ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ รถPPV 4x4 ระหว่าง Everestตัวเดิม กับ Mu-X ปัจจุบัน  (อ่าน 3780 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
คุณพ่อกำลังสนใจหา PPV มาแทน Mitsu Space Wagonที่ใช้มาจนเก่ามากแล้ว คุณพ่อเทใจไป Isuzu Mu-X 4x4 เพราะรถใหม่สดกว่า
แต่ทางผมกับพี่แอบมีใจกับ Everest ตัวเดิมอยู่บ้าง ถึงจะตกรุ่นแล้วแต่ความรู้สึกว่ามันยังมีความน่าใช้อยู่และเห็นว่าตอนนี้มีส่วนลดเพิ่มทำให้ราคาทั้ง2รุ่นมาใกล้เคียงกัน

ยังไม่ได้ไปลองขับทั้ง2รุ่นครับ คิดว่าเสาร์-อาทิตย์นี้อาจจะไปศูนย์ดูเทียบกันแต่อยากได้ข้อคิด ข้อเปรียบเทียบจากเพื่อนๆในนี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
การขับขี่ everest น่าจะดีกว่านะครับ แต่ isuzu น่าจะยังเปนแบรนที่ใช้แล้วสบายใจกว่า โดยเฉพาะผู้มหญ่

สุดท้ายถ้าซท้อให้เขาใช้ พาเขาไปลองขับดีกว่า เอาที่เขาชอบ + ระบบความปลอดภัยที่ควรจะมี

ออฟไลน์ Auto

ถ้าคุณพ่อใช้ผมวว่าฟันธงไปว่า ISUZU    เพราะคนมีอายุใช้ไม่ได้ต้องการการขับขี่ที่ดีเลิศอะไรขนาดนั้น   น่าจะพอใจกับช่วงล่างและเครื่องยนต์ ISUZU  มากกว่า

ออฟไลน์ Teera

ชอบ Everst มากกว่า Mu x เรื่องเดียวคือ ตัว Top มี Panaromic roof นอกนั้น ผมว่า Mu X ใหม่ สด เสมอ ครับ
เว้นแต่ Everst ตัวใหม่ ที่ น่าใช้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Thanyanon

Everest ช่วงล่างดีกว่า น้ำหนักพวงมาลัยดีกว่า  แต่ถ้าใช้ยาวๆ10ปี  mu x ไว้ใจได้มากกว่าครับ  ศูนยisuzu ดีกว่าford ครับ  mu x ช่วงล่างนุ่มมาก จนโคลงมาก  น้ำหนักพวงมาลัยเหมืนรถกระบะ ความเร็วต่ำจะหนักหน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามองรถที่หน้าตา Mu X ก็สดใหม่จริงๆแหละครับ

ถ้าเทียบ Option ต้องยอมรับแหละว่า Everest​ ยังมีดีอยู่

ถ้าเทียบการขับขี่... Mu X ยังตามอยู่จริงๆครับ ไม่มีอะไรใหม่เลย

ส่วนตัว ผมเลือก everest เก่าครับ แต่เชื่อว่ากล่อมพ่อลำบากแน่ๆเลย สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Everest  มาแรงครับ น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ bravo

ใครใช้รถ ให้คนนั้น เลือกรถครับ

ออฟไลน์ jame894561

mux ครับเน้นสบายใจ สบายกายดีกว่า

ppv ภาพรวมขับจริงไม่ต่างกันเท่าไหร่ mux ไม่ได้แย่กว่า everest ขนาดต่างกันฟ้ากับเหวอะไรเลย

การขับขี่ให้ mux 8 คะแนน everest ก็แค่ 9 คะแนนครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

ในเชิง 4x4 Everest รุ่นเดิมมี 4x4 full time มาให้ และถ้าจำไม่ผิดมี diff lock มาให้จากโรงงานด้วย
Mu-X ใหม่ ไม่มี 4x4 full time มาให้ ไม่มี diff lock มาให้ แต่มี rough terrain mode มาให้ ซึ่งก็ร้ายกาจพอสมควรไม่ได้ด้อยไปกว่า diff lock เท่าใดนัก
ถ้าชอบท่องเที่ยวเชิงภูเขาบ่อยๆ 4x4 full time จะได้เปรียบ แต่ด้วยราคารถที่ต่างกันพอสมควร ถ้าจะเอาไปลุย ผมยังมองว่า Mu-X ตอบโจทย์กว่า ทั้งค่าบำรุงรักษา ความทนทาน โอกาสเจอแจ๊คพอตยากกว่าฟอร์ด ยิ่งถ้าไปเกิดในป่าด้วยแล้วไม่อยากนึกภาพ

นอกนั้น ลองไปทดลองขับทั้งสองค่ายดูครับ สองตัวเลือกนี้ ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เหมือนเคยได้ยินว่า Everest เครื่อง 2.0 Bi-Turbo มีปัญหานะครับ ไม่แน่ใจว่าแก้จบไปหรือยังครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ renew

เลิศเลอ เพอร์เฟ็ต แตใช้แล้วต้องมาคอยลุ้น อย่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

ใครใช้ครับ
ถ้าพ่อคุณใช้เอง แล้วออกเอเวอร์เรสมาถ้ามีปัญหาวันไหนเตรียมตัวหูชาได้เลยครับ
ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ครับ ซื้อรถต้องตามใจเจ้าของ
อิสุเรื่องบริการหลังการขาย และคุณภาพระยะยาวเค้าดีจริงๆ

ออฟไลน์ ABUSEz

ใครใช้รถ ให้คนนั้น เลือกรถครับ

+1 ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
ใช้ฟอร์ด ให้นึกถึงหากมีการซ่อมเสียเบิกอะไหล่บางตัว ถ้าไปเสียอยู่ต่างจังหวัดจะรอนานครับ รถดีแต่ไม่กล้าเสี่ยง

ขอบคุณทุกๆความเห็นเป็นอย่างมากครับ รถพ่อซื้อแต่ให้ลูกขับพาไปโน่นนี่ครับ55555

เรื่องวางใจเทไป isuzu ส่วนฟอร์ดจากประสบการณ์ใช้ Fiesta มาถ้าไม่มีเรื่องเกียร์กระตุกกับหัวฉีดตันบ่อยๆ เป็นรถที่ใช้แล้วชอบมากครับ

เดี๋ยวไว้พาไปลองนั่งลองขับอีกที คงตัดสินใจได้ อต่คิดว่า isuzu น่าจะเข้าวินครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Mu x ผมขับตามหลังเห็นวิ่งเฉยๆรถยังโคลงเลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ madboy

ราคาตั้งตัวท๊อปทั้งคู่ ฟอร์ดไปไกลกว่ามากเลย แต่ถ้าหากได้ส่วนลดฟอร์ดในราคาที่ดีงามหน่อย (ลดแล้วพอๆกับราคาตั้งอิสุ) ก็น่าสนใจครับ พอจะเสี่ยงดวงกันได้บ้าง

แต่ถ้าเลือกความชัวร์ และการบริการ (เป็นข้อสำคัญอันดับแรกๆ) แน่นอนว่า อิสุต่อให้ขาย 1.8 ล้าน ก็น่าซื้อกว่า เอฟเรสราคา 1.5 ล้าน ครับ

ออฟไลน์ Carrera

ด้วยราคาแล้ว ฟันคอ MU X ครับ  แบรนด์เจ้าตลาด สบายใจถึกทน ออปชันก็ดี แถมราคาถูกกว่ากันมากอีก

ไปนั่ง ford ตัวใหม่แล้วนอกจากจอล้ำ อย่างอื่นผมเฉยๆ
เอาเจนที่แล้วมาปรับหน้าตา โฉมให้ทันสมัยขึ้นนิดนึง แต่รวมๆ มันยังไม่คุ้มกับ 1.8 ล้านครับ แพงไป 😂

พวงมาลัยไฟฟ้า จะว่าดี มันก็ดี แต่ความเป็น PPV ต่อให้พวงมาลัยไฟฟ้า รถมันก็ไม่ได้นิ่งแบบเก๋งอยู่ดีครับ ไม่ได้ดีเด่มหาเทพอะไรขนาดนั้นครับ

-------- (นอกประเด็น)

ถ้าจะเน้นวิ่งทางเรียบ และผมไม่ติดเรื่องจะต้อง PPV เท่านั้น หรือเอาไปลุยโหดจัดๆ เน้นสบาย อัพเกรดช่วงล่างจริงๆ อาจจะหนีไปเอา Forestor แทน นั่งสบายขับสบายกว่าครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2022, 18:37:30 โดย Carrera »

ออฟไลน์ SM.

ใครใช้ครับ
ถ้าพ่อคุณใช้เอง แล้วออกเอเวอร์เรสมาถ้ามีปัญหาวันไหนเตรียมตัวหูชาได้เลยครับ
ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ครับ ซื้อรถต้องตามใจเจ้าของ
อิสุเรื่องบริการหลังการขาย และคุณภาพระยะยาวเค้าดีจริงๆ

คนมักจะบ่นกันเรื่องช่วงล่าง Mu-x แต่ผมคิดว่าถ้าไม่ชอบจริงๆ มันทำต่อให้ดีได้

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
วางใจกับ isuzu มากกว่าครับ เลือก MU-X  ถ้ามีรถให้เช่า  ให้ยืม อาจจะเลือก Everest
แต่ซื้อมาใช้เอง ซ่อมเอง ขอรถที่วางใจได้ แถมรถประเภทนี้ ควรไปได้ทุกที่ ทุกเวลาที่อยากไป
รถต้องชัวร์ ผมจึงขอเลือก MU-X  ใครไม่ถูกใจช่วงล่าง มันยังทำเพิ่มได้ ไปลองขับดูเดี๋ยวก็เลือกได้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

มาตอบอีกรอบ
ถ้าถนนเดิม space wagon วิ่งได้ คิดว่า 4x4 อาจไม่จำเป็น ถ้าได้ fulltime ก็โอเคอยู่ แต่จำเป็นไหม คิดว่าไม่ หายาง HT ดีๆ น่าจะดีกว่า
ขับสองไปได้เกือบทุกที่ ถ้าไม่ได้ลุยทราย ลูกรังเปียกๆ หรือเข้าสวน ไม่น่ามีปัญหา

ใช้ ppv มี vsc เตือนสองครั้ง เป็นช่วงพื้นเปียกแล้วเติมคันเร่งเยอะเกิน torque มาเร็ว แต่ระบบเอาอยู่ ถ้าไม่กระทีบคันเร่ง หรือใช้ความเร็วสูง ไม่น่าจะมีปัญหา

เรื่องฟิลลิ่งช่วงล่าง ผมว่ามันต้องแลกกันนะ เอา mu-x ไปทำต่อได้จริง แต่ทำออกมาแล้วจะเป็นยังไงถูกใจไหมตอบไม่ได้ นิ่ม เฟิร์ม แต่ละคน/ร้านไม่เหมือนกัน
ถ้าอยากได้ช่วงล่างดีๆ เอารถที่ช่วงล่างถูกใจจากโรงงานเลยจบกว่า

ใช้ FTN มา 6 ปี ขับในเมือง มีออก ตจว เรื่อยๆ คิดว่าไปเลือก suv พวก forester/cr-v แทน ดีกว่า ช่วงล่างนิ่งเฟิร์มกว่า

เนื่องด้วยบางทีมีการเดินทาง 5-6คน เลยจะมีการใช้ที่นั่งแถว3บ้างในบางโอกาสเลยคิดว่า Forester/ CRV อาจจะไม่ตอบโจทย์ครับ
ส่วนตัวเคยนั่ง Mu-7จากกรุงเทพไปจันทบุรีกับน้องชายความสูงราวๆ170+ทั้งคู่นั่งแถว3เพื่อให้ผู้ใหญ่นั่งแถวหน้าและแถว2แทน ผลคือโอเคนั่งได้ไม่ได้สบายแต่ไม่ทรมานมาก เลยคงจับที่ PPV ไม่พ้น2ตัวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คุณพ่อจะหารถใหม่มาใช้
คุณพ่อเทใจไปอิซูซุ

แค่นี้มันก็จบแล้วครับ..

ถ้าไปเอาเอเวอร์เรสแล้วเมื่อไหร่มันงอแงขึ้น
มางานจะเข้าคุณเอาครับ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวผมเลย 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าเลือกว่าอะไรดีกว่า เลือก everest ครับ ออฟชั่น + ความปลอดภัยที่ดีกว่า ลองเปิด-ปิดประตูรถทั้งสองรู่นเทียบกันก็รู้แล้วว่าอันไหนดีกว่า safety กว่า แต่ข้อเสียคือออกตัวอืดมาก และคุณภาพสินค้าที่บางคันก็เจอปัญหา บางคันก็ไม่มี และตกรุ่น อยากแนะนำเลือก  new model ดีกว่าครับ

แต่ถ้าเลือกให้ผู้สูงอายุใช้ ผมเลือก mu-x ดีกว่า ปัญหาความจุกจิกน่าจะน้อยกว่า ออฟชั่นไม่เยอะ ศูนย์บริการเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเอาเรื่องสดกว่า ใหม่กว่า และ สบายใจเรื่องปัญหา และ การดูแล ก็ต้อง Mu-X ครับ

แต่นอกจากนั้น Everest กินหมดทุกข้อ สมรรถณะ การขับขี่ การตอบสนอง พวงมาลัย ภายใน ออฟชั่น บลาาาา