ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป Yaris ป้ายแดง จอดติดไฟแดง โดนสิบล้อชนอัดกระบะ  (อ่าน 5386 ครั้ง)

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ไม่อยากบอกว่าสิบล้อบางพื้นที่ (จังหวัดรอบๆข้างกทม.) ขับกันยังกะมอไซค์แว้นครับ องค์ประกอบมันเยอะ เจ้าของกิจการ คนขับ เจ้าหน้าที่ สภาพจราจร ฯลฯ ขับรถเล็กไปในบางเส้นทางต้องหูไวตาไวด้วยนะครับ ถ้าเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ก็ต้องระวังที่ตัวเรา...

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
สภาพรถ10ล้อไม่ได้เสียหายอะไรถึงระบบเบรค

ถ้าผมเป็นตำรวจ

เอารถไไปตรวจเบรคได้เลยว่าแตกจริงหรือไม่  ถ้าไม่แตก แจ้งข้อหาหนักแน่
้อ้อ  ตรวจฉี่คนขับด้วย

จริงๆ  ปีนขึ้นไปมองดูเกจน์วัดลมที่หน้าปัดรถยังได้เลยว่าลมเหลือเท่าไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
น่าเห็นใจเจ้าของรถจริงๆครับ ถ้าลงรถมาเห็นสภาพนี้ใจสลายแน่ๆ
แต่ยังถือว่าโชคดีที่ปลอดภัยครับ เห้ออ อ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
เอากันตามจริง รถบรรทุกบ้านเรา ขับกัน 120+ แทบทั้งนั้น  แถมไม่ใช่รถเปล่าด้วย  บรรทุกมาเต็มท้ายรถ  แต่ละคันอัดสุดเท้า 120+  อันตรายแค่ไหน คิดดูเอาเองครับ :'(
ผมเคยเจอรถหัวลากวิ่ง140+ครับ
มันขับกันตีนผีสะขนาดนั้น เบรคอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกครับ
แปลกใจอย่างเดียวเวลามัน เอารถไม่อยู่จะชน มันเข้าหารถเล็กอย่างเดียว
ทำไมมันไม่ลงข้างทางไป ไม่ก็เบรคบวกกับ รถใหญ่ด้วยกันไปเลย
เดือดร้อนก็เดือดร้อนไปคนเดียวดิ
อย่าเอาคนไม่เกี่ยวเดือดร้อนไปด้วย

ออฟไลน์ GOBBS

เอากันตามจริง รถบรรทุกบ้านเรา ขับกัน 120+ แทบทั้งนั้น  แถมไม่ใช่รถเปล่าด้วย  บรรทุกมาเต็มท้ายรถ  แต่ละคันอัดสุดเท้า 120+  อันตรายแค่ไหน คิดดูเอาเองครับ :'(
เกินไป ผมเดินทางขับ 110 แซงรถบรรทุกทุกคัน คุยกันด้วยพื้นฐานความเป็นจริงดีกว่า อย่าไปเติมจากความรู้สึกเลยครับ
จริงๆรถพวกนี้วิ่ง 90 ถ้ากระชั้นชิด เบรคเต็มที่ยาริชก็สภาพแบบนั้นละครับ ถ้า 120คนขับไม่ได้ออกมาหรอก ระยะเบรครถพวกนี้ยาวอยู่แล้ว
คนขับถึงต้องสอบใบขับขี่พิเศษ รถตรวจมาตราฐานมากกว่ารถปกติ
แต่เคสนี้ ผมว่ารถปกติ คนขับเกรียนเบรคกระชั้นชิดมากกว่า เพราะถ้ารถไม่ปกติ มันจะไถจนไม่หยุดมากกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kiwiwi

เกินไป ผมเดินทางขับ 110 แซงรถบรรทุกทุกคัน คุยกันด้วยพื้นฐานความเป็นจริงดีกว่า อย่าไปเติมจากความรู้สึกเลยครับ
จริงๆรถพวกนี้วิ่ง 90 ถ้ากระชั้นชิด เบรคเต็มที่ยาริชก็สภาพแบบนั้นละครับ ถ้า 120คนขับไม่ได้ออกมาหรอก ระยะเบรครถพวกนี้ยาวอยู่แล้ว
คนขับถึงต้องสอบใบขับขี่พิเศษ รถตรวจมาตราฐานมากกว่ารถปกติ
แต่เคสนี้ ผมว่ารถปกติ คนขับเกรียนเบรคกระชั้นชิดมากกว่า เพราะถ้ารถไม่ปกติ มันจะไถจนไม่หยุดมากกว่าครับ

10ล้อ ผมไม่เคยเห็นเช่นกัน
แต่ถ้า6ล้อ ระยะหลังเห็นบ่อยขึ้น

นอกจากยักษืเขียว ยักษ์แดง(ปณ.ไทย)​ก็มีรถทัวร์ ก็เริ่มมีหกล้อเอกชนโมเต็ม แต่พวกโมเต็มยังน่ากลัวไม่มาก

ห่วงก็แต่รถเก่าๆนี่แหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จะได้ยินกันบ่อยๆ ว่า ขับรถ ห้ามไปอยู่ขั้นกลางระหว่างรถบรรทุก ไม่ว่าจะระหว่างการขับขี่ หรือ จอดไฟแดง

คำพูดนี้ ผมไม่เห็นด้วยเลย เพราะมันบอกว่า ความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัตเหตุ แบบนี้ มาจากรถบรรทุกเอง

เอาจริงๆ ถ้ารถบรรทุกไม่พร้อม ไม่ปลอดภัย ประมาท ลำพองใจ หรือ ใดๆ ทั้งตัวรถ และ คนขับ ก็ไม่ควรให้มาวิ่งบนถนน มันคือการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุหรือป่าว

ไม่ใช่ว่า พอมาวิ่ง แล้วคนใช้ถนน คนอื่น คนทั่วไป ต้องมาระวังเอาเอง รับผิดชอบตัวเอง

งั้นก็ไม่ต้องมีกฏหมายจราจรก็ได้ ต่างคนต่างรับผิดชอบตัวเอง จบๆ ไป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถามจริงเถิดครับ

ชนจนสภาพแบบนี้ แสดงว่าต้องขับเร็ว
แต่เบรกดันมาแตกในช่วงเวลาที่ขับเร็วแบบนี้ มันบังเอิญไปนะครับ

ถ้าไม่ขับเร็วประจำ ก็รู้อยู่แล้วว่าเบรกมีปัญหาแต่ยังเอามาใช้
ไม่คิดว่าจะเป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากความไม่ตั้งใจธรรมดาๆ ได้เลย

และ Yaris ก็ถือว่าปกป้องผู้โดยสารได้เต็มที่ของมันจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX