ผู้เขียน หัวข้อ: รถพยาบาลครับ  (อ่าน 2455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
รถพยาบาลครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 08:23:32 »
เราจะที่เข้าใจ เปิดไฟและเสียง ))ฉุกเฉินมากกรีบไป แค่ไฟยังโอเค ถูกไหมครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: รถพยาบาลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 08:30:39 »
บางคนสายตาไม่ดีไม่หลบทางให้รถพยาบาลเค้าก็จำเป็นต้องใช้เสียงครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 08:59:05 »
เปิดไฟเฉยๆ = ไม่ด่วน เช่นส่งรีเฟอร์คนไข้ไปฉายแสงหรือคีโมอีกรพ.หนึ่ง หรือส่งศพไปวัด (สองเคสนี้ผมเคยนั่งรถพยาบาลไปด้วยสมัยแม่ผมป่วยและตาย)
เปิดไฟ+ไซเรน = ด่วน มีเหตุต้องไปจุดเกิดเหตุหรือส่งคนไข้อาการหนักจำเป็นเร่งด่วนไปรพ. (เคสนี้ยังไม่เคย)

ทั้งสองกรณีเป็นผมเจอกลางถนน ผมหลีกซ้ายให้ทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 09:18:13 »
เคยอ่านเจอว่า บางรายร่อแร่เป็นตายเท่ากัน
แต่ญาติผู้ป่วยไม่อยากให้เปิดเสียง ขอเปิดแค่ไฟอย่างเดียว เพราะคนใข้เสียกำลังใจครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 09:28:02 »
ตามมารยาทที่ดี ควรหลบให้ทุกกรณี
นอกจากจะไม่เปิดอะไรเลย ขับตามสภาพการจารจร

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 10:24:08 »
มันอยู่ใน ระเบียบ ของ สพฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉินแห่งชาติ) ผู้ซึ่งเป็นคนออกใบอนุญาต ไฟแดง-น้ำเงิน หนิครับ

ผู้ป่วยสีเขียว - รถวิ่งอย่างเดียว ไฟกับเสียงไม่ให้เปิด
ผู้ป่วยสีเหลือง - เปิดไฟได้อย่างเดียว ห้ามเปิดเสียง
ผู้ป่วยสีแดง - เปิดทั้งไฟและเสียง

ไม่ว่าจะไฟอย่างเดียวหรือไฟ+เสียง ตามสามัญสำนึกแล้วก็ต้องหลบให้เค้าหมด

*ไฟน้ำเงิน กระทรวงสาธารณะสุขอนุญาต
*ไฟแดง สนง.ตำรวจฯ อนุญาต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2022, 15:31:36 โดย mew123765 »

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 10:29:39 »
มันอยู่ใน ระเบียบ ของ สภฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉินแห่งชาติ) ผู้ซึ่งเป็นคนออกใบอนุญาต ไฟแดง-น้ำเงิน หนิครับ

ผู้ป่วยสีเขียว - รถวิ่งอย่างเดียว ไฟกับเสียงไม่ให้เปิด
ผู้ป่วยสีเหลือง - เปิดไฟได้อย่างเดียว ห้ามเปิดเสียง
ผู้ป่วยสีแดง - เปิดทั้งไฟและเสียง

ไม่ว่าจะไฟอย่างเดียวหรือไฟ+เสียง ตามสามัญสำนึกแล้วก็ต้องหลบให้เค้าหมด

*ไฟน้ำเงิน กระทรวงสาธารณะสุขอณุญาต

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ชัดเจนครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 10:49:20 »
ถ้าเป็นรถพยาบาล ผมหลบให้เลยครับ ไม่ว่าจะเปิดมาแค่ไฟ หรือเปิดทั้งเสียงทั้งไฟ ...

แต่ถ้าเป็นรถกระบะพวกอาสาทั้งหลาย ที่ซิ่งควันดำ เปิดไฟเปิดเสียงแล้วตีขาววิ่งย้อนศรไปนี่ผมด่าทุกคัน

บางทีมอไซด์ล้มแค่หัวเข่าถลอก รถร่วมมันผ่าไฟแดงไม่สนโลก วิ่งย้อนศรเหมือนคนกำลังจะตาย พอไปถึงก็จอดรถขวางไว พารถติดไปอีก

แบบนี้แล้วแต่ดุนพินิจเลย พวกนี้มันรีบไปเอาเงินไม่ได้รีบไปช่วยคน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2022, 10:51:04 โดย apinui »

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 10:55:14 »
สำหรับเมื่อเห็นรถพยาบาลคือเบี่ยงซ้าย หลีกทางให้เสมอ ไม่ว่าจะเสียงหรือมีไฟสัญญาณหรือไม่

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 14:34:32 »
รถพยาบาล รถฉุกเฉิน กู้ภัย ดับเพลิง ผมหลบหมดครับ ถือว่าเขาได้รับอนุญาตแล้ว

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 14:36:11 »
รถพยาบาล รถฉุกเฉิน กู้ภัย ดับเพลิง ผมหลบหมดครับ ถือว่าเขาได้รับอนุญาตแล้ว

ผมอยากให้มันเป็นแบบนั้นนะซิครับ แต่ผมไม่คิดว่าพวกกู้ภัยแต่งซิ่งมีการขออนุญาตนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 16:44:11 »
ตอนแฟนผมต้องย้าย รพ เพราะน้ำคร่ำแตก และรพ ที่ไปฝากครรภ์ตู้อบเต็ม วันนั้นรถพยาบาลเปิดไฟไซเรน แต่ไม่ได้เปิดเสียงครับ
แต่ตอนพ่อผมเบาหวานขึ้น(พุงป่องจนกลัวจะระเบิด) ต้องส่งตัวจากแปดริ้วไปรพ.พระมงกุฎ ตอนนั้นเปิดไฟและไซเรนครับ
เข้าใจว่า มีระเบียบอยู่ว่า ตอนไหนจะเปิดเสียงไซเรนครับ ต้องเป็นเคสที่ผู้ป่วยอาการหนัก ต้องนำส่งรพ. เร่งด่วนครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 18:26:12 »
มันอยู่ใน ระเบียบ ของ สพฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉินแห่งชาติ) ผู้ซึ่งเป็นคนออกใบอนุญาต ไฟแดง-น้ำเงิน หนิครับ

*ไฟน้ำเงิน กระทรวงสาธารณะสุขอนุญาต

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมเล่นหลบหมดไว้ก่อน ไม่เลือกว่ามาทรงไหน ใจเขาใจเรา  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 19:42:32 »

ผมอยากให้มันเป็นแบบนั้นนะซิครับ แต่ผมไม่คิดว่าพวกกู้ภัยแต่งซิ่งมีการขออนุญาตนะครับ.

ไม่เป็นไรครับ หลบให้หมด
เผื่อกำลังไปช่วยใคร หรือต่อให้ไม่ได้ไปช่วยใคร ก็จะได้ไปจากกันเร็วๆ ต่างคนต่างอยู่ครับ

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 20:57:01 »
ปกติผมวิ่งซ้ายครับ แต่หลาย ด.รถพยาบาล ยังหลบ เจอgtr35 น่า180 555

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 01:08:04 »
เคยเจอเปิดไฟไม่เปิดเสียง ซึ่งจริงๆมาช้ากว่าผมแต่แรกอยู่แล้ว ก็ชะลอหลบซ้ายให้ พี่แกก็ช้าอยู่เลนขวาไปเรื่อยๆ ความเร็วที่ผมใช้ก็เร็วกว่ารถเลนกลาง แต่จะออกขวาก็ไม่กล้าออก กลัวแซงไปเดี๋ยวสุดท้ายรถพยาบาลกลับมาจ่อตูดเหมือนเดิม กดดันทำตัวไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 09:46:14 »
ผมเห็นก็หลบหมดน่ะ ขี้เกียจคิดแทน ควรทำอะไรตรงๆง่ายๆ

แต่ผมไม่ชอบรถฉุกเฉินที่เปิดไฟกระพริบฉุกเฉินสีเหลือง (ไฟเลี้ยวนั่นแหละ) มันทำให้ผมไม่รู้ว่าพี่จะวิ่งไปไหน จะเปลี่ยนเลนไหม จะเลี้ยวตรงไหนไหม ไม่ชอบเลยจริงๆนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 08:40:05 »
ต้องดูสถาณะการณ์ และ สภาพถนน ตอนนั้นๆ ด้วยครับ

จริงๆ มันควรจะหลีก หลบ ให้ ทั้งกรณี ไม่เปิดไซเลน หรือ เปิดไซเลน นั้นละ

แต่ประเทศไทย รถติด บนนจริง มันหลบ ไม่ได้ คือ หลบไม่ได้ จะหลบยังไง

รถติดๆ ตอนเลิกงาน 5-6 โมงเย็น รถเต็มถนนทุกช่องทาง (แม้กระทั้งไหล่ทางก็จอดกันเต็มแทบทุกเส้น)

ผมอยู่อิตาลีมา 4-5 ปี เชื่อไหมว่า ที่โน้น ถ้ารถไซเลน ตามหลังมา รถติดๆ ไปไม่ได้ รถบนถนน เขาต้องปีนฟุตบาทอย่างพร้อมเพียง เพื่อหลบเป็น ambulance ด้วยซ้ำ

ผมเคยถามเพื่อนๆ ว่า ที่นี่เขาต้องทำถึงขนาดเลยเหรอ เขาตอบว่า ถ้าวันนึง ตัวเขา หรือ ครอบครัว อยู่ในรถ ambulance จะเข้าใจความรู้สึกนี้ดี