ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือหนึ่งแบบไหนที่คุณจะไม่ซื้อแน่ๆ  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
Re: รถมือหนึ่งแบบไหนที่คุณจะไม่ซื้อแน่ๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 10:23:44 »
มือหนึ่งป้ายแดงออกที่ศูนย์ไม่ว่าจะผ่อนหรือซื้อสด
ผมเลือกดูที่มีศูนย์ซ่อมใกล้บ้าน โชว์รูมมีการรีนิวสม่ำเสมอ
เงินที่จ่ายไปกับ แรงม้าแรงบิดที่ได้มา ต้องสัมพันธ์กัน
เรื่องอะไหล่ภายใน ต้องเป็นรถที่ออกมาหลายเจน จนช่างส่วนใหญ่ซ่อมได้
รออะไหล่บางตัวบางตัวมีสต๊อกก็โอเคแล้ว
ปล.ที่สำคัญคือโช๊คอัพต้องไม่เป็นแบบถุงลม(เจอไปจุกๆเปลี่ยน2ต้นหน้าต้นละ7หมื่น)
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ boogie2020

Re: รถมือหนึ่งแบบไหนที่คุณจะไม่ซื้อแน่ๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:29:41 »
ถ้าผมจะซื้อป้ายแดง แสดงว่า ต้องการรถที่ Reliability สูง ไม่ต้องมาลุ้นกินข้าวลิง   ดังนั้นรถที่มีเคสปัญหาเยอะ ๆ นี่ตัดออกไปก่อนเลย แล้วก็ต้องมีศูนย์ที่ไปสะดวก

ขับดีไม่ดี นี่ไม่ค่อยสำคัญ (อยากได้ weekend car ค่อยไปซื้อมือสองเอาก็ยังได้ เพื่อนผม บางคันเนี่ยเอาไปซิ่งทีนึง จอดซ่อมต่ออีกเดือนก็เยอะแยะ แต่มันก็ happy ดี เอามาจอดหล่อ ๆ ก็ดีต่อใจแล้ว )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:42:37 »
ผมซื้อรถ แค่สามชนิด
Compact SUV
Minivan
4-Seater Convertibles

นอกเหนือจากนั้นไม่ซื้อครับ ประเภทรถไม่ถูกกับการใช้งานผม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 11:50:05 »
หลัก ๆ เลย คือ ซดน้ำมันครับ รออ่านริวิว รอเข้ากลุ่มผู้ใช้งานจริง ก็รู้เรื่องเอง จะไม่ชอบลองของใหม่ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 13:11:55 »
benz bm สองยี่ห้อนี้มีตังค์ก็ไม่(กล้า)ซื้อครับ เทสล่าที่ว่าดีๆชอบๆถ้ายังเป็นเกรย์ก็ไม่เอา..ความรู้สึกว่าไม่คุ้มเงินน่าจะเป็นคำอธิบาย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 13:32:15 »
1. รถที่ไม่ชอบ เสียเงินซื้อของที่ไม่ได้อยากได้ทำไม
2. รถที่ไม่ชอบ ผู้นำเข้า ตัวแทน หรือมีประวัติที่ไม่ดี เสียเงินให้คนที่ไม่อยากสนับสนุนก็ไม่สบายใจ
3. รถที่มีดีเฟคที่ ร้ายแรง มีผลต่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 14:20:35 »
รถที่ราคาเกิน 1 ล้าน แต่อัตราบริโภคน้ำมันแย่กว่า 10 โล/ลิตร แอร์ไม่มี Heater พวงมาลัยปรับได้แค่ขึ้นลง เข็มขัดนิรภัยปรับระดับสูงต่ำไม่ได้ ค่าบำรุงรักษา+ค่าอะไหล่แพงและหายาก ระบบความปลอดภัยต่ำ เช่น ไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว หรือมีถุงลมแค่ 2 ใบ การขับขี่แย่ ไม่เกาะถนน กระเด้งกระดอนอย่างกะม้าดีด หรือเข้าโค้งแล้วเหมือนจะหลุดอยู่เรื่อย และที่สำคัญมี Defect ที่แก้ไม่จบไม่สิ้น

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 21:44:33 »
รถมือหนึ่งที่ผมไม่ซื้อแน่ๆ คือรถมือหนึ่งที่ตกรุ่นโดยสมบูรณ์ มีรถรุ่นใหม่ออลนิววางโชว์อยู่ในโชว์รูมแล้ว

ตกรุ่นตั้งแต่ยังไม่ทันได้รับรถ ผมรับไม่ได้

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 22:00:23 »
รถมือหนึ่งที่ผมไม่ซื้อแน่ๆ คือรถมือหนึ่งที่ตกรุ่นโดยสมบูรณ์ มีรถรุ่นใหม่ออลนิววางโชว์อยู่ในโชว์รูมแล้ว

ตกรุ่นตั้งแต่ยังไม่ทันได้รับรถ ผมรับไม่ได้

งั้นเอาส่วนลดไป 2แสน +ฟรีประกันชั้น 1 +ฟรีค่าจดทะเบียน +ชุดแต่งรอบคัน   น่าสนใจขึ้นไหมครับ ^ ^

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2022, 23:24:10 »

งั้นเอาส่วนลดไป 2แสน +ฟรีประกันชั้น 1 +ฟรีค่าจดทะเบียน +ชุดแต่งรอบคัน   น่าสนใจขึ้นไหมครับ ^ ^
ถ้ารุ่นนั้นสวย ช่วงล่างดีขับสนุกไม่ใช่.  cvt ทนทานไม่เปราะ  โครงสร้างแขฌงแรงปลอดภัยผมซื้อครับ  ไม่สนว่าจะตกรุ่นมั้ย  เพราะรถทุกรุ่นถึงเลาก็ตกรุ่นอยู่แล้สู้ไปซื้อรถที่ใจ  ราคาคุ้มค่าแม่จะตกรุ่นก็ไม่เป็นไรครับ   ความคิดเหยียดรถตกรุ่นแบบนี้นึกถึงเด็กไม่ยอมโตครับ

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 02:18:02 »
1. รถดีเซลครับ อคติส่วนตัวแบบล้วนๆ ไม่ต้องถามหาเหตุผลครับ
2. รถที่ไม่เข้าเกณฑ์ที่ผมตั้ง ปกติผมแคร์เรื่องคุณภาพรถ อู่ ราคา ไม่ค่อยแคร์เรื่องBrandนี้รุ่นนี้ขับแล้วดูดี เรื่องประหยัดน้ำมัน และGadgetsที่ไม่ได้ทำให้ประสบการณ์การขับรถมันดีขึ้น เช่น ไฟAmbient Light
3. รถที่พึ่งออกใหม่ เพราะมันจะแพงแบบมากๆ ยังไม่ค่อยรู้Defectด้วย รอซักปีนึง ให้ราคามันลงหน่อย(akaมีส่วนลด) ค่อยซื้อ รถจะตกรุ่น ถ้าเข้าเกณฑ์ แล้วส่วนลดเร้าใจ ผมก็โอเคนะ ก็ถือว่าแลกกันว่าได้ราคาถูก รถใหม่ราคาแพงผมก็เข้าใจแหละว่าได้ของใหม่ ได้หล่อ แต่ผมรู้สึกไม่คุ้ม(ก็คือไม่มีเงินนั่นแล)
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 05:56:23 »
รถที่เจ้าของค่ายเคยลอยแพลูกค้าครับ ต่อให้เอายี่ห้อใดๆ มาขายก็จะไม่เหลียวมอง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 06:18:34 »

ปกติก็ได้โปรแบบนี้อยู่แล้วรึป่าวครับ สำหรับป้ายแดงตกรุ่น
แต่จริงๆ ปัญหาของผมไม่ใช่เรื่องราคาครับ   
เพราะถ้าผมมีปัญหาเรื่องราคา ความคุ้มค่า ผมจะไม่ซื้อรถมือหนึ่งป้ายแดงเด็ดขาดครับ  ผมจะไปทางหารถมือสองทันที เพราะพอดูรถเองก็เป็น  แต่แค่รู้สึกว่าการซื้อรถป้ายแดงที่ตกรุ่นทั้งที่ตัวใหม่วางขายอยู่แล้วมันน่าเสียดายสำหรับผม  และ แน่นอนว่าหากใครเห็นว่ารุ่นเก่าที่ตกรุ่นมันน่าซื้อ และหากจะมีใครซื้อเพราะเห็นว่าช่วงล่างดีขับสนุก  ไม่ใช่ cvt ทนทานไม่เปราะ ราคาคุ้มค่าแม้จะตกรุ่นก็ไม่เป็นไร  ผมก็ไม่ได้รู้สึกขัดข้องอะไร จะแสดงความยินดีด้วยซ้ำไปที่ได้รถใหม่ที่ถูกใจ เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่ความเห็นส่วนบุคคลอยู่แล้วครับ   

ปล. แต่ผมไม่เข้าใจว่า มีคนอ่านภาษาไทยยังงัยทำให้เข้าใจว่าผมเหยียดรถตกรุ่น   การที่ตัวผมเองไม่ยอมซื้อรถป้ายแดงตกรุ่น มันมีค่าเท่ากับ ผมไปเหยียดรถตกรุ่นตรงไหนหว่า  (ผมไม่ได้ว่าท่าน apinui นะครับ)
ผมไม่เคยเหยียดใครในเรื่องทางวัตถุ ฐานะ หรือการแสดงความคิดเห็นต่างอยู่แล้ว  แต่ถ้าจะให้เหยียดจริงๆ ผมเริ่มอยากจะเหยียดคนที่เอาความเห็นตัวเองเป็นหลักและไม่ยอมรับในความเห็นที่แตกต่างมากกว่า  โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนที่ตีความการสื่อสารไม่รู้เรื่อง ตีความความเห็นของคนอื่นไปแบบผิดๆ ไม่พอ แถมยังคิดต่อยอดไปไกลฟุ้งๆ   แล้วเอามากล่าวหาคนอื่นในทางผิดๆ   ผมคิดว่าผมคงไม่อยากแลกเปลี่ยนความเห็นกับคนประเภทนี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2022, 08:51:14 โดย D Water Law »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 09:14:37 »
รถที่ผมจะไม่ซื้อ คือ
1.รถที่ทำให้ผมเจออะไรไม่ดีๆโดยตรง สาปส่งแล้วไม่ต้องเจอกันชาตินี้ชาติหน้า
2. รถที่ส่อแววมีปัญหา ทั้งหนักทั้งเบา ที่ผมไม่อยากเจอ ไม่อยากเป็นวิศวกรเอง ยิ่งพวกที่บอกแก้แล้วๆจากสาวกต้องระวังผมตัดทิ้งก่อนเลย ตัดปัญหาไม่อยากเอารถพวกนี้ไปไว้ในข้อ1อีก
3. รถที่ไม่คุ้มค่าหรือตัดของไม่สมราคารถ เช่นรถเป็นล้านไม่มี heater กะระยะถอย ผมถือว่าผมก็มีคนที่บ้านที่ผมรักอยู่ จ่ายแพงแล้วไม่ได้คุณภาพชีวิตที่ดี เกิดลูกไม่สบายหนาวสั่น หรือถอยหลังชนคนที่รักโดยไม่ตั้งใจ
ของผมพวกนี้ผมหาได้จากรถ eco car ทำไมต้องจ่ายเป็นล้านเพื่อไม่มี
ไอ้คนวางโปรเจคต์ที่มันตัดฮีทเตอร์มันไม่เข้าใจคนขี้หนาว เป็นภูมิแพ้เป็นไข้ง่ายกับขับรถช่วงอากาศเย็นหรือฝนตกครับ. ไม่รู้ว่าพวกนี้เคยขับรถไปไหนด้วยมั้ยน่าแช่งพวกนี้จริงๆครับ
ผมว่าคนทั่วๆไปก็ต้องรู้สึกถ้าเคยได้เทียบครับ และผมก็เห็นคันที่ไม่มีแต่คนไปซื้อก็บ่นกันนะครับ แต่คนที่บอกว่าไม่มีแล้วปกติ คนพวกนี้ต่างหากน่าจะผิดปกติครับ
ผมขี้หนาวเป็นไข้กับแพ้อากาศง่ายคันไหนที่ไม่มีฮีตเตอร์ช่วงอากาศหนาวนี่ไข้ขึ้นครับ

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 13:32:29 »
รถรุ่นเดียวกันที่ขายต่างประเทศ แต่เป็นเครื่องยนต์เจนใหม่ แต่ในไทยใช้เครื่องเก่าในตัวถังใหม่ไม่ซื้อครับเหมือนโดนดูถูก เช่น 2.0 Dynamic Force 2.0 Dynamic Force Hybrid หรือ Skyactiv-X

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 21:17:55 »
รถรุ่นเดียวกันที่ขายต่างประเทศ แต่เป็นเครื่องยนต์เจนใหม่ แต่ในไทยใช้เครื่องเก่าในตัวถังใหม่ไม่ซื้อครับเหมือนโดนดูถูก เช่น 2.0 Dynamic Force 2.0 Dynamic Force Hybrid หรือ Skyactiv-X
เอาแค่สกายแอคทีฟตัวเดิมให้มันทนดีไม่จุกจิกก่อนครับ  แต่เครื่องเบนซินเห็นไม่จุกจิกกัน  มีแต่ที่ว่าเกียร์ใน1.3  มาสด้าสองที่ไปแอบลดต้นทุนทำให้ไม่ทน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 00:39:06 »
รถที่ เครื่องเดิม/เกียร์เดิม วิ่งได้ไม่ถึง 1 ล้านกิโล ผมไม่ซื้อครับ