ผู้เขียน หัวข้อ: ความไม่สะดวกของรถEv  (อ่าน 7005 ครั้ง)

ออนไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ความไม่สะดวกของรถEv
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 08:18:23 »
แถวบ้านผม มีหลังคาทุกปั๊มครับ
ตามรูปที่คุณ Left lane driver โพสเลย
พวกมอไชค์เด็กปั๊ม รถยนคนที่ทำงานในปั๊มชอบไปเนียนจอดแช่ตลอด

อยากให้สร้างตัวกั้นไม่ให้รถเข้าไปจอด โดยปลดล็อกให้เข้าไปได้ด้วยแอปชาร์จไฟเท่านั้น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 09:55:25 »
แถวบ้านผม มีหลังคาทุกปั๊มครับ
ตามรูปที่คุณ Left lane driver โพสเลย
พวกมอไชค์เด็กปั๊ม รถยนคนที่ทำงานในปั๊มชอบไปเนียนจอดแช่ตลอด

อยากให้สร้างตัวกั้นไม่ให้รถเข้าไปจอด โดยปลดล็อกให้เข้าไปได้ด้วยแอปชาร์จไฟเท่านั้น
  พอมีหลังคาก็เป็นซะแบบนี้ แต่มันคือความสะดวกที่ต้องมีให้สำหรับรถev ฝนตกแดดออกก็สามารถชาร์ทได้ไม่ต้องรอ ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยมีรถเข้ามาชาร์ทก็ถูกยึดพื้นที่ไป  ต้องปลุกจิตสำนึก อนาคตถ้ามีรถevมากขึ้น คงไม่มีใครกล้าไปจอดแช่อีกนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 10:32:28 »
ยังไงมันก็ควรมีหลังคาจริงๆแหละครับ ต่อให้เทสกันน้ำยังไงก็เถอะ

ตอนกลางฝนหยิบหัวชาร์จออกมาอะมันไม่ดูดหรอก แต่น้ำที่หยดลงไปในรู socket อะมันจะก่อปัญหาได้ ช็อตบ้าง ชาร์จไม่เข้าบ้าง ติดๆดับๆบ้าง ขนาดโทรศัพกันน้ำถ้าน้ำขังอยู่ในรูมันเตือนไม่ชาร์จให้นะครับ

ผมห่วงเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 10:59:24 »
ที่ชาจ ไฟฟ้ามันจะดูดคนตายได้ยังไง มันเป็นไปไม่ได้เลย
ไฟฟ้าจากที่ชาจ จะจ่ายได้ ก็เมื่อ มันคุย กับ BMS/VCU ในรถยนต์แล้วเท่านั้น ถ้ามัน ยังติดต่อไม่ได้ มันไม่จ่ายครับ 

ดังนั้น ยังไงก็ไม่มีทางไฟดูดตายแน่นอนโปรดเข้าใจใหม่ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 11:14:58 »
หึหึ คนใช้รถไฟฟ้าไม่บ่น เพราะ "ทำใจ" มาแล้วไงครับ ว่าถ้า "เลือก" จะลำบาก ก็ต้องทำใจ เหมือนคนขี่ Bigbike ไปเที่ยวทั่วไทย ไม่เห็ฯมีใครบ่น ร้อน เหม็นควัน เมื่อยตูด เพราะพวกเขา "ทำใจ" แล้วว่า ตรูขี่ bigbike ไม่ใช่นั่งรถยนต์

และไอ้ด้วยความที่ "ทำใจ" มาแล้วเนี่ยแหลฃ่ะ มันเลย "ดูเหมือน" ไม่ลไบาก แต่ถ้าจะให้เทียบรถน้ำมันจริงๆ เอาแบบไม่ Bias ไม่อวยรถไฟฟ้าบ้าบอ บอกเลยว่ามันก็ "ลำบาก" ครับ
- ทำไมตรูต้องนั่งรอการเติมไฟ จะบอกว่าแค่ครึ่ง ชม หรือ 50 นาทีก็เหอะ มันทำให้การเดินทางเสียเวลามากๆ รถน้ำมันแวะเติม 10 นาทีไป ไม่หนสี่แปดอะไรทั้งนั้น แต่รถไฟฟ้านี่รอกันนาน ถึงจะบอกว่าตอนรอก็ไปช้อปปิ้งสิ...บางทีมันก็ไม่ต้องชข้อปปิ้งไหม กะอีแค่เติมพลังงานเข้าร เพื่อไปต่อ บางทีก็ต้องทำเวลา
- ทำไมตรูต้องนั่งเล่นโทสับเปิดแอร์รอในรถเป็นขั่วโมงเพื่อรอชาร์จไฟ ถามตรงๆ มันโอเคเหรอกับการ "นั่งรอเฉยๆ" เพื่อเติมพลังงานรถ แทนที่จะได้เดินทางได้อีกไกลเลยนะนั่น รถน้ำมันก็เติม 5 นาที ไปแล้ว ไปถึงที่หายค่อยนั่งเล่นโทรศัพท์ก็ได้ไหม หรือถ้าอยากนั่งเล่นโทสับวิววดีๆ ก็ขับไปหาที่วิวดีๆ เจ๋งๆ เล่นโทสับดีกว่ามานั่งรอที่แท่นชาร์จใช่หรือไม่ ตอบแบบไม่ Bias หน่อยครับ
- นี่ยัไม่นับรวมเรื่องรถน้ำมันมาจอดคา หรือรถไฟฟ้าที่รอคิวเติมนะครับ

ไม่ได้แอนตี้รถไฟฟ้าครับ อนาคตคงหามาใช้ แต่ ณ เวลานี้ ขอเหอะ มันยังไม่พร้อมกับการใช้งานบ้านเรา คนที่ใช้ส่วนใหญ่ก็คันที่ 2 ที่ 3 ของบ้าน ใช้ชิวๆ และที่สำคัญคือต้อง "ทำใจ" แล้วว่าต้องไปนั่งรอ เหมือนขับ Bigbike mี่ก็ต้อง "ทำใจ ร้อน เหม็นควัน" ครับผม

ขออนุญาตตอบ ในฐานะคนที่กำลังจะซื้อรถไฟฟ้า ภายใน 1-2 ปีนี้นะครับ

- สำหรับผม ถ้าซื้อมาแล้ว คงเน้นใช้ในเมือง และต่างจังหวัดระยะทาง 150-400 กม. เป็นหลัก โอกาสที่จะต้องถูกบังคับให้แวะปั้มแล้วรอชาร์จ 30 นาที จึงมีไม่มาก
- โอกาสที่รถน้ำมันต้องไปเติมที่ปั้มคือ 100% แต่สำหรับรถไฟฟ้า มันอาจจะเหลือแค่ 10-30% เท่านั้น คงจะพอชดเชยได้บ้างนิดหน่อย
- เรื่องจอดคา อันนี้ No comment ถ้าเจอก็ถือว่าซวยไป

ผมไม่ปฏิเสธที่จะบอกคุณ และที่บ้านว่า ถ้าเปลี่ยนมาใช้รถไฟฟ้า ชีวิตมันก็ "ลำบาก" ขึ้นจริงๆ และคงไม่สามารถใช้เป็นรถคันเดียวของบ้านได้ แต่เมื่อเทียบกับความประหยัด ความสามารถในการจอดติดเครื่องนานๆ ความเงียบ อัตราเร่ง และที่สำคัญเหนือทุกปัจจัยคือ การได้ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อม (โลกสวยอีกแล้ว) ผมว่ามันก็คุ้มอยู่

ส่วนถ้าจะรอพร้อมค่อยใช้ เช่น รอให้หัว Fast Charge มีปริมาณเท่าหัวจ่ายน้ำมัน หรือ รอให้รถไฟฟ้าสามารถชาร์จ 10-90% ภายใน 5 นาที เกรงว่ามันจะนานเกินไปครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 11:29:28 »
คืองงมาก ทำไมจะต้องไปหาที่ชาร์จนอกบ้านกัน
ก็ติดที่ชาร์จมันซะที่บ้านสิครับ
ยังไงระยะทางที่ใช้งานได้มันก็เหลือๆอยู่แล้วสำหรับ 1 วัน หรือว่าวิ่งในเมือง 3-4 ร้อยโลนี่สบายๆ

ถ้าต้องออก ตจว หรือว่าวิ่งไกลๆ ก็ใช้รถน้ำมันไป

แค่นั้นเอง ไม่เห็นจะยากตรงไหนเลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 12:07:30 »
เมืองไทยอาจไม่เหมาะกับสร้างหลังคาก็ได้ เพราะวินัยคนไทย ความักง่ายของคนบางจำพวก

มีหลังคา>ฝนตก/แดดออก>รถน้ำมันไปเนียนจอด>รถEV ไม่มีที่จอด>ปั้มโดนด่า+ต้นทุนเพิ่ม สุดท้าย ไม่ต้องสร้างมันหรอก ::) ::) ::)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 14:04:58 »
หลายๆที่มีหลังคาครับ หลายๆแห่งเช่นกันที่ไม่มี ซึ่งจะจากสาเหตุใดก็แล้วแต่ ถ้ามีหลังคามันก็ดีกว่าสำหรับผู้ที่มาชาร์จ หรือคนที่มา service อุปกรณ์ชาร์จ

ซึ่งถ้ามันไม่มี ประเทศไทยจะมีเป็นที่แรกในโลก มันก็ไม่ดีหรือครับ หลังคาเนี่ย  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[