ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์วางเครื่อง ยาริส 1.2 วางเครื่อง nz mt  (อ่าน 3521 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
พอดีผมเห็นไม่ค่อยมีคนมารีวิว การวางเครื่องตัวนี้ แต่มีคนสนใจเยอะเลยขอเล่าประสบการณ์นะครับ ผมหัดเล่นรูปภาพลงไม่ค่อยเป็น เดี๋ยวถ้าลงได้จะตามมาทีหลังนะครับ

เริ่มด้วยรถผม เป็นยาริสโฉมหนวดปี 2017 ติดแก้สครับ ขับปีนึงเฉลี่ยประมาณ 4-5 หมื่นกม.ครับ (ติดแก้สแล้วประหยัด ไม่จริงครับ เที่ยวตลอด)

ทีนี้ผมเป็นคนขับรถเร็ว พอมาขับคันนี้รู้สึกว่ารถอืด คิกดาวน์แทบตลอดทุกครั้งเวลาแซง
รถผมมีสเต็บทำพวกท่อ เฮด กลาง ปลาย เปลี่ยนกรอง ตามวัยรุ่นนิยมนะครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่าอืด
หลังจากใช้ไปประมาณ 7 หมื่นกม. เกียร์เริ่มมีอาการคือมีเสียงจี้ดๆ ทุกครั้งเวลาเราคิกดาวน์ ขับย่องๆมีกระตุกเป็นบางครั้ง (ลืมบอก ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 2 หมื่นกม.)
พอเริ่มมีอาการ เริ่มเข้าเช็คตามศูนย์ต่างๆ เริ่มมีการโทษว่าเสียงท่อ สับเดิมไม่หาย ไล่ไปตามศูนย์ต่างๆ

หลังจากเจอศูนย์นึงบอกจะทำเรื่องเครมเกียร์ให้ ผมก็จอดรถทิ้งประมาณ 2 วัน (รอเกียร์มาถึงเอารถไปทิ้ง) ออกมาขับเงียบเหมือนเดิม
ทุกอย่างเหมือนจะจบ แต่ ไม่ใช่อย่างนั้น

นิสัยการขับยังคงเหมือนเดิม ขับเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด คิกดาวน์บ่อยๆ อาการออกอีกทีประมาณ 1.4แสน กม. ทำเรื่องเครมอีกรอบ (คันนี้ซื้อประกัน 5 ปี 1.5 แสนกม.)
หลังจากนั้นใช้มาเรื่อยๆ จนเริ่มมาครางอีกทีตอน 1.7 แสนกม. แต่ทำใจเอาแล้ว เนื่องจากหมดประกันแล้ว

จนมาถึงเส้นตายที่ 1.8 แสนกม. รถสตาทแล้วมีอาการรอบไม่นิ่ง สะอึกๆหนักเวลาเครื่องเย็น ขับไม่ค่อยได้ แต่พอร้อนแล้วหาย (ช่างคาดว่าน่าจะปะเก็นฝาสูบ หรือไม่ก็ฝาสูบ)
คาดการณ์ค่าซ่อมประมาณ 1-2 หมื่น โดยประมาณ ต้องลื้อเช็คอีกที

ผมเลยตัดสินใจวางเครื่องใหม่ ให้มันจบๆไปดีกว่า กลัวเกียร์พังอีกรอบ จะไม่คุ้มซ่อมเครื่องเอา เท่าที่ศึกษามาจะมี 4 เคส
1.ซ่อมเครื่องเดิม แล้วชนเกียร์ mt งบประมาณ 4 หมื่นบาท
2.ซ่อมเครื่องเดิม แล้วทนใช้เกียร์เดิม งบ 1-2 หมื่นบาท
3. วางเครื่อง 1nz แล้วเอาเกียร์อะไรก็ได้ ทั่วไป mt จะแพงกว่านิดหน่อย รายละเอียดแล้วแต่อู่
4.วาง 2zz ประมาณ แสนกว่า แต่แรงจี้ดจ้าด

หลังจากคิดกับแฟนแล้ว เลยคิดว่าเอากลางๆคือวางเครื่องใหม่ 1nz แล้วคันนี้ใช้แบบไม่ต้องคิดขายแล้ว เพราะคงไม่ได้อะไร
ชนเกียร์ mt ไปเลย เบื่อเรื่องเกียร์พัง กับถ้าตอนนี้ไม่ขับ อายุมากขึ้นคงไม่มีประสบการณ์ขับเบนซิล mt กับเค้าแล้ว

สอบถามหลายๆอู่มา ส่วนใหญ่รับจบที่ประมาณ 7 หมื่น เครื่องเดิมเทิร์นให้ 1-2 หมื่นแล้วแต่สภาพ แต่ติดแก้สส่วนใหญ่ไม่รับ
หลังจากคุยเรียบร้อย ผมไปจบอู่พี่วุฒิ บางบอน3 มีเพิ่มค่าแปลงเป็นคันเร่งไฟฟ้า 5000 บาท ใช้เวลาทำ 14 วัน

หลังจากไปรับรถวันแรก จะมีพวกปัญหาจุกจิก เช่น เรื่องแอร์ การเก็บงาน ถุงเกียร์ ก็ตามทยอยแก้มาเรื่อยๆ ร้านรับผิดชอบโอเค แต่ปัญหามันจะทยอยๆมา แต่อู่ก็แก้ให้เรื่อยๆ

สุดท้ายหลังจากวางมา ถ้าเทียบกับเครื่องเก่าคือ
- อัตราสิ้นเปลืองพอๆกับของเดิม ของเดิมแก้ส ผมขับได้ประมาณ 13 กม./ลิตร 1nz ผมได้ประมาณ 11 กม./ลิตร
- ความแรง เกียร์ธรรมดายูเทิร์นพร้อมที่จะกระโจนออก ยูเทิร์นง่ายขึ้นมาก ไม่มีจังหวะอมคันเร่งเลย
- รอบค่อนข้างสูงถ้าเทียบกับเครื่องเดิม เนื่องจากเป็นเกียร์ mt แต่ข้อดีคือถ้าขับทางไกล แทบไม่ต้องเชนเกียร์ลง เพราะแตะก็มา นอกจากรีบแซงกระชั้นชิด

สุดท้ายถ้าถามว่าย้อนเวลากลับไปจะยังทำแบบนี้มั้ย
ผมคงอยากขยับไป 2zz เลยถ้างบไหว ผมขับต่างจังหวัดเจอคนขับแช่ แล้วพอเราจะแซงเค้าเร่ง เครื่อง nz ยังแซงพวกนั้นลำบากถ้าเจอแบบนี้
สุดท้ายลืมบอกสเปคเครื่องที่ได้มา ของผมวาง 1nz วาล์วไฮดรอลิคมา จับดมแก้สต่อเลย ไม่ต้องตั้งวาล์ว

ถ้าผมลงรูปได้จะทยอยลงให้นะครับ แต่มีแพลนว่าจะทำเป็นคลิปยูทูบลงอยู่ ถ้าเสร็จแล้วอาจจะมาแปะลิงก์ไว้ให้นะครับ
ขอบคุณทุกคนที่อ่านจนจบนะครับ ผมก็เล่ามาสะเยอะ กลัวคนที่สนใจจะสงสัย

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ประสบการณ์วางเครื่อง ยาริส 1.2 วางเครื่อง nz mt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 20:42:31 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แบ่งปันครับ  :)

ระบบเบรคและช่วงล่างต้องทำเพิ่มเยอะไหมครับ หรือว่าได้ทำไปก่อนจะลงเครื่องใหม่อยู่แล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ประสบการณ์วางเครื่อง ยาริส 1.2 วางเครื่อง nz mt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 21:03:29 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆก็ยังไม่รอดแฮะ ตอนแรกนึกว่าตัวนี้จะยังทนสมชื่อ toyota อยู่ จริงๆสมัยก่อน 1nz จี้ดๆนี่มีเยอะนะครับ แต่ช่วงปีหลังเจอรถ turbo มาเยอะ มันเลยแผ่วๆไป แต่ผมว่าใช้งานเยอะ เอาตัวนี้มาคุ้มอยู่นะ ราคากลางๆ ถ้าทำจบแล้วมันก็ไม่ค่อยเสียอะไรเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 21:49:14 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆก็ยังไม่รอดแฮะ ตอนแรกนึกว่าตัวนี้จะยังทนสมชื่อ toyota อยู่ จริงๆสมัยก่อน 1nz จี้ดๆนี่มีเยอะนะครับ แต่ช่วงปีหลังเจอรถ turbo มาเยอะ มันเลยแผ่วๆไป แต่ผมว่าใช้งานเยอะ เอาตัวนี้มาคุ้มอยู่นะ ราคากลางๆ ถ้าทำจบแล้วมันก็ไม่ค่อยเสียอะไรเลย
cvt มันไม่ทนครับ  ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน  นโยบายเน้นลดต้นทุนครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 22:38:25 »
ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลครับ
สเตปต่อไป คิดเล่นๆนะครับ ในงบหลักหมื่น 1nzเครื่องเดิม เกียร์mt ขยับไปTurboครับ

เคยถาม2เจ้า Crv2.0N/Aเดิม ใส่Turbo 8หมื่น++ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2022, 22:54:36 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 23:24:57 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แบ่งปันครับ  :)

ระบบเบรคและช่วงล่างต้องทำเพิ่มเยอะไหมครับ หรือว่าได้ทำไปก่อนจะลงเครื่องใหม่อยู่แล้วครับ

พวกงานเซอร์วิสผมทำเองหมดเลยครับ รถวิ่งเยอะมีทยอยเสียเรื่อยๆ
- เคยขยับไปใส่จานเจาะรุ เซาะร่อง runstop สวย แต่กินผ้าเบรคมาก ผ้าเบรคใช้เหลือชุดละ 2 หมื่นกม.หมด
- ตอนนี้ใช้จานเรียบๆ trw กับผ้าเบรค nexzter ใช้ได้อยู่ครับ แต่ผมว่า googai จะหนึบกว่า
- ช่วงล่างยังไม่เคยทำไรแต่มีแพลนเปลี่ยนแล้วครับ เลขไมล์เยอะแล้ว
- โช้คตอนนี้เป็นสตรัท jw ครับ
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 23:28:37 »
สเตปต่อไป คิดเล่นๆนะครับ ในงบหลักหมื่น 1nzเครื่องเดิม เกียร์mt ขยับไปTurboครับ

เคยถาม2เจ้า Crv2.0N/Aเดิม ใส่Turbo 8หมื่น++ครับ

ตอนนี้แพลนว่าจะเริ่มจากใส่กล่องก่อนครับ ไปเทอร์โบจะได้ลดลงไปหน่อย
เครื่องตัวนี้ของเล่นเยอะ ราคาไม่แพงเลย ของเล่นแต่ละอย่าง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 05:36:02 »

ต้องเทียบกับวิธีการขับด้วยครับ
จะเห็นได้ชัดขึ้นถ้าขับวิธีเดียวกันบนเครื่องและเกียร์ตัวอื่น
แล้วเทียบความทนทานว่าเครื่องอื่นๆ รองรับได้นานเท่าไหร่

ออฟไลน์ Salmon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:20:35 »
เข้าใจอารมของ จขกท คงยังไม่จบแบบว่าเสียตังทำแล้วแต่ยังแรงไม่ถึงใจ คนยังแรงกว่ารถ
น่ากัดฟันไปวาง K24 ดึงๆ พุ่งๆไปเลย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:28:33 »

ตอนนี้แพลนว่าจะเริ่มจากใส่กล่องก่อนครับ ไปเทอร์โบจะได้ลดลงไปหน่อย
เครื่องตัวนี้ของเล่นเยอะ ราคาไม่แพงเลย ของเล่นแต่ละอย่าง
ถ้าจะลงโบก็งบต้องถึงหน่อยนะครับ และรับกับความจุกจิกของมันได้ ผมเคยลงกับ city ตัว 2010 เกียร์ออโต้ธรรมดา บูสนิดเดียว 0.4 ใส่ได้ 2 อาทิตย์ถอดขาย เพราะมันรักอู่มาก รถต้องใช้ทุกวัน แต่ของแบบนี้ถ้ามีงบใจรักก็ลุยครับหาอู่ทำดีๆน่าจะจบ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:29:08 »
รถสมบูรณ์ เกียร์ทน ใช้กันยาวๆ บำรุงง่าย แถมประหยัดสุขทุกทีที่ขับครับ
เรื่องความแรงลองใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ แล้วลากให้สุดรอบ
ทำช่วงล่างและเบรกให้ดี น่าจะพอไหวครับ  ;)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:49:32 »
ข่าวว่าตัวนี้ MT 0-100มี10วิเองนิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 09:12:42 »
ถ้าใช้รถแล้ว ซ่อมไม่จบ หรือ ต้องซ่อมเรื่อยๆ

ผมก็อาจจะเป็นคนนึง ที่ยกเครื่องเดิมทิ้ง แล้ว ยัดเครื่องใหม่ลงไป

เจ้าของโพสต์ มีแผนกว่าจะวาง 2ZZ ผมว่าก็น่าจะ 2ZZ ไปเลย

เพราะดูแล้ว เจ้าของโพสต์เอง ก็เหมือนจะไม่พอ และ ไม่จบอีก เพราะจะมีใส่กล่อง แล้วถ้าไม่พอใจ จะลามไปยัดเทอร์โบต่ออีกสเตป(เดาไว้ก่อน)

ถ้าเป็นผม ผมจะยก K20 ฝาขาว เครื่องบ้านเรานี่ละ ราคาไม่แพงด้วย แล้ว ยัดเทอร์โบ จูน E85 ไปเลย งบจบไม่ได้แพงครับ ถูกกว่า 2ZZ ที่บอกว่า แสนกว่าด้วยซ้ำ

K20 เทอร์โบ ผมว่า จบ ทุกความต้องการ ไม่ต้อง K24 ก็ได้ เครื่องใหญ่ไป

้ถ้าต้องยกเครื่อง ผมไม่เคยซีเรียสกับยี่ห้อเดียวกัน หรือ ข้ามค่าย เพราะยังไงซะ มันก็ไม่ใช่เครื่องในบอดี้ตัวเองอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 17:50:01 »
ข่าวว่าตัวนี้ MT 0-100มี10วิเองนิ

เดิมๆมา 10 วิโดยประมาณครับ ออกตัวแรงจริงครับเกียร์ mt

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 00:11:34 »

เดิมๆมา 10 วิโดยประมาณครับ ออกตัวแรงจริงครับเกียร์ mt
ถ้าเป็น 2ZZ เดิมๆในยาริส ผมว่าน่าจะมี 7 วิ หรืออาจจะถึงขั้น 6 วิได้เลยครับ ^^ วางในอัลติสเดิมๆจะอยู่ราวๆ 7-8 วิครับ ขอให้สนุกกับก่รแต่งรถครับ ความสุขของบางคนไม่ใช่การได้รถที่จบเลยในครั้งเดียว แต่เป็นการค่อยๆขยับทีละนิด ทุกการขยับแม้จะเล็กน้อยก็สนุกที่ได้เห็นมันพัฒนาขึ้นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 08:26:04 »
ยาริสตัวนี้ผมก็เคยใช้นะครับ ไม่แปลกใจที่จะต้องกระทืบคันเร่งบ่อยๆ ตอนผมใช้งานขับเรื่อยๆมาทำงาน ยังมีรอบเครื่อง5-6000 บ่อยๆ เหยียบเร่งคือต้องเหยียบหมดอย่างเดียว แต่ผมใช้อยู่ หมื่นกว่ากม. ก็ขายไปแล้วครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 13:12:31 »
เข้ามายืนยันว่าติดแก๊สแล้วประหยัดไม่จริงครับ
เทียวบ่อยขึ้น กินข้าวแพงขึ้น

ขอให้สนุกกับเครื่องใหม่ด้วยนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 15:25:56 »
ผมใช้ Yaris Ativ 1.2 ขนาดรถผมตูดเพรียวกว่า ผมยังรู้สึกเลยว่า ต้องกดให้รอบราวๆ 5 พันรอบครับจึงจะวิ่งดี

ต่างกับ Vios 1.5 CVT ตัวใหม่ มาก อันนั้นวิ่งมันขับคนละเรื่องเลย ทั้งที่ช่วงล่างเหมือนกัน

ผมว่าส่วนนึงที่เกียร์ไปเร็ว เพราะว่า จขกท ติดแก๊ซด้วยไหมครับ ความร้อนในห้องเครื่องสูงกว่าปกติ แล้วก็พัดลมหน้าเครื่องตัวนี้ ได้เปลี่ยนบ้างไหมครับ ปกติมันใช้ได้ราวๆ 8 หมื่นโลครับ อาจจะไม่ดีแล้ว เลยทำให้ความร้อนสะสมสูงครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 11:14:40 »
ผมใช้ Yaris Ativ 1.2 ขนาดรถผมตูดเพรียวกว่า ผมยังรู้สึกเลยว่า ต้องกดให้รอบราวๆ 5 พันรอบครับจึงจะวิ่งดี

ต่างกับ Vios 1.5 CVT ตัวใหม่ มาก อันนั้นวิ่งมันขับคนละเรื่องเลย ทั้งที่ช่วงล่างเหมือนกัน

ผมว่าส่วนนึงที่เกียร์ไปเร็ว เพราะว่า จขกท ติดแก๊ซด้วยไหมครับ ความร้อนในห้องเครื่องสูงกว่าปกติ แล้วก็พัดลมหน้าเครื่องตัวนี้ ได้เปลี่ยนบ้างไหมครับ ปกติมันใช้ได้ราวๆ 8 หมื่นโลครับ อาจจะไม่ดีแล้ว เลยทำให้ความร้อนสะสมสูงครับ

ผมเปลี่ยนตอนแสนกิโลครับ มีเกจ obd ดูว่าร้อนขึ้นผิดปกติ เครมศูนย์มาฟรีครับ เพราะมีอาการ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 14:37:34 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ สงสัยว่าตอนนี้เปลี่ยนมานานเท่าไหร่แล้ว และจบรึยังครับหรือยังมีต้องแก้จุกจิกอะไรอยู่อีกมั้ย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 14:58:09 »
ขอบคุณมากครับผม

พอดีที่ทำงาน มีรถยาริสปลดประจำการ ไม่เคยมีออุบัติเหตุ มีแต่รอยหินดีด
แต่วิ่งไป เกือบ 3 แสนกิโลฯ แล้ว เพราะให้เซลใช้

คิดอยู่ว่า ถ้าขายราคาไม่แพง จะซื้อ เอามาทำเล่นหนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 15:13:56 »
ขอบคุณมากครับผม

พอดีที่ทำงาน มีรถยาริสปลดประจำการ ไม่เคยมีออุบัติเหตุ มีแต่รอยหินดีด
แต่วิ่งไป เกือบ 3 แสนกิโลฯ แล้ว เพราะให้เซลใช้

คิดอยู่ว่า ถ้าขายราคาไม่แพง จะซื้อ เอามาทำเล่นหนะครับ

อะไหล่ตัวถังเปลี่ยนง่ายครับ ผมเปลี่ยนพวกลูกปืนล้อ เบรคเองได้เลย ผมว่าระยะยาวดูแลง่าย