ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมรถเชิงป้องกัน กับ ซ่อมตามอาการ  (อ่าน 2913 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
Re: ซ่อมรถเชิงป้องกัน กับ ซ่อมตามอาการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2022, 05:51:02 »
รถคนรอบตัว ผมแนะนำซ่อมเชิงป้องกัน สำหรับคนไม่มีความรู้

รถผมเองอะไรที่อันตราย พวกระบบน้ำ ชุดแก้ส ผมทำเชิงป้องกันครับ
ส่วนพวกชิ้นอื่นๆ ช่วงล่าง อะไรที่พังแล้วพาเรากลับบ้านได้ ผมซ่อมตามอาการครับ

เน้นไม่กินข้าวลิงกลางทางพอสำหรับรถตัวเอง
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
Re: ซ่อมรถเชิงป้องกัน กับ ซ่อมตามอาการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 19:31:21 »
เชิงป้องกัน
น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรก น้ำมันเกียร์(เกียร์ธรรมดา) น้ำยาหม้อน้ำ สายพาน ราวลิ้น หัวเทียน ยาง ปั๊มน้ำ

ตามอาการ
ลูกหมาก กันโคลง ลูกปืนล้อ (แต่เปลี่ยนยกชุด หน้า ก็หน้าซ้ายขวา) ยางปัดน้ำฝน โช้ค(ทั้งคัน) ยางเบ้าโช้ค ยางหุ้มเพลา