ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมยางแข็งเพื่อการประหยัดน้ำมัน(ไม่บรรทุก) ส่งผลเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ใช้ Ranger 2.2L M/T OpenCab ยกสูง ขับ 2 ครับ ยางมาตรฐานเดิมติดรถ

สติ๊กเกอร์ข้างประตู รถเปล่าแนะนำ 30psi แต่มีอีกบรรทัดเป็น logo "ECO" และบอกให้เติมลม 38psi ทั้งหน้าหลัง

เข้าใจว่าจะประหยัดน้ำมันมากขึ้น แต่ก็น่าจะแข็งและเด้งกระด้างขึ้นด้วย

ปกติขับคนเดียวและวิ่งรถเปล่าไม่บรรทุกซะส่วนใหญ่ จะเด้งกระดอนก็ไม่ได้มีซีเรียสอะไร

แต่จะมีผลกระทบอื่่น ที่ต้องระวังเพิ่มเติมไหมครับ เช่น

- ยางจะกินกลางไหม ?

- ระยะเบรคจะมากขึ้นหรือไม่ ?

- การลื่นไถลหรือเหินน้ำจะง่ายกว่าหรือเปล่า

วานชี้แนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

ระยะเบรคเพิ่ม ถ้าฝนตกถนนลื่น ต่างแน่นอนครับ
ผลเสียอื่น คือกระด้าง เจอหลุมใหญ่ตกทีน่าจะสะดุ้งต้องหยอดแบบคลาน ถ้าถนนที่วิ่งประจำทางดีก็ไม่น่ามีผลครับ
ยางแข็งหน้าไว หน้าเบาเวลาเจอโค้งเยอะๆจะคุมยากกว่าครับ
ส่วนตัวไม่ชอบการขับขี่แบบยางแข็งๆครับ  ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันก็จะดิ้นง่าย เวลาเจอถนนเป็นคลื่นหรือเป็นร่อง และระยะเบรคที่ยาวขึ้นครับ

แนะนำให้ลองเติม 38 psi จากนั้นรีเซ็ตค่า แล้วเริ่มพยายามขับให้ประหยัดน้ำมันซัก 3 ครั้ง

จากนั้นหาค่าเฉลี่ยเก็บบันทึกไว้เป็นสถิติของตัวเองและรถคันนี้

แล้วเราก็จะหายคาใจทุกอย่าง

พอเสร็จแล้วก็กลับมาเติม 30 psi เหมือนเดิม เพื่อสมรรถนะสูงสุดครับ

ออนไลน์ apinui

ผมเติมแข็งกว่าตัวเลขข้างประตูมาตลอดนะ ไม่ว่าจะรถเก๋งหรือกระบะ ..

BT50 pro กับล้อแม็ก 20 นิ้ว ผมยัด 40ปอน 4ล้อเลย ใช้มา 6ปี ก็ไม่เห็นเป็นไร รถเปล่าขับคนเดียวไม่บรรทุก

มาสด้า 3 ที่ประตูบอก 33 ผมยัด 37ปอน 4ล้อเลย ขับมาแบบนี้ตั้งแต่ป้ายแดง จนถึงตอนนี้

ผมว่าขับได้แล้วแต่ชอบ แต่ว่ามันจะตึงตังหน่อย แต่ผมชอบฟิลนี้นะ ไม่ชอบยางอ่อนแล้วย้วยๆโยนๆ 

อีกอย่าง รถยางแข็งรู้สึกยางจะสึกน้อยกว่าด้วยนะ(อันนี้คิดไปเอง) เพราะเฉลี่ยยางผม 3ปีดอกยังเต็มอยู่เลย

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ยางรถกระบะเติมลม38 ยังเรียกว่าเติมลมแข็งกว่าปกติไม่ได้เลยครับ

เติมลม38 อาการที่เป็นห่วงนี่แทบจะไม่รู้สึก จะรู้สึกตึงตังขึ้นหน่อยแค่นั้นแหละครับ

รถขนของที่บ้านรถเปล่าเติมล้อหลัง60ก็ยังขับได้ปกติเลยครับ ไม่ได้มีอาการอะไรมากขนาดนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

CR-V G3 สเปคบอก 30 psi / 4 ล้อ

ของจริง ผมไล่ตั้งแต่ 32 / 34 /36 /38 ... มาจบที่ 36 psi กำลังดี ไม่อืดไป และ เฟิร์มกำลังดี

เคยลงมาที่ 32 psi ขับไม่ได้เลย นึกว่า ขับเรือ แต่ทั้งนี้ ต้องแล้วแต่ยางด้วย ยางบางตัวแก้มมันแข็ง เติม 36 psi นี่ สะเทือนมาก

...............

ก่อนเดินทางไป ลำพูน เอาไปอัดมา 40 psi .. พอจะเดินทาง ฝนตก อากาศเย็นเจี๊ยบ ก็ปล่อยลงมาเหลือ 37 psi กะว่า เผื่อหน่อย แต่พอวิ่งจริง อากาศร้อนจัดทั้งวัน รถดีดซะเมื่อยเลย ไปวัดอีกที ตอนยางเย็นแล้ว (แต่ข้างนอก อากาศค่อนข้างร้อน) ลมยาง 39 psi ทุกล้อเลย ยังว่า ทำไมดีดจัง ลดลงเหลือ 36 psi ขากลับ วิ่งนิ่มเลย 55+

ปล. ใช้เกจ์ประจำตัวนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ช่วงล่างก็จะเสียเร็วขึ้นตามครับ ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับการขับขี่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณความเห็นและความรู้ครับผม

วันนี้ได้ลองเติม 38-39psi ครั้งแรก (ปกติ 31-33psi) ที่รู้สึกได้คือตึงตังขึ้นครับ แต่ตอนปล่อยไหล รู้สึกว่าไหลลื่นขึ้น รถดึงหน่วงลดความเร็วน้อยลง

ว่าจะลองดูสัก 2 ถัง (น้ำมัน) และจะมาแจ้งเพื่อทราบครับผม  ;) ;)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

ช่วงล่างแข็งน่าจะทำให้ลูกหมากสึกหรอเร็วขึ้นด้วยหรือเปล่าเพราะกระด้างแบบตึงตังเห็นชัด     เบรคยาวขึ้นเหินน้ำง่ายควบคุมยากขึ้น
    ผมก็เติมประมาณ 36-38 ขี้เกียจเติมบ่อยไม่มีหรอก  ไม่ค่อยอยากเช็คลมยางเลยเติมเกิน  ๆ  ไว้ แล้วก็อีก 3-4 เดือนมาเติมอีกที   
แต่ผมขับช้า ขับในเมืองเลยไม่ซีเรียสอะไร

ออฟไลน์ mongolias

เติมแข็งกว่าสเปค ก็จะกระด้างกว่าหน่อย ข้อดีคือประหยัดกว่ากันนิดนึง
ส่วนตัวผมส่วนมากจะเติมตามสเปคครับ cx5 ถ้านั่ง 1-2 คนแนะ 35 แต่ถ้านั่ง 4 คนแนะ 37
ส่วนมากผมเติม 35 ครับ แต่ถ้ามีทริปยาวๆ ก็จะเพิ่มนิดนึงเป็น 36-37 ครับ
เติมมากๆไม่ไหว แค่ 35 นี่ ลูกก็บ่นแล้วว่ารถพ่อแข็ง 5555

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
รถยนต์ไม่เท่าไหร่ ถ้าเป็นมอไซค์นี่ไม่อยากจะคิด 555

ออฟไลน์ spn

ผลเสีย
-ลื่นง่ายถ้าเจอน้ำ
-ช่วงล่างตึงตังเกินไป สึดหรอเร็ว(ถ้าขับแบบไม่ระวังเลย)

แต่กระบะผมก็เติมเกินตลอด ตัวเตี้ยเติม หน้า 40-45 หลัง 50-70 ตอนวิ่งรถเปล่าถ้าเติมสัก 65-70 นี่ถึงจะจับได้ว่ามันเด้งสู้มาก แต่รถไม่ย้วยเลย
ตัว 4x4 เติมหน้า 39 หลัง 50-55 เป็นปกติ เพราะเผื่อขนของด้วยและไม่ต้องเติมลมบ่อยๆ เคยลดลมยางมาเหลือ 39 กว่าคือนุุ่มกว่านิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2022, 16:50:56 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Almera เติมตามสเปค 38/35 กับยางติดรถ Dunlop (มันมี Bridgestone ด้วยสลับกันไป)
วิ่งขึ้นเนินคอนกรีตหลังฝนตก บันเทิงครับ ลื่นเป็นจารบีเลย
Dunlop ติดรถรุ่นเดียวกันใน Mazda 2 ไม่เป็นแน่ๆ เติม 36/33
เดี๋ยวจะไปลองลดเหลือ 35 ทุกล้อดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ johnlee

ปิคอัพผมล้อหน้า 40 ล้อหลัง60

ใช้มาหลาย10ปี ยางไม่กินกลาง  ไม่เคยร่วงถนนครับ

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ akewizard

ผมว่ามันก็อยู่ชนิด รุ่น ของยางด้วยคับ

อย่างผมเป็นรถเก๋งใส่ยาง Conti MC6  ตัวนี้เติมลม 35-36 ก็ไม่ถึงกับกระด้างคับ แถมซับพวกรอยต่อรอยปูดคมๆ นวลกว่าลมยาง 30-32 ด้วย (มันจะออกแนวเด้งเบาๆคล้ายลูกโป่ง)
ระยะเบรคก็ไม่รู้สึกถึงความต่าง แต่ปกติผมไม่เคยเบรคเต็มแรงเลยไม่รู้ว่าถึงจุดนั้นแล้วมันจะต่างไหม

ออฟไลน์ adisakponmuang

• Jr. Member
  • **
Renger 4 ประตูยกสูง แรกๆผมเติม 38 ก็ีนะ ยางยังใหม่ วิ่งดี แต่ตึงตังไปนิด
พอยางเข้า 50000 โลในปีที่2 ก็ลดลงมาเหลือ 35-36 วิ่งนิ่มขึ้น รู้งี้ลดมานานล่ะ
พอเข้า 75000 โล ใหล่ยางแตกลายงา คงเพราะเติมลมแข็งไปในช่วงปีแรก
ตอนนี้เปลี่ยนยางใหม่ ผมลองเติม 34 ก็นิ่มไป ออกตัวอืด
เลยลองมาที่ 35 โอเครเลยครับ กำลังดีไม่แข็งไม่นิ่ม ขับไปทำงานคนเดียว
ถ้าจะเดินทางไกลและมีผู้โดยสารผมจะเติม 36 ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

เติม 35 ก็ได้ครับสบายๆ ผมก็เติมเท่านี้ บรรทุกก้มากกนี้อีก ถ้ารถกระบะในระยะจาก 32 มาเป็น 35-40 นี่ผมไม่ค่อยรู้สึกครับ กินกลางไม่เจอ ระยะเบรคอาจจะเพิ่มอีกนิด แต่ถ้าของเดิมมันนิ่มๆ ย้วยๆ เติมมามันจะได้ฟิลนิ่ง ตึงตังอีกหน่อย ถ้าขับช้าอาจจะไม่ชอบครับ แต่ผมโอเค

ออฟไลน์ Firzen

ขออนุญาตตอบตามประสบการณ์ที่บ้านใช้กระบะมาเกือบ 20 ปี ซึ่งมีทั้งตัวเตี้ย และ 4WD  รวมทั้งเติมลม 40 PSI 4 ล้อทุกคันนะครับ

- ยางจะกินกลางไหม ? >>> ยังไม่เคยเจอคันไหนกินกลางครับ

- ระยะเบรคจะมากขึ้นหรือไม่ ? >>> อยู่ที่ชนิด ยี่ห้อ และรุ่นของยางครับ

- การลื่นไถลหรือเหินน้ำจะง่ายกว่าหรือเปล่า >>> อยู่ที่ชนิด ยี่ห้อ และรุ่นของยางเหมือนระยะเบรกครับ (ที่เคยเจอลื่น คือ BS Dueler)

ส่วนตัวตอนนี้ชอบฟีลลิ่งของ 40  PSI ไปแล้วครับ จังหวะเข้าโค้ง รถยวบย้วยน้อยกว่า ส่วนตอนขับในเมืองโดยเฉพาะช่วงที่ต้องโยกรถเยอะ ๆ เพื่อเข้าช่องจอด พวงมาลัยหนักน้อยกว่า (เทียบกับ 35 PSI นะครับ)

ส่วนความตึงตังที่เพิ่มขึ้นมานิดหน่อย ส่วนตัวรับได้ครับ ทั้งนี้ ยางขนาด 265/65R17 กับรถที่บ้านที่เคยใช้และเติม 40 PSI แล้วตึงตังน้อยสุดหรือนุ่มสุด ผมยกให้ Yoko G015 ครับ (เทียบกับ BS Dueler 840, BS Dueler 684 II, Dunlop AT22, และ Toyo ST3)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2022, 07:11:57 โดย Firzen »

ออฟไลน์ renew

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ผมชอบนิ่มหน่อยแต่ใกล้เคียงสเปค crv. 29-30 กำลังดี cross 32-33

ข้อดีน่าจะถนอมช่วงล่างในทางขรุขระ ข้อเสียมันจะย้วยๆเวลาเข้าโค้ง แต่ที่ผ่านมาไม่เจอยางกินไม่เสมอนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้ Ranger 2.2L M/T OpenCab ยกสูง ขับ 2 ครับ ยางมาตรฐานเดิมติดรถ

สติ๊กเกอร์ข้างประตู รถเปล่าแนะนำ 30psi แต่มีอีกบรรทัดเป็น logo "ECO" และบอกให้เติมลม 38psi ทั้งหน้าหลัง

เข้าใจว่าจะประหยัดน้ำมันมากขึ้น แต่ก็น่าจะแข็งและเด้งกระด้างขึ้นด้วย

ปกติขับคนเดียวและวิ่งรถเปล่าไม่บรรทุกซะส่วนใหญ่ จะเด้งกระดอนก็ไม่ได้มีซีเรียสอะไร

แต่จะมีผลกระทบอื่่น ที่ต้องระวังเพิ่มเติมไหมครับ เช่น

- ยางจะกินกลางไหม ?

ไม่กิน ถ้าไม่แข็งเกินไปจนป่องกลาง คำว่าแข็งเกินไป ก็แล้วแต่ยางแต่ละตัว ว่าจะป่องกลาง ตอนกี่ปอนด์ เพราะสเปคยางแต่ละตัวไม่เท่ากัน ต้องสังเกตุเอาเอง

- ระยะเบรคจะมากขึ้นหรือไม่ ?

ไม่เพิ่ม ไม่ลด แบบมีนัยยะอะไร

- การลื่นไถลหรือเหินน้ำจะง่ายกว่าหรือเปล่า

ไม่ไถล ไม่เหิน แบบมีนัยยะอะไร

วานชี้แนะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

ความประหยัดเพิ่มขึ้นแน่นอน

คิดสภาพง่ายๆ ปั่นจักรยาน ตอนยางแบน กับ ยางแข็ง มันเบากำลังต่างกันเยอะ

แต่แข็งเกินไป ก็อาจจะกระด้าง กระแทรกกระทั้น ข้อเสียหลักเลย

ออฟไลน์ the kit

รถผมทุกคันก็เติมแข็งกว่า โรงงานแจ้งมาเฉลี่ย

"+ 4-5psi"

ขับแล้วรู้สึก "Firm" กว่า
เติมลมแข็งกว่า่ STD รถ เฉลี่ย 10-15%
ช่วงล่างรถผมทุกคัน ก็สึกหรอตามปกตินะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ขับในเมืองปรับอ่อนกว่า​ Spec​ เพราะถนนกรุงเทพมันระยำมาก​ ออก​ ตจว.ค่อยปรับแข็ง
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
อย่าหาทำ มันไม่ได้ประหยัดเป็น พัน เป็นหมื่น หรอกครับ