ผู้เขียน หัวข้อ: ยางบางยี่ห้อ ที่ราคาไม่สูงมาก จะเห็นรอยต่อบนหน้ายาง เป็นเพราะกระบวนการผลิตที่ต่างจากยางแพงๆรึป่าว  (อ่าน 2603 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ผมสังเกตว่ายางบางยี่ห้อ ที่ราคาไม่สูงมาก จะเห็นรอยต่อบนหน้ายาง ประมาณ 4-5 รอย ที่ดูเหมือนน่าจะเกิดจากแม่พิมพ์ ซึ่งรอยแบบนี้ไม่เห็นในยางยี่ห้อแพงๆ ไม่ทราบว่ามันเป็นความต่างกันของกระบวนการผลิต หรือที่จริงก็ผลิตมาเหมือนกัน แต่ยี่ห้อแพงๆเค้ามาเก็บงานกันทีหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 21:31:39 โดย moo36 »
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
ของอุตสาหกรรมเกือบทั้งหมด defect ที่เจอมากหรือน้อยมันคือความเนี๊ยบในกระบวนการผลิตอะคับ ทั้งตัว  mold พิมพ์เอง และกระบวนการ QC ที่มีค่าการยอมรับความผิดพลาดที่สูงกว่า  ....เลยทำให้ต้นทุนมันต่ำลงและขายได้ราคาต่ำกว่า  (ถ้าเนี้ยบมาก ๆ เห็นรอยโมลนิดนึง ก็โดน reject ยกล็อตแล้วคับ ค่าของเสียหายพวกนี้ มันก็โดน add up มาเป็นส่วนนึงของต้นทุนที่เพิ่มขึ้นด้วยอะคับ)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
ของอุตสาหกรรมเกือบทั้งหมด defect ที่เจอมากหรือน้อยมันคือความเนี๊ยบในกระบวนการผลิตอะคับ ทั้งตัว  mold พิมพ์เอง และกระบวนการ QC ที่มีค่าการยอมรับความผิดพลาดที่สูงกว่า  ....เลยทำให้ต้นทุนมันต่ำลงและขายได้ราคาต่ำกว่า  (ถ้าเนี้ยบมาก ๆ เห็นรอยโมลนิดนึง ก็โดน reject ยกล็อตแล้วคับ ค่าของเสียหายพวกนี้ มันก็โดน add up มาเป็นส่วนนึงของต้นทุนที่เพิ่มขึ้นด้วยอะคับ)

ตามนี้เลย รอยพวกนี้ไม่มีผลต่อการใช้งาน แต่มีผลทางใจบ้าง  ;D
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ตามนี้เลย รอยพวกนี้ไม่มีผลต่อการใช้งาน แต่มีผลทางใจบ้าง  ;D

จริงครับ เวลามองไปแล้วรู้สึกว่ามันจะแยกจากกันมั้ยเนี่ย  :P

ออฟไลน์ adisakponmuang

• Jr. Member
  • **
มันรอยโมลแม่พิมพ์ครับ ไม่ใช่รอยต่อยาง เพราะก่อนเข้าโมลมันก้อกลมๆโล้นๆทั้งเส้นล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

มันแค่ลบรอยต่อแม่พพิมพ์ออก กับไม่ลบแค่นั้น เทคโนโลยี ที่แตกต่าง ต้องของ Dunlop การผลิตที่ไม่เหมือนคนอื่น แต่ผมใช้แล้วไม่ประทับใจนะ LM70...

ออฟไลน์ Sit: )

รอยต่อรอยโม ผมไม่กังวลครับ
ขอให้ตอบสนองดี เบรคดี ไม่เหิร เป็นใช้ได้

ออฟไลน์ CNX

ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรอยต่อที่ว่าครับ
แค่แบ่งปันการใช้งานจริงจากยางยี่ห้อรองในตลาด อาการคือล้อคู่หน้า พวงมาลัยไม่ตรง ปรับตั้งศูนย์ ช่างบอกว่าตั้งค่าต่างๆให้เป็นมาตรฐานแล้ว พวงมาลัยตรงได้ไม่นานสักอาทิตย์ ก็ออกอาการเป๋อีกแล้ว
เลยสลับยางคู่หน้าไปหลัง หลังมาหน้า เป็นต่างยี่ห้อต่างรุ่นกัน
จึงได้ประเด็นใหม่ว่า ล้อคู่ปัญหานั้น"ไม่กลม"
#งงไหมครับ? ฮาาาาาาา
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

มันแค่ลบรอยต่อแม่พพิมพ์ออก กับไม่ลบแค่นั้น เทคโนโลยี ที่แตกต่าง ต้องของ Dunlop การผลิตที่ไม่เหมือนคนอื่น แต่ผมใช้แล้วไม่ประทับใจนะ LM70...

ของ Dunlop เค้าเทคโนโลยีต่างยังไงครับ ไม่เคยอ่านเจอครับ

ออฟไลน์ bullyboy

พอดีกำลังจะลองเปลี่ยนยางเป็นแบรนด์ราคาประหยัดอยู่ พอดูรีวิวก็เพิ่งสังเกตเหมือนกันครับ ใน youtube จะมีรีวิว Maxxis รุ่น i-pro  ผมเห็นรอยแยกแบบนี้เลย ยัง งง ว่าทำไมมันชัดขนาดนี้ ปกติผมใช้ยางของ Bridgestone, Michelin