ผู้เขียน หัวข้อ: Mini MPV ตัวไหนน่าสนครับ  (อ่าน 2265 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Mini MPV ตัวไหนน่าสนครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 09:29:57 »
โจทย์คืออยากได้ประตูสไลด์ ขนาดยาวไม่เกิน 4.7เมตร ยาวมากสุด(เท่าที่จะรับได้แต่ไม่ค่อยชอบ)คือ 4.9เมตร ครับ
เบาะแถมสองเป็น กัปตันซีท สามารถเดินข้ามไปแถวสามได้เลยโดยไม่ต้องพับเบาะ ครับ
1. Toyota Voxy
2. Nissan Serena
3. Honda Odyssey absolute
4. Honda Stepwgn Spada

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: Mini MPV ตัวไหนน่าสนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 09:42:10 »
ตามโจทย์ 1. Toyota Voxy ครับ
แต่เป็นผม เล่น Velfire มือ2 ปีใหม่ๆ เครื่องเบนซินล้วน น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 10:00:29 »
นำเข้าล้วน :P :P 
จากโจทย์เป็นผมไป

Voxy ครับ

แต่ ถ้่ห่วงเรื่งอะไหล่หลายชิ้น 
ผมว่า serena เพราะสั่งจากมาเลย์ได้    เร็วกว่ามาจากญี่ปุ่นแน่นอน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 11:58:32 »
stepwgn จะดูโปร่งๆ ชอบไหมครับ อะไหล่น่าจะหาไม่ยากบ้านเรา

แต่ส่วนตัวผมก็คงไป voxy นะ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 13:43:28 »
ถ้าเป็นรถเก่า แนะนำ Honda ทั้ง 2 รุ่น
ถ้าเป็นป้ายแดง ผมแนะนำ Odyssey รุ่นเดียวครับ

รถ estima ของญาติ เคยประสบอุบัติเหตุ​โดนชนท้าย
รอกระจกข้างบานหลังสุด 6 เดือนเต็มๆ(ส่วนกระจกลานหลัง ได้อะไหล่กระโปรงหลังจากเซียงกง)​

ประเทศไทยมีกฏหมายไม่อนุญาติให้นำเข้ากระจกรถยนต์ครับ ต้องผ่านมอก.ก่อน

ตามนี้ จะมี odyssey และ step ตัวที่ honda เคยขาย นำกระจกเข้ามาได้ผ่านทาง 0

ส่วนของญาติผม ที่ได้มาเพราะทางร้านกระจกซ่อนมากับซากรถครับ

เรื่องจริงที่เกรย์มาร์เก็ตไม่เคยบอก เพราะแม้แต่เกรย์ผู้นำเข้ารถมาทั้งคัน ยังเบิกกระจกจากทางฝั่งญี่ปุ่นให้ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2022, 13:45:14 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 21:22:50 »
ถ้าเป็นรถเก่า แนะนำ Honda ทั้ง 2 รุ่น
ถ้าเป็นป้ายแดง ผมแนะนำ Odyssey รุ่นเดียวครับ

รถ estima ของญาติ เคยประสบอุบัติเหตุ​โดนชนท้าย
รอกระจกข้างบานหลังสุด 6 เดือนเต็มๆ(ส่วนกระจกลานหลัง ได้อะไหล่กระโปรงหลังจากเซียงกง)​

ประเทศไทยมีกฏหมายไม่อนุญาติให้นำเข้ากระจกรถยนต์ครับ ต้องผ่านมอก.ก่อน

ตามนี้ จะมี odyssey และ step ตัวที่ honda เคยขาย นำกระจกเข้ามาได้ผ่านทาง 0

ส่วนของญาติผม ที่ได้มาเพราะทางร้านกระจกซ่อนมากับซากรถครับ

เรื่องจริงที่เกรย์มาร์เก็ตไม่เคยบอก เพราะแม้แต่เกรย์ผู้นำเข้ารถมาทั้งคัน ยังเบิกกระจกจากทางฝั่งญี่ปุ่นให้ไม่ได้เลย

ตามนี้เลยครับ
กระจกรถความจริงที่คยขายมักจะไม่บอกคุณ

หารถที่มีขายในบ้านเราโดยศูนย์ก่อน เพื่อความอุ่นใจ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 00:32:06 »

ตามนี้เลยครับ
กระจกรถความจริงที่คยขายมักจะไม่บอกคุณ

หารถที่มีขายในบ้านเราโดยศูนย์ก่อน เพื่อความอุ่นใจ

เสียดายพี่โตไม่เอา Voxy มาขายไทย รถดี ญี่ปุ่นใช้กันเยอะ เหมาะกับ กทม และสังคมผู้สูงอายุ ใครเชียร์ให้ไปเอา MPV คันใหญ่ๆ ลองให้คนแก่ขึ้นเค้าชอบMINI MPV กันมากกว่าทั้งนั้นเลย เวลานั่ง เวลาออกไม่ต้องปีน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 23:06:36 »

เรื่องกระจกต้องขอ มอก.จริงครับ แต่ผมกลับมีประสบการณ์ตรงข้ามกัน ตอนกระจกหน้าAudi A8ร้าว ศูนย์Audi Thailand แจ้งว่ายังไม่สามารถนำเข้าเพราะต้องขอ มอก.ก่อน ผมจึงให้เกรย์สั่งให้ซึ่งนำเข้ามาเปลี่ยนได้ อีกคันคือรถAlphard ของลูกพี่ลูกน้องเป็นรถศูนย์ กระจกบานหลังแตก ศูนย์บอกต้องรอ90วัน น้องผมไปหากระจกจากเกรย์มาได้
BMW 750E M SPORT