ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยตั้งรับคำถารายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 8 มกราคม 2022  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า ในอนาคต Ford ประเทศไทย มีแผนจะเอารถ Ranger, Everest และ SUV พื้นฐานเก๋งที่เป็น Hybrid หรือ EV เข้ามาจำหน่ายในไทยไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ รบกวนสอบถามครับ

1. คุณภาพรถยนต์เกาหลี  ณ.ปัจจุบันนี้ เทียบเท่ากับญี่ปุ่นแล้วหรือยังครับ  สนใจหม้อทอด แต่พ่อผมบอกว่า อย่าไปซื้อรถเกาหลี มันห่วย ปล.พ่อผมอายุ 70 เคยทำอู่แท๊กซี่สมัย Mitsu Champ III และเคยซื้อฮุนได แดวู มาและขายไป

2. ผู้ผลิตรถทั่วโลก มีอเมริกา ยุโรป จีน ญี่ปุ่น เกาหลี เรียกว่ามีทุกประเทศใหญ่ๆทั่วโลก แล้วรัสเซียมีรถสัญชาติของตนเองไหมครับ เพราะเป็นประเทศยักษ์ใหญ่ผลิตได้ทุกอย่าง แต่ไม่เคยมีใครพูดหรือมีข่าวรถรัสเซียเลย

ออฟไลน์ Rapid

• Newbie
  • *
ถ้าให้เลือกระหว่าง Lexus NX350h กับ NX450h+ ราคาต่างกัน 2แสนบาท เลือกตัวไหนดีครับ ในเรื่องการซ่อมบำรุงที่ง่าย ราคาอะไหล่ การประหยัดน้ำมัน และการใช้งานในระยะยาว ผมตั้งงบซ่อมบำรุงไว้ 1-2 แสนบาท ตลอด10ปี ถ้าจะใช้มากกว่า10ปี จะมีปัญหาหรือไม่ครับ ส่วนใหญ่ใช้รถในเมือง90% วิ่งไปกลับที่ทำงานวันละ 40 km.วิ่งปีละ 20,000 กิโลเมตร ออกเที่ยว ปีละ 1-2 ครั้ง อยากได้ตัว 450h+ เพราะมีระบบขับ 4 AWD. และเสียบ Plug ชาร์จไฟที่บ้านได้ แต่ก็กังวลเรื่องค่าซ่อมบำรุงของแบตเตอรี่ตัว 450้h ว่าแพงกว่า 350้h หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2022, 15:51:10 โดย Rapid »

ออฟไลน์ Ton Never Die

• Newbie
  • *
อยากซื้อ Corolla Altis มือสองให้คุณแม่ขับครับ มองรุ่น 1.8G โฉมที่แล้ว (2014-2018) ตอนแรกดู Civic ด้วย แต่คนแก่ขับอยากเน้นความทนทาน ไม่จุกจิก ไม่เน้นสวย เลยตัดสินใจเป็น Altis ครับ แต่ติดอยู่ตรงเดียวว่า เราจะรู้ได้อย่างไรว่า Altis คันนั้นไม่ใช่รถแท๊กซี่เก่าหรือรถวิ่งสายของสำนักงานที่ปลดประจำการมาขายต่อครับ อยากได้รถบ้านดีๆครับ พี่จิมพอจะรู้วิธีการดูบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
Toyota majesty จะกลับมาขายในอีกสองสามเดือนข้างหน้า เป็นไปได้แค่ไหนครับ เห็นบางโชว์รูมมารับจองในคลับ majesty พอดีสนใจแต่ซื้อไม่ทันครับ กลัวจะเอาเงินของไปหมุนเปล่าๆหรือสุดท้ายพยายามให้ไปเอารุ่นอื่น เสียเวลาเปล่าๆครับ แต่ถ้ากลับมาแค่นิดเดียวจริงๆแล้วจะเลิกขายถาวรจะได้รีบจองครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน

มีคำถามเกี่ยวกับ   Hyundai Ioniq 5 กับ Kia EV 6 จะเข้าไทยรึป่าวครับ แล้วราคาน่าจะประมาณเท่าไหร คิดว่าจะได้มาตรการสนับสนุนมั้ยครับ เพราะเห็นว่าไม่ได้ประกอบไทย 

ถ้าคำถามซ้ำขออภัยครับ

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ cx-8 ยังน่าซื้ออยู่มั้ยครับ เพราะได้ข่าวมาว่า cx-8 รุ่นนี้จะเป็นรุ่นสุดท้ายแล้ว กลัวระยะยาวอะไหล่หายาก ค่าบำรุงรักษาแพง

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ภรรยาฝากถามมาครับ ถ้าเปลี่ยนรถจาก X1 318d ปี 2017 ที่กำลังจะหมด BSI เป็น cx52.5 turbo
ในแง่พละกำลัง การขับขี่ ความสบาย ความสุนทรี
CX5 เป็นทางเลือกที่ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• **
สวัสดีครับ ช่วยแนะนำร้านทำช่วงล่าง Mazda 2 Skyactiv 2015
หน่อยครับไปได้ทุกที่ในกรุงเทพฯ ครับ ตอนนี้เสียงดังก๊อกๆ มากครับ

ออฟไลน์ Nuatmeow

• Newbie
  • *
Toyota cross จะมี minor change เมื่อไหร่ครับ
แล้วถ้ามีพี่ๆคิดว่าจะปรับปรุงอะไรมาให้บ้าง

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
มีความเป็นไปได้ไหมครับที่ All new everest โฉมที่พึ่งเปิดตัวจะทำ Everest raptor ออกมาเพื่อสร้างตลาด ppv พรีเมี่ยมไปเลยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับผม ขอคำปรึกษาครับ
พอดีว่า เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว นำรถไป พ่นเคลือบกันสนิมใต้ท้องมา เนื่องจากรถไปลุย แล้วท้องโดนครูดถึงเนื้อเหล็กครับ ร้านที่พ่นก็เป็นร้านที่เพื่อนๆ แนะนำกันมาและดูผลงานละพอไว้ใจได้ครับ

ทีนี้ หลังจากพ่น วันแรกก็ใช้งานปกติ วิ่งทุกวันผ่านไป3 วัน ทีนี้ ไฟโชว์ขึ้นเต็มหน้าปัด เอารถไปเข้า 0 พบว่า น้ำยาเคลือบที่ร้านพ่น ทับโดนเซนเซอร์ใต้เกือบทั้งหมด และมีเซนเซอร์  abs ช๊อตเสีย 1 ตัว ทำให้กล่อง ASTC ผิดปกติ ศูนย์แจ้งว่า เคสนี้เคลมไม่ได้เพราะโดนน้ำยาพ่นเคลือบไปโดน

ทีนี้เข้าคำถามเลย ครับ ว่า จะมีวิธีเจรจาอย่างไรให้ร้านรับผิดชอบ ค่าเสียหายครับ ที่ค่อนข้างจะวินๆและไม่หัวร้อนครับ เพราะค่าเซนเซอร์ที่เสียก็หลายพัน อยู่ครับ หรือถ้าไม่อยากมีปัญหา ก็ทำใจจ่ายเองไปและเลิกคบร้านนี้ครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Juijaja

• Newbie
  • *
การที่ Honda hrv มีพื้นฐานจาก city และ toyota corolla cross มีพื้นฐานจาก toyota altis ทำให้ทั้ง2แต่งต่างกันอย่างไรไหมครับ เขาน เรื่องความทนทานของวัสดุ หรือ อุปกรณ์ต่างๆ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ยาง265-65-17 BG HT ตัวติดรถเดิม
ลมยาง ข้างประตูเขียนว่า หน้า 29 หลัง 29 ทั้งน้ำหนักรถเปล่าและบรรทุก
แต่พอเข้าศูนย์ ๆ จะเติมให้ 35 ทุกล้อตลอด
ส่งนตัวชอบ 29 เพราะไม่เด้งมากแต่พวงมาลัยหนัก
แนะนำเติมลมเท่าไหร่ดีและทางเว็บ ทุกครั้งที่มดสอบรถ มีมาตรฐานเรื่องลมยางในรถทดสอบอย่างไรครับ

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอสอบถามต่อจากอาทิตย์ก่อนนะครับ เรื่อง toyota soluna vios ปี 2003 มีอาการเริ่มกินน้ำมันเครื่อง อาการนี้ควรรีบซ่อมหรือไม่ ถ้าหากยังไม่รีบซ่อมจะส่งผลเสียกับเครื่องยนต์มากขึ้นหรือทำให้อาการลามปานปลายไปกว่านี้ไหมครับ และรบกวนพี่ๆมีอู่เครื่องยนต์แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
นฃยางงงงงง