองเลือกดู

ค่าล้างถ้าเปิดฝาบน เปิดอ่างก็หลายพัน แต่ทำเถอะครับคุ้มกว่าไปยกเครื่องใหม่

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 22:17:34 »
ปั้มน้ำมันเครื่องแตกไหมครับ

เครื่องตัวนี้ส่วนใหญ่เขาจะเปลี่ยนเป็นปั้มเฟืองกัน

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 01:19:21 »
ปั๊มน้ำมันเครื่องครับจุดอ่อนประจำรุ่น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 12:58:08 »
ถ้าขึ้นไม่ควรขับ ควรจอดทันที แล้วยกไปอู่หรือศูนย์ครับ

เราไม่แน่ใจว่าแรงดันต่ำจริง หรือแค่ pressure switch เสีย เพราะถ้าฝืน มันจะกลายเป็นเปลี่ยนทั้งเครื่องครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 18:16:10 »
ถ้าขึ้นไม่ควรขับ ควรจอดทันที แล้วยกไปอู่หรือศูนย์ครับ

เราไม่แน่ใจว่าแรงดันต่ำจริง หรือแค่ pressure switch เสีย เพราะถ้าฝืน มันจะกลายเป็นเปลี่ยนทั้งเครื่องครับ
เช็คเมื่อสักครู่นี้ไฟรูปกาน้ำมันเครื่องหายไปแล้วครับ พรุ่งนี้นัดศูนย์แล้ว คงค่อย ๆ ขับไปครับ

ปั๊มน้ำมันเครื่องครับจุดอ่อนประจำรุ่น
อาการมันเป็นยังไงหรอครับ ?

ปั้มน้ำมันเครื่องแตกไหมครับ

เครื่องตัวนี้ส่วนใหญ่เขาจะเปลี่ยนเป็นปั้มเฟืองกัน
อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ ครับ มาเช็คดูเมื่อกี้ดับไปแล้วครับ
ถ้าล้าง ทำอู่ครับเพราะศูนย์เค้าไม่เปิดฝาเปิดเครื่องล้างให้หรอกครับ ...

อู่ที่รับทำรับพวกนี้มีเยอะครับ เพราะมันเป็นปัญหาทั่วไปของรถกระบะเลย ลองหาร้านใน google ดูเอาที่คนไปใช้เยอะๆ ประสบการสูงๆลองเลือกดู

ค่าล้างถ้าเปิดฝาบน เปิดอ่างก็หลายพัน แต่ทำเถอะครับคุ้มกว่าไปยกเครื่องใหม่
ครับ ยังไงจะหาจากกลุ่ม Ford ดูครับว่ามีที่ไหนแนะนำบ้าง
มีประกันทำข้างในศูนย์ ไม่มีก็ออกมาข้างนอกครับ  ค่าแรงแพงกว่าค่าทำอีกมั้งแบบนี้ศูนย์
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 10:43:31 »
ก็แล้วแต่นะครับ ท่อนตรงเบิกก็ 160,000 บาท เมื่อหลายปีก่อน แถมเทอร์โบอีกลูก สบายๆครับถ้าอยากฝืน เงินคุณไม่ใช่เงินผม ผมก็แค่เล่าจากที่เคยพังมาครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2022, 10:45:37 โดย madboy »