ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า3 หมดประกัน 3ปี เข้าศูนย์เช็คระยะ 70,000โล แพงอย่าที่ว่าากันไหมลองชม  (อ่าน 5135 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
มาอีกแล้วครับ ครั้งก่อนโพสรีวิวนำมาสด้า 2 อายุ 7ปีเข้าศูนย์ไปแล้ว รอบนี้ เอามาสด้า 3 อายุ 4 ปี พึ่งหมดประกันเมื่อปีก่อน โดนอะไรบ้าง ขอเล่าคร่าวๆดังนี้

ครั้งนี้ผมนัดเข้าเช็คระยะปรกติและเช่นเคย สำหรับคันนี้ผมก็ตั้งใจจะเข้าศูนย์ไปตลอดเช่นกัน โดยที่ตั้งใจไว้ก่อนเข้าทำ คือจะเข้าเช็คระยะปรกติ และเมื่อเสร็จแล้วจะเอารถเข้าไปสลับยางที่ B-quik ต่อเลย .. เพราะคิดว่าสลับยางที่ศูนย์น่าจะมีค่าใช้จ่าย และผมกะใช้แต้ม AIS เป็นส่วนลดที่ B-quik ซึ่งน่าจะถูกกว่า ..

เมื่อพนักงานแจ้งรายการที่ทำพนักงานแจ้งว่ามีสลับยางด้วย ผมได้ยินจึงถามไปว่า มีค่าใช้จ่ายไหม พนักงานแจ้งว่าไม่มีค่าใช้จ่าย ก็ดีเลยไม่ต้องไปเสียเงิน

สุดท้าย ก็ตามรายการครับ สลับยางฟรีเฉย ไม่รู้ที่อื่นฟรีไหม และมีการทำความสะอาดเบรคด้วยซึ่งผมนั่งดูอยู่คือเค้าเอากระดาษทรายมาลูบๆที่จานเบรคทั้ง 4ล้อ

สรุปรวมมา ค่าแรง 600บาท สิ่งที่ได้ สลับยาง + ทำความสะอาดเบรค และล้างรถล้างห้องเครื่องให้เหมือนเคย ..

เป็นไงบ้างครับ ค่าแรงแสนแพงของมาสด้า ได้แบบนี้ คิดว่าโดนฟันกันอยู่ไหม ...

ออฟไลน์ chaithawat

ต้องเทียบรายการซ่อมครับ ค่าแรงคิดเป็นหน่วยแต่ละจุดที่ทำ
เช็คระยะตามปกติแบบนี้ สลับล้อ ล้างรถที่ไหนๆก็ฟรีครับ นิสสัน โตต้า พันกว่าบาทก็บ่อยครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าไม่ใช่รอบใหญ่ อย่างเปลี่ยนกรอง, หัวเทียน  ก็ราคาถูกๆนี่ละครับ 
ถ้ารอบใหญ่ๆ รถเล็กๆ เจ้าตลาดก็มี 6พันขึ้นเหมือนกันครับ
ผมชอบตรง น้ำมันเครื่อง มันไม่แพงดีครับ การใช้งานทั่วไปถือว่าเหลือๆครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ก็ดูราคามาตรฐานในส่วนของราคาอะไหล่และน้ำมันเครื่อง แต่ค่าแรงดูสูงไปนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ CHANOM

รอบเลขคี่ เราว่าราคามาตรฐานนะคะ ค่าแรงศูนย์นี้ถือว่าถูกเลย แถวบ้านเรามีแต่ 7xx บาททั้งนั้นเลย
อาจจะต้องมารอดูรอบ 80,000 กม กันนอีกทีนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ deertesla

ถือว่าราคาไม่แพงเลยครับ ดีกว่าอดีตพี่น้องอย่างฟอร์ดที่ราคาแพงมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

เช็คแบบนี้ผมไม่เคยได้ค่าแรง 0.8ชมเลยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

รอบเลขคี่เลยถูกครับ
เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง+กรอง ยังโดนค่าแรงตั้ง600
รอบที่แล้วตอน 6หมื่นโล จขกท โดนไปเท่าไหร่ครับ

ปล. ขับ Mazda3 sky เหมือนกันครับ เห็นราคาปีกนกล่างกับแผงคอยล์ร้อนแล้วหนาวเลยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

ถูกกว่าฮอนด้าอีก  เอา city hb ไปเช็คระยะ 50,000 มาเดือนก่อน มีแค่น้ำมันเครื่องกับเพิ่มเปลี่ยนกรอง แพงกว่านี้ 200 เบรคก็ไม่ได้เช็คด้วยนะ

ออฟไลน์ Tien.W

รอบเลขคี่ มันมีแค่ น้ำมันเครื่อง กับ ไส้กรอง นี่นา

HONDA ผมสั่งไม่เช็คเบรค คิด ช.ม.งานแค่ 0.5 ช.ม. อ่ะ ตกค่าแรงถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว 230 บาท (สมัย ค่าแรง 460 บาท/ช.ม.นะ)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

โดยรวมถูกดีครับ โดยเฉพาะค่าแรง สมัย 4 ปี ที่แล้วเอา mazda3 2.0 BL เข้าศูนย์ลุมพินี ก่อน vat ถ้าจำไม่ผิด ชม ละ 890 ไม่รู้ตอนนี้ย้ายไปสาทรแล้วขึ้นค่าแรงไปขนาดไหนละ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ขอตอบในฐานะคนใช้ mazda​3 skyactiv​2014 มา 180,000 กม. นะครับ
ตั้งแต่ 0-120,000 กม. เข้าศูนย์​ตลอด จริงๆมันไม่แพงนะ แต่มันเสียเวลา ผมเลยไม่เอาเข้า
ถามว่าอะไหล่แพง มันแล้วแต่รายการด้วยครับ เช่น หัวเทียนหัวละ 660 ปีกนกข้างละ 8500 ลูกปืนล้อจำราคาไม่ได้ แต่แพงแน่นอน
ถ้าของแพงผมก็มาเล่นนอกศูนย์​ครับ อะไหล่​เทียบก็พอมีบ้าง แต่ทำใจเลย คือ อะไหล่​นอกก็แพงกว่ารุ่นอื่น ซื้อทียกชิ้น อย่างลูกปืน มาทั้งดุม รถผมแตกตอน 140,000 เล่นของเทียบยังข้างละ 2 พัน ไหนๆก็ทำแล้ว ก็เลยจัดปีกนกนอก คู่ละ 8,xxx เปลี่ยนทีเดียวเลย

ผ้าเบรค จัด Nexzter​ Prospec​ ราคาเท่าของศูนย์​ หน้า 2800 หลัง 2300

โช้ครั่วตอน 90,000 เครม 0 มารั่วอีกตอน 160,000​ เปลี่ยน​เป็น Monroe oespectrum​ 4 ตัว หมื่นมีทอน

เดือนหน้ากลับเข้าศูนย์​เปลี่ยนกรองเบนซิน กรองน้ำมัน​เกียร์​ น้ำมันเครื่อง รวมๆ มีหมื่นแน่ๆ

เทียบกับ Altis ตัวก่อน dual vvti เข้าศูนย์​ทีก็ไม่ถูกนะครับ ที่บอกอะไหล่ถูก สงสัยเกรดแทกซี่แน่เลย
vigo พ่อผมก็แทบไม่ต่างกัน เชคระยะที 3,000+

ใครหมดประกันอยากเซฟตัง ทุกยี่ห้อทุกรุ่นเลย คือ กรองอากาศ กรองแอร์​ ใช้ของ Denso ใน Lazada​Shopee​ ก็ถูกลงเยอะครับ ใบปัดทั้งก้านของ 3M คู่ละ 250 ใช้ได้ 2 ฝนเปลี่ยนที ประหยัดไปเยอะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สลับล้อ ไม่มีที่ไหนเค้าคิดค่าแรงครับ
คิดค่าแรงเพิ่มคือ ถ่วงล้อ

และไม่ใช่ทุกศูนย์ที่จะล้างเบรกล้างห้องเครื่องให้
เพราะไปมา 4 ที่ สุดท้ายพ่อผมก็ต้องมาเช็ดรถเองหลังเข้ามาทั้ง 4 ที่อยู่ดี
ล่าสุดผมก็โดนค่าแรงเจียจานไป 1 ชม. เต็ม

ยังไงส่วนตัวที่เคยใช้มา ก็ว่า แพง ครับ ถ้ารับได้ก็จ่ายกันไปครับ
ตอนนี้ขอทำเองล่ะ เห็นคุณค่าของเงินมากขึ้นแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CNX

ถ้าไม่ยึดติดอะไรกับศูนย์ ไม่ต้องการสมุดบันทึกประวัติสวย
รายการเปลี่ยนของเหลว น ม เครื่อง เกียร์ เบรก หล่อเย็น
กรองฝุ่นแอร์ กรองอากาศเครื่อง อะไหล่อื่นๆ
ทำอู่ ทำข้างนอก เหลือเงินเติมน้ำมันรถหลายร้อยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Left lane driver

ค่าแรงเช็คระยะถูกกว่า Toyota อีก (ถ้าคิดตามที่จ่ายจริง ไม่ได้คิดต่อชั่วโมง)

Vios เช็คระยะรอบเล็กราคาก็แทบไม่ต่างจากนี้  แต่ได้แค่น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์
นี่เทียบข้าม segment เลยนะ

ออฟไลน์ V221

เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง+กรอง ยังโดนค่าแรงตั้ง600
รอบที่แล้วตอน 6หมื่นโล จขกท โดนไปเท่าไหร่ครับ

ปล. ขับ Mazda3 sky เหมือนกันครับ เห็นราคาปีกนกล่างกับแผงคอยล์ร้อนแล้วหนาวเลยครับ
ปีกนกล่างToyotaก็ไม่ถูกนะครับ ราคาเกินหมื่นเหมือนกัน เคยโดนเปลี่ยนของCamryตัวเก่ามาแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องหรือยังครับ ?

ออฟไลน์ mongolias

CX5 ตอนเช็ค 1.3แสนก็โดนไป สองพันปลายๆนี่แหละถ้าจำไม่ผิด
แต่ตอน 1.2 แสน คลับคราโดนไปหมื่นกว่าบาทมั๊ง 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รอบเลขคี่ ก็ปกติ แต่ค่าแรงก็ยังแพงอยู่ดี

ถ้าจะถูกจะแพง ลองไปเทียบเวลามีเปลี่ยนอะไหล่ ดูครับ จะรู้ซึ้งเลยว่าถูกหรือแพง

Mazda3 Sky จำได้ว่า รอบแสนโล เปลี่ยนปีกนกหน้า(น่าจะ ซ้าย+ขวา) มา 2 หมื่นกว่า ครับ

ถ้าไม่ยึดติดอะไรกับศูนย์ ไม่ต้องการสมุดบันทึกประวัติสวย
รายการเปลี่ยนของเหลว น ม เครื่อง เกียร์ เบรก หล่อเย็น
กรองฝุ่นแอร์ กรองอากาศเครื่อง อะไหล่อื่นๆ
ทำอู่ ทำข้างนอก เหลือเงินเติมน้ำมันรถหลายร้อยครับ

ที่เข้าศูนย์ตลอดสำหรับผมคือซื้อบริการครับ
อย่างแรกการเข้าศูนย์เค้าก็มีที่นั่งดีๆให้นั่งรอ ห้องแอร์ มีกาแฟสด .. แถมล้างรถให้อีกซึ่งตรงนี้อู่ไม่มี
และที่สำคัญที่หัวใบเสร็จเค้าระบุไว้ว่า รับประกันอะไหล่ 12เดือน หรือ 2หมื่นกิโล และรับประกันงานซ่อม อีก 3 เดือนน่ะครับ

สลับล้อ ไม่มีที่ไหนเค้าคิดค่าแรงครับ
คิดค่าแรงเพิ่มคือ ถ่วงล้อ

และไม่ใช่ทุกศูนย์ที่จะล้างเบรกล้างห้องเครื่องให้
เพราะไปมา 4 ที่ สุดท้ายพ่อผมก็ต้องมาเช็ดรถเองหลังเข้ามาทั้ง 4 ที่อยู่ดี
ล่าสุดผมก็โดนค่าแรงเจียจานไป 1 ชม. เต็ม

ยังไงส่วนตัวที่เคยใช้มา ก็ว่า แพง ครับ ถ้ารับได้ก็จ่ายกันไปครับ
ตอนนี้ขอทำเองล่ะ เห็นคุณค่าของเงินมากขึ้นแล้วครับ

ทีแรกสลับยางผมคิดว่าเสียเงินครับ เพราะค้นจากกระทู้เก่ามีแต่คนบอกว่าไม่ฟรี ลองดูลิงค์นี้

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=63411.0

ดังนั้นผมจึงตั้งใจว่า คงต้องไปสลับข้างนอกแต่สุดท้ายเค้าฟรีให้ซึ่งก็เกินคาด ..
ส่วนการล้างห้องเครื่องศูนย์นี้ทำเป็นมาตราฐานทุกคัน ถ้าห้องเครื่องสกปรก แนะนำมาลำลูกกาคลอง 4 ครับ ล้างข้างนอก 500ไม่พอนะ ... แต่ที่นี่ล้างฟรี .... 

ออฟไลน์ SUN-PS

สลับยางศูนย์เลกซัสคิดเงินนะครับ รู้สึกจะ700บาทถ้าจำไม่ผิด
หมดการันตี ผมเลยเข้าอู่นอก ประหยัดไปสามเท่า

ออฟไลน์ 20TRF

ดูของมาสด้าแล้วหันมาดูบิลซูบารุเรา  :'( :'(

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ของสิ้นเปลืองไม่ต่างมากหรอกครับ ถ้าไปเจอพวกอะไหล่ช่วงล่างก็หนาวสันหลังอยู่ ดีผมขายไปแล้วเลยยังไม่โดน 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mamaman

ก็แค่เช้คระยะ ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่อะไร จะแพงได้ไงครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
Mazda 2 de ผมเข้าศูนย์ตลอดเพราะต้องการบิล VAT

ไม่แพงอย่างที่คิดครับ รอบละ 2000 บาท
ยกเว้นรอบแสนกว่าๆ เจอไปสองหมื่นพัดลมแอร์กับอะไรก็ไม่รู้

ออฟไลน์ shando

น้ำมันเครื่องถูกจริงๆครับ ตอนเอาCX5ไปเช็คระยะเห็นราคาน้ำมันเครื่องนี่งงเลยว่าเอากึ่งสังเคราะห์มาใส่ให้รึเปล่า เพราะตอนเช็คระยะโตต้าเจอค่าน้ำมันเครื่อง2000+ตลอด จนต้องหาศูนย์ที่ยอมให้หิ้วไปเอง

แต่ที่เซงเลยคือโดนค่าเปลี่ยนแบตไป3000กว่า ยอมให้เปลี่ยนเข้าใจว่าจะเอาของศูนย์เหมือนลูกเดิมหรือSMFใส่ให้ ที่ไหนได้ใส่แบตน้ำกรดธรรมดาเลย เปลี่ยนเองข้างนอกคงไม่ถึง2000

ออฟไลน์ dekdemo

พนักงานล้าง-ทำความสะอาดรถ กับ พนักงานเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลือง-เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะกำหนด คือพนักงานคนเดียวกันหรือไม่ครับ

พนักงานล้าง-ทำความสะอาดรถ กับ พนักงานเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลือง-เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะกำหนด คือพนักงานคนเดียวกันหรือไม่ครับ

คนละคนครับ

พนักงานที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ในช่อง service มีพนักงาน 2 คนครับ ช่วยกันทำ
ส่วนการล้างทำความสะอาด จะเป็นอีกชุดนึงซึ่งอยู่อีกจุดนึง มีคนล้างประมาณ6-7 คน ซึ่งตรงนี้จะเป็นการล้างทำความสะอาดพวกรอยนิ้วมือหรือคราบน้ำมันที่เกิดขึ้นตอน sevice ครับ