ผู้เขียน หัวข้อ: Audi A5 Coupe ซื้อเลยหรือรอโมเดลใหม่?  (อ่าน 5194 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondzapond

• Newbie
  • *
Audi A5 Coupe ซื้อเลยหรือรอโมเดลใหม่?
« เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 18:19:07 »
สวัสดีครับ  พอดีผมถูกใจตัว A5 Coupe มากครับ  เห็นว่าราคาดีด้วยเทียบกับ 430i 
แต่อยากมาสอบถามว่าพอ Model ใหม่ออกตัวเก่าจะราคาตกไหมครับ ,  หรือควรรอซื้อ Model ใหม่เลย 
แล้วถ้า Model ใหม่มาราคาจะเป็นยังไงบ้างครับ  เพราะมีงบค่อนข้างจำกัด 2.8ล้านคือเต็มที่แล้ว

อีกเรื่องไม่เคยขับรถยุโรปครับ A5 Coupe กะจะใช้ราวๆ 7 ปี    คิดว่า 5 ปีแรกรวมค่ายางผมน่าจะต้องเตรียมเงินประมาณ 200,000 ส่วนอีก 2ปีที่เหลือก็เตรียมไว้ราวๆ 300,000 ไม่แน่ใจพอไหมครับ

ใครที่พอมีประสบการณ์ผมรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ อยากให้รางวัลตัวเองแต่ก็พยายามพิจารณาถึงความคุ้มค่า   ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Audi A5 Coupe ซื้อเลยหรือรอโมเดลใหม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 00:01:39 »
เปิดปีใหม่มา ได้ข่าวพึ่งปรับราคาขึ้นไปเลยครับ
กลัวตัวใหม่จะปรับขึ้นไปอีก

แถมตัวนี้ว่ากันอายุตลาดโลก พึ่งจะเข้าปีที่ 6 เอง
โฉมก่อนนี้มี 8 ปีเต็มเลย
ถ้ารอ รอไม่ต่ำกว่า 2 ปีแน่ครับ

นี่พึ่งได้ไปลองนั่งตัว 40 มา
ผมว่าช่วงล่างเป็นมิตรกับผู้โดยสารหลังระดับนึงเลยนะ ไม่แข็งไม่นุ่มไแป ออกไปทางซ่อนนุ่มด้วย
แต่น่าเสียดายที่ในรถของเล่นน้อยกว่าที่คิดมากเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: Audi A5 Coupe ซื้อเลยหรือรอโมเดลใหม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 01:13:55 »
ผมมองว่าถ้าอยากได้ซื้อเลยครับ รุ่น 40TFSI คุ้มค่ากว่า 430i ครับ แต่ถ้ารุ่น 45 ผมมองว่าเพิ่มอีกหน่อยไปเอา 430i ดีกว่าครับ

ก่อนหน้านี้ผมก็ไปดูว่า แต่สีที่ต้องการไม่มีครับ รถพร้อมรับเลยมีสีให้เลือกแค่ไม่กี่ซื้อ ถ้าจะเอาสีที่ต้องการ ต้องรอหลายเดือนเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 02:32:10 »
ซื้อรถราคาเกือบ 3 ล้าน เป็นผมคงไม่เอารถอายุตลาด 6 ปีอ่ะครับ

interior ของ Audi เปลี่ยนใหม่สวยกว่าเดิมเยอะ ตัวนี้ยังเป็น Gen เก่าอยู่เลย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 09:43:49 »
คหสต นะครับ
1 ซื้อ 40 มาผมคงคาใจไปตลอด ทุกวันที่ใช้
ผมไป 45 ครับ ได้เครื่อง ได้ Quttro ได้ ช่วงล่าง ไม่เหมือนกัน
2 ผมไม่รอครับ อยากได้ จัดเลย แล้ว จบ ไม่ดูอะไรอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 13:46:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  มีประโยชน์กับผมมากๆ ตอนนี้ตัดสินใจจะซื้อแหละครับ
แต่ไป 45 ไม่ไหวครับงบไม่ถึง T^T   ผมเห็นภายนอกมันสวยดี เลยเอาแค่40 พอเท่าที่ไหว   ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเลยครับปกติขับแต่รถญี่ปุ่น 

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะครับ  ท่านไหนมีความเห็นเพิ่มเติมแนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ ntrix

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 23:10:22 »
สวัสดีครับ เผอิญเพิ่งถอย A5 Sportback มา เลยอาจไม่ตรงกับที่คุณสอบถามเล็กน้อย
แต่อยากเล่าประสบการณ์การซื้อ จนมาจบที่คันนี้(ออกรถช่วง Motor Expo ที่ผ่านมาครับ)

ผมและภรรยาได้ตั้งใจจะขยับจาก camry hybrid เดิม เป็นรถยุโรปไซส์กลางสักคัน ในงบ 2-3M และพอได้ลองขับพวก SUV กลับไม่ชอบครับ
เลยเหลือตัวเลือกคือ Volvo S60 T8, Benz C220d, BMW 330Li/320Li และสุดท้าย Audi A5 Sportback ครับ

เนื่องจากผมและภรรยาไม่แพลนจะมีลูก แต่มีหมาครับ เลยอยากได้รถที่มีพื้นที่เบาะหลัง ให้เข้าออกสะดวก เลยตัดตัวเลือก coupe ครับ
รวมทั้งตัด Benz/BMW PHEV เพราะพื้นที่กระโปรงท้ายมีแบตเตอรี่อยู่ครับ ของวอลโว่วางกลางลำ จึงไม่มีปัญหาพื้นที่กระโปรงท้าย
พอมาเจอ Audi A5 Sportback พับเบาะหลังได้ 40/20/40 แถมเปิดกว้างมาก(เหมือน BMW Series 4 Gran Coupe ที่บ้านเราไม่เอาเข้า)

A5 ตัว 40Tfsi ทำช่วงล่างมาให้ขับได้สนุกอย่างบอกไม่ถูกครับ จะว่านุ่มนวล ก็ไม่ขนาดนั้น Camryนุ่มกว่าแต่ก็ย้วยกว่า  แต่A5หนึบกว่าอย่างเห็นได้ชัดตอน
จั๊มคอสะพาน(ทดลองขับเอาให้สมจริงครับ) อาจ เพราะใช้ multi-link (5-link) ทั้งหน้าและหลัง แต่ยังมีความตึงตังเพราะยางแก้มบาง
มีเหตุรถมอเตอร์ไซค์ปาดออกจากซอยในวันทดลองขับ เลยได้ทำ moose test บนเส้นเลียบด่วนจริงๆ เลยยิ่งติดใจครับ และด้วยความเป็นคนไม่ขับรถเร็วเกิน 160
เลยไม่รู้จะออกตัว 45tfsi ขับสี่ไปทำไม เพราะที่ผ่านมา ก็ชินกับรถขับหน้า d-segment ครับ
ด้านความเงียบของรถ บอกเลยว่าเงียบกว่าทั้ง S60, C220d, 320Li/330Li ครับ วิ่งไป 140-150 ได้อย่างนิ่งๆงงๆ จนเมียฟาดเข้าให้ว่าเร็วไปถึงจะรู้ตัวครับ

แม้ว่า A5 ราคาจะดูแพงที่สุดเทียบกับ S60/330Li/320Li ที่ประกอบมาเลย์ หรือ C220d ที่ประกอบไทย เพราะแทบไม่มีส่วนลดใดๆ ประกันชั้น1 ก็ต้องซื้อเอง
แต่พอได้ลองขับทั้งหมดแล้ว และแม้ว่ายี่ห้ออื่นจะให้ส่วนลด รวมทั้งแพ็คเกจการดูแลรักษา (Audi จะนัดเช็คระยะทุกๆ 15,000กม.หรือ 1 ปีแล้วแต่ว่า
อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อนครับ และต้องจ่ายเอง ซึ่งจากตารางคร่าวๆ ครั้งนึงไม่น่าเกิน 10-12K บาทครับ ยกเว้นรอบใหญ่)
สุดท้าย จอง Audi A5 ในวันเดียวกับที่ลองขับเลยเพราะนัด Audi เป็นแบรนด์สุดท้าย และตัดสินใจง่ายเลยครับ เพราะทั้งผมและภรรยาชอบมาก

หากให้จัดประสบการณ์ที่ได้ลองขับก่อนการซื้อ ขอจัดอันดับดังนี้ครับ:

ความแรง : Volvo S60 T8 หลังติดเบาะของแท้ รองลงมาคงเป็น 330Li เครื่องและช่วงล่าง และเกียร์ ZF ทำงานผสานกันดีครับ
ความสนุกในการขับขี่ : Audi A5 ผมชอบเซ็ตอัพช่วงล่างของ Audi ที่สุดครับ และ เกียร์ S-Tronic dual-clutch ทำงานได้ดีมาก
แต่ 330Li ก็สนุกครับเพราะเครื่องแรงกว่าสูสีกับ 45Tfsi ของสี่ห่วง
ช่วงล่าง: overall feeling ถูกใจ A5 ที่สุดครับ แต่ก็มีเขว เพราะ 330Li ช่วงล่างดีมากเช่นกัน ที่น่าแปลกคือ  S60 ช่วงล่างกลับไม่ถูกใจนัก
อาจเพราะ S60 น้ำหนักตัวมากที่สุดครับ สองตันเศษๆ เพราะมีแบตเตอรี่ด้วย ส่วน C220d คิดว่าให้เป็นที่สี่ครับ
เทคโนโลยี active safety : Volvo S60 R-Design + BMW 330Li ดูจะสูสี
ความคุ้มค่า : Volvo S60 T8 Inscription Expression ตัวล่าง 2.19M คุ้มเกินคุ้ม ตัดระบบที่ good to have, but not necessaryออกเหลือแต่ความดิบ
ความสบายในการนั่งขับขี่ (ผมค่อนข้างตัวใหญ่) : Audi A5 เบาะกระชับดีมาก ตำแหน่งในการขับดีมาก
ความไม่น่าจดจำ : C220d AMG นอกจากตราดาวบนตัวรถแล้ว ผมตัดตัวเลือกแต่แรกทันทีหลังได้ทดลองขับ เพราะตัวเลือกอื่นดีกว่าแบบสัมผัสได้
ความหล่อในการก้าวลงจากรถ : Audi A5 (อันนี้ขำๆนะครับ)  :P

เอารถที่ชอบ ที่ตอบโจทย์ แล้วเราจะ appreciate รถเราไปนานๆครับ ต่อให้มีรุ่นใหม่ในปี 2023หรือ2024 
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า A5 ทรง B9.5 ตัวนี้ ยังดูไม่เก่าไปอีกนานครับ ไม่ว่าจะ coupe หรือ sportback
2022 Audi Q3 35 TFSI
2021 Audi A5 40 TFSI Sportback S-Line
2017 Accord G9 Hybrid Minor-change - Sold
2004 Honda CRV G2 2.0EL 4WD + LPG - Still running fine

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 23:15:30 »
พอดีพึ่งไปลองรถและซื้อรถในSegmentนี้มา เลยคิดว่าพอเล่าให้ฟังได้ ข้อแรกคือถามตัวเองว่าจะซื้อรถเพราะอะไรครับ เพราะชอบขับ เพราะหน้าตารถ หรืออะไร ได้คำตอบเสร็จก็ไปลองรถครับ

ที่ผมไปลองมา ความเห็นผมคือ ภายนอกและภายในรถคือสวยมากๆ รถมันขับสุภาพมาก ไม่จัดจ้านเหมือนหน้าตาครับ รถมันขับคล้ายๆCamryที่ดีขึ้นในทุกๆด้าน ตามราคาที่เพิ่มมาครับ จะต่างก็คือช่วงล่างแข็งและแน่นขึ้น พวงมาลัยหนักแน่นขึ้น บรรยากาศห้องโดยสารและตำแหน่งการขับ มันให้อารมณ์Sportมากขึ้นครับ(แต่มันขับไม่Sportเลยนะ) มันเป็นรถขับหน้าแต่เวลาขับมันไม่ให้อารมณ์รถขับหน้า(เวลาเร่งเหมือนมีใครมาลากขาเราไป)เลย แต่ก็ไม่ให้อารมณ์รถขับหลัง(เวลาเร่งเหมือนรถมันทะยานไป)เช่นกัน ถ้าโอเคกับบุคลิกการขับแบบนี้ และรับเงื่อนไขต่างๆได้(ราคา รอรถนานมากกกกก ศูนย์น้อย ค่าซ่อมแรงกว่ารถญี่ปุ่น บลาๆๆ) ก็ซื้อเลยครับ หรือถ้าไม่โอเคแต่รถมันสวยมากจนยอมทุกอย่างได้ ก็ซื้อครับ เป็นความสุขของเรา เพราะผมว่ารถมันสวยมากนะ เห็นA5 Sportbackสีแดงนี่ สวยจนละลายเลยครับ(แต่อันนั้นตัวQuattroนะครับ แต่ไม่Quattroมันก็มีBodyเดียวกันให้เลือกแหละ แค่ไม่มีสีแดง)

ส่วนเรื่องควรรอModelตัวใหม่ไหม ปกติตามCycleของรถ เวลามันออกตัวใหม่มา ราคามันจะแพงครับ แล้วก็จะค่อยๆลดไปเรื่อย(ผ่านทั้งการปรับราคา และส่วนลด) จนจะไปถูกสุดตอนเค้าจะเปลี่ยนโฉม ซื้อก่อนหล่อก่อน และได้เทคโนโลยีใหม่ ซื้อหลังถูกกว่า และงานประกอบนิ่งกว่า(เพราะรุ่นแรกๆเจอปัญหาไปหมดแล้ว)ครับ ถ้าซื้อเพราะหน้าตาก็น่าจะจบแค่นี้ครับ แต่ถ้าซื้อเพราะชอบขับ อันนี้คือที่ผมไปลองยี่ห้ออื่นมาครับ บางอันก็ไม่ตรงSegmentซะทีเดียว แต่ราคาไม่หนีกัน

Volvo S60 - จะคล้ายๆAudiครับ แต่นุ่มกว่า เก็บเสียงตอนรถวิ่งไม่ดีเท่า หล่อน้อยกว่า(วัดจากสายตาผม) เวลาเร่ง อาการความเป็นรถขับหน้าแบบเราโดนลากขาไปก็ไม่ค่อยออก(เพราะมันมีมอเตอร์ช่วยดันข้างหลัง) แต่ถ้ากดหนักๆก็ยังมีรู้สึกนะ ราคาถูกกว่า
BMW 330e - ขับมันส์มากครับ ได้ความเป็นรถขับหลังด้วย เวลาเร่งนี่ฟีลกู้ดมาก รถคล่องตัวมาก เหมือนรถมันชวนเราเล่นตลอดเวลา แต่มันก็เหนื่อยนะ ช่วงล่างแข็ง เบาะนั่งไม่สบาย
BMW 530e - เหมือน330eที่ข้อดีอยู่เกือบครบ แต่นั่งสบาย แล้วก็แลกมากับค่าตัวที่แพงขึ้น(จนอาจจะเกินงบจขพ.ไปครับ)
Merc E300e - ไม่รู้จะอธิบายยังไงไม่ให้คนใช้รถรุ่นนี้เสียใจ เอาเป็นว่ามันเหมาะกับคนชอบเบนซ์ หรือชอบหน้าตา/Interiorรถ แต่ไม่เหมาะกับผมครับ แต่ไหนๆมันก็น่าจะเกินงบจขพ.ไปแล้ว ผมก็จะแนะนำจขพ.ว่าอย่าไปยุ่งกับมันครับ แต่ถ้าจขพ.ฮึดเพิ่มงบจะเอาE300e ผมจะแนะนำให้ลองพิจารณา530eแบบหนักๆครับ

Merc C300eไม่ได้ไปลอง แต่คิดว่าPowertrainน่าจะเหมือนE300e ความสบายในการโดยสารน่าจะสบายกว่า330e ถ้าซื้อW205ตอนนี้น่าจะส่วนลดน่าจะเร้าใจมาก ถ้ารอW206ก็จะได้เทคโนโลยีใหม่ครับ
BMW 320Liไม่ได้ไปลองTestdrive แต่ผมว่าเบาะมันสบายกว่า330eอยู่นะครับ ช่วงล่างเซ็ทมาเป็นแบบนุ่มด้วย น่าจะเหมาะกับคนที่ชอบฟีลลิ่งการขับของ330e แต่อยากได้ความสบายมากขึ้น แลกกับรถมันอาจไม่แรงเท่า และไม่เกาะเท่าพวกช่วงล่างM Sport (แต่จะเอาช่วงล่างM Sportก็คิดดีๆนะครับ ถ้าไม่ใช่ช่วงล่างไฟฟ้า ปรับแข็ง-นุ่มไม่ได้ ได้แค่แข็งอย่างเดียว มันจะแข็งมาก ขับถนนกทม.ทุกวันๆ จนทนไม่ไหวก็มีครับ)

รถSUVและดีเซลผมไม่ได้ลองครับ เพราะผมไม่ค่อยชอบ

ส่วน430iผมไม่เคยลอง แต่จากที่ลอง330eกับ530e แล้วเอาไปเทียบAudi A5มา น่าจะต่างกันพอตัวครับ Bodyรถอาจจะแนวเดียวกัน แต่การขับขี่ต่างกันจนเรียกได้ว่ามันเป็นรถคนละSegment/คนละแนวกันครับ เดี๋ยวรอคนเคยลองมาตอบแล้วกันครับ แฮะๆ :P แต่ถ้าจากที่ดูหน่วยก้านแล้ว 430iน่าจะต้องไปเทียบกับAudi TTครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับจขพ.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2022, 23:21:12 โดย Boatcommando »
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 23:32:21 »
ขอนอกเรื่องนิดครับ

สาบานว่าผมกับntrixไม่เคยรู้จักกันมาก่อน คุณntrixโพสต์ไปตอนผมกำลังพิมพ์Versionแรกของโพสต์อยู่(Versionปัจจุบันผมอ่านความเห็นคุณntrixแล้วเลยแก้ไขนิดหน่อย หลักๆคือแก้ไขคำผิด กับเพิ่มสิ่งที่ผมไม่กล้าพิมพ์ในVersionแรกออกไป) แต่แปลกใจว่าความเห็นคล้ายกันมาก โดยเฉพาะ

ความไม่น่าจดจำ : C220d AMG นอกจากตราดาวบนตัวรถแล้ว ผมตัดตัวเลือกแต่แรกทันทีหลังได้ทดลองขับ เพราะตัวเลือกอื่นดีกว่าแบบสัมผัสได้

สงสัยช่วงนี้เบนซ์ฟอร์มตกจริงๆครับ :'(
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ ntrix

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2022, 09:14:13 »
บังเอิญมากเลยครับคุณ BoatCommando  แปลกใจที่ความเห็นคล้ายกันจริงๆ แถมยังเทียบกับแคมรี่เหมือนกันในเวลาใกล้ๆกัน :D
และขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ครับ!

สำหรับคุณเจ้าของโพสต์ครับ ขอให้ได้ขอให้โดน รถที่ใช่ รถที่เป็นรางวัลกับคุณเองครับ :)
2022 Audi Q3 35 TFSI
2021 Audi A5 40 TFSI Sportback S-Line
2017 Accord G9 Hybrid Minor-change - Sold
2004 Honda CRV G2 2.0EL 4WD + LPG - Still running fine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2022, 17:32:08 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ   

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 10:52:38 »
ตอนผมดู ผมดู A5 Coupe 45 TFSI Quattro S Line Black Edition เลยครับ และ ต้องตัวนี้เท่านั้น

พอเป็นตัว 40 TFSI ผมคงไม่ซื้อครับ ไปซื้อตัวอื่นดีกว่า ยกเว้นว่าจะมองแค่ว่า รถ Coupe ราคา 2 ล้านกลาง อันนี้ อาจจะใช่โจทย์ที่คุณตามหา

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2022, 10:56:36 »
ตอนผมดู ผมดู A5 Coupe 45 TFSI Quattro S Line Black Edition เลยครับ และ ต้องตัวนี้เท่านั้น

พอเป็นตัว 40 TFSI ผมคงไม่ซื้อครับ ไปซื้อตัวอื่นดีกว่า ยกเว้นว่าจะมองแค่ว่า รถ Coupe ราคา 2 ล้านกลาง อันนี้ อาจจะใช่โจทย์ที่คุณตามหา

อันนี้เห็นด้วยครับ ผมว่าขับสี่ audi ขับดีมากจริงๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 11:33:46 »
โดยส่วนตัว ถ้าของเดิมจะตกรุ่นแต่ขับแล้วถูกใจ  ผมจัดการเลยยนะครับ  เพราะรถจะตกรุ่น ปัญหาตัวรถยิ่งน้อย  หรือถ้ามีปัญหาภายหลัง อะไหล่ก็หาง่ายกว่ารถใหม่

การขับขี่ ผมเคยขับ A5 แต่เป็นตัวดีเซลที่ยุโรป และขอเทียบกับ BMW ซีรี่ส์3 และ 5 ที่ผมมีอยู่ 
การขับขี่ ถือว่าใกล้เคียงกันมากครับ  A5 ถือว่านิ่งแน่น ไม่ซุกซน
แต่ BMW จะซุกซนกว่า ท้ายปัดง่ายกว่า   ส่วนการขับขี่ทั่วไป เหมือนกัน 90% เลยทีเดียวครับ

รถ Audi เป็นรถที่ตกเวลารุ่นแล้ว คนไทยทั่วไปไม่รู้หรอกครับว่าตกรุ่น  ขนาดผมที่ติดตามรถ  ถ้าเป็ฯ Benz, BMW, Lexus พวกนี้ตกรุ่น  ผมรู้แน่นอน  แต่ Audi วิ่งมา  ผมไม่รู้จริงๆ ว่าอันนี้รถปีไหน  ไม่นับกับพวก Audi ยุคก่อน  เอาแค่ยุคประมาณ 2010 ขึ้นมาถึงปัจจุบัน  design language ของ Audi แต่ละรุ่นมันไม่เปลี่ยนไปจากรุ่นก่อนหน้านักครับ  อย่าไปกลัวว่าจะดูเชย    กลัวจะได้รถใหม่แล้วจุกจิกหนะสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2022, 11:37:12 โดย bingoman »