ผู้เขียน หัวข้อ: กี่กม./ชม.!? มอไซค์พุ่งชนเก๋ง ทะลุเข้าห้องโดยสารเกือบมิดคัน  (อ่าน 4219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **
03 มิ.ย. 2565 เวลา 07:50 น.
เกิดอุบัติเหตุรถจักรยานยนต์ชนกับรถยนต์เก๋ง บริเวณที่เกิดเหตุจุดลักข้ามถนน ที่ชาวบ้านทำขึ้นกันเอง  ท้ายบ้านกลางดง ต.ห้วยโพธิ์ อ.เมือง ถนนบายพาสกาฬสินธุ์ - มุกดาหาร กู้ชีพกู้ภัยออกตรวจสอบที่เกิดเหตุ

มีผู้เสียชีวิตในที่เกิดเหตุเพศชาย 2 ราย ติดภายในซากรถเก๋ง 1 ราย นอกรถ 1 ราย กู้ภัยต้องใช้เครื่องตัดถ่าง ช่วยนำร่างผู้เสียชีวิตออกมาจากนอกตัวรถ

ยานพาหนะที่เกี่ยวข้อง จำนวน 2 คัน คือ
1.รถเก๋ง ยี่ห้อ มิตซูบิชิ รุ่น - สี น้ำเงิน ทะเบียน xx-xxxx กาฬสินธุ์
2.รถจักรยานยนต์ ยี่ห้อ ยามาฮ่า รุ่น R15 สี ดำ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน (อันที่จริงเป็นรุ่น YAMAHA R3)

http://www.thairsc.com/th/BigAccDetail.aspx?qid=49044&l=th

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2022, 01:06:36 โดย Cafe1n »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
รุ่นนี้ เดิมๆ น่าจะ 140 ตามไมล์รถ แต่ถ้าจับ GPS จริง น่าจะแถว 120 แหละ (ไมล์มอไซค์แต่ละคัน ขี้โม้ มากๆ)

พื้นที่ปะทะ ของมอไซค์มันน้อย ดังนั้น เลยเหมือนเหล็กแหลม พุ่งเข้าชน ความเสียหายของรถยนต์เลยเยอะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ซัก 120 ครับ
ถอดทะเบียนหลังน่าจะเป็นพวกเด็กส่งยา ;D รถแบบนี้ตายผมขอสมน้ำหน้าครับ ;D
RIPคนขับเก๋งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถอดทะเบียนหลังน่าจะเป็นพวกเด็กส่งยา ;D รถแบบนี้ตายผมขอสมน้ำหน้าครับ ;D
คนดี ๆ ไม่มีแกะป้ายออกหรอกครับ

ออฟไลน์ Smith686

จุดปะทะของรถมอเตอร์ไซค์น้อย  จึงทะลุเข้าไปได้เยอะ  เหตุชนกันแบบนี้ส่วนใหญ่จะเกิดจากการที่รถเก๋งจะกลับรถ  รถมอเตอร์ไซค์วิ่งมาทางตรงเบรกไม่ทันจึงเกิดการชนกัน  ชนกันแบบนี้ความเร็วน่าจะเกิน 100

ออฟไลน์ Symphonic

ที่บานประตูตัวรถจะมี side door impact Protection beam
หรือท่อคานเหล็กขวางประตูอยู่ แต่รถ lancer บอดี้นี้เกิดราวปี
96-97 เลยไม่แน่ใจว่ามีคานเหล็กตัวนี้แล้วหรือยัง บางที
เรามัวแต่ไปดูแต่คานกันชนหลัง แต่ไม่ได้ดูคานประตูนะ

ออฟไลน์ deertesla

คนดี ๆ ไม่มีแกะป้ายออกหรอกครับ
ใช่ครับคนดีเค้าไม่ถอดป้ายกัน พวกถอดป้ายนี่อย่างที่รู้ๆกันครับทั้งกระบะเก๋งแต่งและมอเตอร์ไซค์

ที่บานประตูตัวรถจะมี side door impact Protection beam
หรือท่อคานเหล็กขวางประตูอยู่ แต่รถ lancer บอดี้นี้เกิดราวปี
96-97 เลยไม่แน่ใจว่ามีคานเหล็กตัวนี้แล้วหรือยัง บางที
เรามัวแต่ไปดูแต่คานกันชนหลัง แต่ไม่ได้ดูคานประตูนะ
เอาจริงๆขับมาเร็วแบบนี้ รถหรูยุโรปอาจจะไม่ต่างกันนะครัล

ออฟไลน์ imvile

อันนี้เห็นด้วยว่ามอเตอร์ไซค์ผิดที่ไม่ติดป้าย + วิ่งขวาให้ด้วย

แต่ถ้าอ่านข่าว

คันที่ 1.รถทะเบียน xx-xxxx กาฬสินธุ์ ตรวจสอบข้อมูลการจัดทำประกันภัยภาคบังคับ (พ.ร.บ.)
“ไม่พบข้อมูลการประกันภัยภาคบังคับ ขณะรายงาน “นำเรียนผู้บริหารเพื่อทราบ”
คันที่ 2.ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน “ ขณะรายงาน “นำเรียนผู้บริหารเพื่อทราบ”

รถยนต์คันนี้ไม่ทำพรบ (ก็คงไม่ต่างกับมอเตอร์ไซค์ ที่ทะเบียนหมดอายุ)
แถมยังกลับรถตัดหน้า โดยใช้ทางลักกลับรถเถื่อน

จะบอกว่าสมน้ำหน้า ก็น่าจะสมน้ำหน้ารถเก๋งมากกว่ามั้งครับ? แถมพาคนอื่นไปตายด้วย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Smith686

ผมเคยใช้มิตซูรุ่นนี้  ตัวถังบางที่สุดในรถญี่ปุ่นด้วยกัน  ไม่มีคานในบานประตูด้วย

ออฟไลน์ KTN88

มอเตอร์ไซค์คันในรูปนั่น R3 นะครับ วิ่งได้ 170-180 กม/ชม

ผมเคยใช้มิตซูรุ่นนี้  ตัวถังบางที่สุดในรถญี่ปุ่นด้วยกัน  ไม่มีคานในบานประตูด้วย
ผมเพิ่งรู้นะว่าแลนเซอร์ท้ายเบนซ์ไม่มีคานประตู   แต่ไอ้รุ้นนี้มันมีแค่สามเกียร์ก็ทุเรศมากแล้วครับยิ่งไม่มีคานปรตูยิ่งทุเรศไปใหญ่ครับ  คนญี่ปุ่นนี่เห็นคุณค่าชีวิตคนไทยต่ำมากครับ

ออฟไลน์ PC CK

ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียขีวิตและครอบครัวของทั้งสองฝ่ายด้วยครับ

อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิด แต่อันนี้อุบัติเหตุมั้ยครับ ไม่มีทะเบียนมาจ้ะเอ๊กัน โอยยยย บังเอิญเกิ้น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

- Yamaha R3 ตาม จขกท. ว่านั่นแหละครับ รุ่นนี้เร็วสุดแถวๆ 180
- ถนนเส้นนี้ตัดใหม่ 4 เลนเป็นเส้นหลักที่จะเดินทางไป จ.มุกดาหาร จึงไม่น่าจะเรียกว่าบายพาส

เนื่องจากแบ่งเส้นทางเป็น 2 ฝั่งแบบแยกกันทำให้จุดกลับรถอยู่ห่างกันมากจึงมีจุดกลับรถเถื่อนที่ทำกันเองเป็นจำนวนมาก วิถีชาวบ้านจึงทำให้คนเดินทางปกติเดือดร้อน เคสนี้คนซวยสุดๆ คือมอเตอร์ไซค์ครับแม้จะขับ 90 ตามกฎหมายแต่ถ้ามีรถตัดหน้ากระชั้นชิดแบบนี้ก็ไม่รอดครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

อันนี้เห็นด้วยว่ามอเตอร์ไซค์ผิดที่ไม่ติดป้าย + วิ่งขวาให้ด้วย

แต่ถ้าอ่านข่าว

คันที่ 1.รถทะเบียน xx-xxxx กาฬสินธุ์ ตรวจสอบข้อมูลการจัดทำประกันภัยภาคบังคับ (พ.ร.บ.)
“ไม่พบข้อมูลการประกันภัยภาคบังคับ ขณะรายงาน “นำเรียนผู้บริหารเพื่อทราบ”
คันที่ 2.ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน “ ขณะรายงาน “นำเรียนผู้บริหารเพื่อทราบ”

รถยนต์คันนี้ไม่ทำพรบ (ก็คงไม่ต่างกับมอเตอร์ไซค์ ที่ทะเบียนหมดอายุ)
แถมยังกลับรถตัดหน้า โดยใช้ทางลักกลับรถเถื่อน

จะบอกว่าสมน้ำหน้า ก็น่าจะสมน้ำหน้ารถเก๋งมากกว่ามั้งครับ? แถมพาคนอื่นไปตายด้วย

งั้นขอเปลื่ยนเป็นสมน้ำหน้าทั้งสองคันครับ ;D ;D
ยินดีกับผู้ใช้ถนนแถวนั้นด้วยครับ รถเถื่อนตายไป1 รถถอดทะเบียนส่งแป้งตาย1 ถนนปลอดภัยขึ้นอีกนิดครับ :D

ส่งยาค้าแป้งทั้งนั้นครับพวกถอดทะเบียนหลัง ในหมู่บ้านผมก็มีครับรถสองคันถอดทะเบียนหลังทั้งสองคัน จนวันนึงตำรวจมารวบไปทั้งบ้าน ;D

ออฟไลน์ zeriw009

น่าจะมีไม่ต่ำกว่า 140 km/hr. รถเดิมๆ คันนี้ top speed อยู่ประมาณ 18x km/hr. ถ้าใครขับมอเตอร์ไซค์บ่อยๆ จะรู้ว่า 120 นี่ปกติมาก
ส่วนตัวผมเลิกห้าว เลิกขับมาหลายปีละครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ GOBBS

- Yamaha R3 ตาม จขกท. ว่านั่นแหละครับ รุ่นนี้เร็วสุดแถวๆ 180
- ถนนเส้นนี้ตัดใหม่ 4 เลนเป็นเส้นหลักที่จะเดินทางไป จ.มุกดาหาร จึงไม่น่าจะเรียกว่าบายพาส

เนื่องจากแบ่งเส้นทางเป็น 2 ฝั่งแบบแยกกันทำให้จุดกลับรถอยู่ห่างกันมากจึงมีจุดกลับรถเถื่อนที่ทำกันเองเป็นจำนวนมาก วิถีชาวบ้านจึงทำให้คนเดินทางปกติเดือดร้อน เคสนี้คนซวยสุดๆ คือมอเตอร์ไซค์ครับแม้จะขับ 90 ตามกฎหมายแต่ถ้ามีรถตัดหน้ากระชั้นชิดแบบนี้ก็ไม่รอดครับ
เมื่อก่อนทำงานเกี่ยวกับผังเมืองนิดนึง..
เรียกบายพาสถูกแล้วครับ จริงๆที่ถูกต้องต้องเป็นถนนเลี่ยงเมือง เพราะเส้นหลักจะวิ่งผ่านเมือง ทำให้รถเคลื่อนที่ช้า
เลยทำถนนตรงนี้(ส่วนมากจะอ้อม) เพื่อไปจุดหมายอื่นโดยไม่ต้องผ่านเมืองครับ คนไปมุกดาหารไม่แวะก็จะวิ่งเส้นนี้
..................
รถเป็น R3 แต่ R15เดิมๆก็กดกันแตะๆ 140ได้ครับ ตามไมล์ +- ยังไงก็มีเกิน 130 ไมล์มอไซด์โม้จริงแต่ไม่ได้หายไป 20กม.นะครับ มีคนจับGPSใน R15v3(ดูใน YTได้) กด140 เพี้ยนไป9-10กม.
แล้วคันนี้ R3 ไป 180 ได้เลย
ผมมองว่า มอไซด์มีส่วนด้วย เพราะถ้ามาเร็วมากระดับ 140+ การกะระยะของคนทั่วไปที่ชินกับความเร็วไม่เกิน 110 จะผิดไปมาก เช่นเห็นไฟไกลๆ เล็กๆ ก็นึกว่าอีกไกล กลับรถเลย สุดท้ายพุ่งมาเร็วมากก็จบกัน...แต่ส่วนตัว รถก็ผิดมากกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ turbo lover

รุ่นนี้ เดิมๆ น่าจะ 140 ตามไมล์รถ แต่ถ้าจับ GPS จริง น่าจะแถว 120 แหละ (ไมล์มอไซค์แต่ละคัน ขี้โม้ มากๆ)

พื้นที่ปะทะ ของมอไซค์มันน้อย ดังนั้น เลยเหมือนเหล็กแหลม พุ่งเข้าชน ความเสียหายของรถยนต์เลยเยอะครับ
มอไซต์แข็งมากครับ
นาวาร่ายกสูงผม โดนรถเก๋งจิ้มตูดหลายครั้งไม่เป็นไรเลย ส่วนรถเก๋งได้รับความเสียหายไป
แต่เมื่อเดือนก่อน โดนมอไซต์ ธรรมดาๆนิแหละ จิ้มตูด รู้สึกว่า เบากว่า
รถเก๋งมาจิ้มตูดเยอะ แต่กันชนหลังผมบุบครับ ไม่มากแต่ก็บุบ
ทั้งหมดนี่คือผมจอดติดไฟแดงอยู่แล้วโดนชนนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมเพิ่งรู้นะว่าแลนเซอร์ท้ายเบนซ์ไม่มีคานประตู   แต่ไอ้รุ้นนี้มันมีแค่สามเกียร์ก็ทุเรศมากแล้วครับยิ่งไม่มีคานปรตูยิ่งทุเรศไปใหญ่ครับ  คนญี่ปุ่นนี่เห็นคุณค่าชีวิตคนไทยต่ำมากครับ

ใจเย็นพี่ ปี96-97 นี่ก็ 26-27 ปีมาแล้วนะ
บริบทในเวลานั้นเป็นยังไง พี่คงจำไม่ได้แล้วมั้ง
แลนเซอร์ตัวนี้ ถ้ามันจะไม่มีคานประตู ก็ไม่มีทั่วโลกแหละ
ไม่ได้เจาะจงที่จะไม่มีเฉพาะที่ไทย อีกอย่างคือเมื่อเกือบ
30 ปีที่แล้ว รถจ่ายกับข้าวบ้านๆ สัญชาติอะไรก็คงยัง
ไม่ได้ใส่คานประตูมากันมั้ง เอาแค่รถจ่ายกับข้าวนะ
อย่าเพิ่งไปเทียบกับเอสคลาสหรือซีรี่ย์เจ็ด

ทีนี้ถ้าประมวลข้อมูลจากหลายๆ กระทู้ คงพอเป็นคำตอบ
ชาวสเตอริโอไทป์ได้มั้ยว่า รถใหม่ๆ ยิ่งใหม่ ยิ่งสร้าง
ให้บอบบางขึ้น ความปลอดภัยน้อยลงเป็นเรื่องจริงหรือไม่

ออฟไลน์ turbofever

คานในประตูvolvo760มีตั้งแต่ปี1986 รถเอเซียhyundai excel ปี1993 ก็มี   แต่lancer ท้ายเบนซ์ผมไม่รู้  ::)

ใจเย็นพี่ ปี96-97 นี่ก็ 26-27 ปีมาแล้วนะ
บริบทในเวลานั้นเป็นยังไง พี่คงจำไม่ได้แล้วมั้ง
แลนเซอร์ตัวนี้ ถ้ามันจะไม่มีคานประตู ก็ไม่มีทั่วโลกแหละ
ไม่ได้เจาะจงที่จะไม่มีเฉพาะที่ไทย อีกอย่างคือเมื่อเกือบ
30 ปีที่แล้ว รถจ่ายกับข้าวบ้านๆ สัญชาติอะไรก็คงยัง
ไม่ได้ใส่คานประตูมากันมั้ง เอาแค่รถจ่ายกับข้าวนะ
อย่าเพิ่งไปเทียบกับเอสคลาสหรือซีรี่ย์เจ็ด

ทีนี้ถ้าประมวลข้อมูลจากหลายๆ กระทู้ คงพอเป็นคำตอบ
ชาวสเตอริโอไทป์ได้มั้ยว่า รถใหม่ๆ ยิ่งใหม่ ยิ่งสร้าง
ให้บอบบางขึ้น ความปลอดภัยน้อยลงเป็นเรื่องจริงหรือไม่
สมัยนั้นผมเป็นเด็กจำได้ว่าฮุนได แดวู โอเปิ้ล โตโยต้าเค้ามีมาให้แล้วนะครับ แต่โตโยต้าไม่มีคานหน้าและหลังครับ เพราะที่บ้านมีรถสองยี่ห้อนี้ทั้งโตโยต้าตูดเป็ดและแดวูครับ เวลาเอาไปซ่อมระบบกระจกไฟฟ้ากับซ่อมสีประตูผมเห็นเค้าถอดแผงครอบประตูออกครับ. ส่วนมิตซูยุคนั้นมีปัญหสผุเพราะกาวอีพอกซีคุณภาพไม่ดีพอเวลานานไปไปทำปฏิกริยากับเหล็กทำให้เป็นสนิมครับ. สมัยนั้นยังรับประกันนิดเดียวเองครับ

https://m.facebook.com/media/set/?set=a.194535694074733.1073741877.188345468027089&type=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2022, 14:02:57 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Fly to dream

มอเตอร์ไซร์ชนก็ประมาณนั้นแหละครับ ต่อให้เป็นรถเก๋งแพงกว่านี้ใหม่กว่านี้ แต่อาจไม่ทะลุแต่เบี้ยวแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ alpha14

ชนแรงจริงๆ แค่ไม่เคยสงสารรถประเภทนี้ที่ไม่ติดป้ายทะเบียน รู้เลยว่ามิจฯแน่ๆ ยิ่งพวกไปพ่นสีขาวทับตัวเลขให้เขาคิดว่าสีจาง แต่เปล่าเลยนิสัยเสียชัดๆ มองไม่เห็นตัวเลขเลย รถพวกนี้ถ้าซวยไปชนขึ้นมา มันไม่มีอะไรทึ่ถูกกฎหมายเลยซักอย่าง ประกันก็ไม่มี พรบไม่มี ใบขับขี่ไม่มี ทะเบียนขาด ครบเซ็ตเลย

ออฟไลน์ SM.

ข้องใจว่าจังหวะมันได้กันยังไง ถึงเสียบเข้าไปแบบนั้น

ออฟไลน์ RERFz

ดวงลิขิต ให้มาจบชีวิตร่วมกัน
คันกลับรถก็เหนียวคันเร่ง คันมอไซค์ก็มาเร็วมากๆๆๆเกิน