ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเฟืองท้ายเติมเกินได้ไหม  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ new36

• Newbie
  • *
น้ำมันเฟืองท้ายเติมเกินได้ไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 08:30:07 »
ผมเอารถเบนซ์ W124 300E Code A ปี 89 ไปเปลี่ยนถ่ายนมฟท. ที่ปั๊มแห่งหนึ่ง ในคู่มือมันระบุว่า 1.1 ลิตร  แต่พอเติมไป 1.1 ลิตรแล้วก็ยังไม่เต็ม เลยเติมเพิ่มเป็น 2 ลิตร ก็ยังไม่เต็ม สุดท้ายต้องเติมถึง 3.5 ลิตร จึงจะเต็ม(ล้นออกมาทางรูเติม) ไม่ทราบว่าผมทำถูกไหมครับที่เติมจนล้นออกมา? หรือควรเติมแค่ 1.1 ลิตรตามคู่มือพอ ไม่ล้นก็ไม่เป็นไร และถ้าหากเติมนมฟท.เกินจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: น้ำมันเฟืองท้ายเติมเกินได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 08:49:31 »
ควรเติมตามคู่มือครับ

ผมก็เติมตามคู่มือ ทั้งปริมาณ และ เกรดน้ำมันเฟืองท้าย(หน้า และ หลัง) เพราะรถขับสี่ ผมจะเปลี่ยนถ่ายพร้อมกันทั้งหน้าและหลังเลย

เติมเกือบ 4 ลิตร นี่มันน้ำมันเครื่อง 1 แกลลอนเลยนะ เอาไว้ไหนเยอะขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2022, 16:31:56 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: น้ำมันเฟืองท้ายเติมเกินได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 09:30:34 »
ตามคู่มือครับ

น้ำมันเฟืองท้าย หากเติมเกินไปมาก ตอนใช้งานแล้วมีความร้องสูง มันจะมีแรงดันไอน้ำมัน

หากโชคดีมันจะดัน ทั้งไอ ทั้งน้ำมันออกทางรูล้น รูระบาย
หากโชคร้าย มันจะดันผ่านซีล แล้วซีลจะเสียรั่วไปตลอดครับ
(รวมๆ ของเฟืองท้ายนะครับ เบนซ์ไม่ทราบครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2022, 09:32:17 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 11:02:12 »
ตามคู่มือครับ

น้ำมันเฟืองท้าย หากเติมเกินไปมาก ตอนใช้งานแล้วมีความร้องสูง มันจะมีแรงดันไอน้ำมัน

หากโชคดีมันจะดัน ทั้งไอ ทั้งน้ำมันออกทางรูล้น รูระบาย
หากโชคร้าย มันจะดันผ่านซีล แล้วซีลจะเสียรั่วไปตลอดครับ
(รวมๆ ของเฟืองท้ายนะครับ เบนซ์ไม่ทราบครับ)

ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ
ล่าสุดช่างFit Auto เติมรถผมไป2ลิตร เกินกว่าคู่มือ1.2ลิตร
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 12:07:03 »
เอ๊ะ แปลกใจครับ ว่าทำไมเติมเกินไปขนาดนั้นถึงเพิ่งถึงรูเติม?

เพราะปกติแล้วเนี่ย ตำแหน่งรูเติมนี่เป็นตัวชี้วัดระดับน้ำมันเฟืองท้ายเลยนะครับ ว่าเต็มพอดีตามโรงงานกำหนดหรือไม่
ถ้าเต็มพอดีคือระดับน้ำมันต้องอยู่ที่รูเติมพอดี (เกียร์ธรรมดาก็ใช้วิธีเดียวกัน) อย่างกรณีรถของท่าน
ถ้าคู่มือระบุว่า 1.1 ลิตร ปกติเติมเข้าไปสัก 1.2 ลิตรก็จะไหลออกรูแล้ว แล้วพอน้ำมันไหลออกรู รอสักพักให้น้ำมันไหลออกเบาๆซึมๆก็ขันน๊อตปิดรูได้เลย
ซึ่งเป็นเบสิคพื้นฐานของการถ่ายน้ำมันเกียร์ธรรมดา+เฟืองท้ายที่ช่างทุกคนจะถูกสอนมา แล้วพื้ยฐานนี้ก็ใช้กับรถทุกรุ่น
ซึ่งโดยปกติแล้วแล้วเก๋งหรือกระบะทั่วไปก็จะใช้น้ำมันเฟืองท้ายอยู่ที่ 1 - 2.4 ลิตร โดยส่วนมาก ไม่เกินนี้ ยิ่งถ้าเป็นรถเก๋งส่วนมากก็ 1-1.8 ลิตรครับ
ถ้าเติม 3.5 ลิตรแล้วถึงรูเติมนี่มันรถ 6ล้อแล้วน่ะครับ...

ลองดูคลิปนี้ก็ได้ครับ รถรุ่นเดียวกับ จขกท เค้าก็เติมแบบที่ผมบอกปกติ ตรง 8.30 เค้าบอกว่าเติมไปประมาณ 1.2 ควอท (เท่ากับประมาณ 1.1ลิตร)
แล้วมันก็เริ่มล้นออกรู

ปล. แต่กรณีของ จขกท ผมไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นน่ะครับ ถึงได้เติมเยอะขนาดนั้น มันต้องมีอะไรผิดปกติแล้วละครับ.

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 16:09:41 »
3.5 นี่น้องๆ 6 ล้อเล็กละครับ ขนาดกะเปาะมันดูก็ไม่ได้ใหญ่เลยนะครับ พื้นฐานคือตามพี่ท่านบนว่า ล้นรูเป็นอันจบ