ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม CRV gen4 อาการประจำรุ่น  (อ่าน 4352 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถาม CRV gen4 อาการประจำรุ่น
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 23:09:57 »
สนใจ CRV gen4 2.4 4wd 2013-2014
อยากทราบว่ารุ่นนี้มีปัญหาจุกจิก ปัญหาประจำรุ่น หรือจุดด้อยที่น่ารำคาญอย่างไรบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถาม CRV gen4 อาการประจำรุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 00:30:22 »
ปัญหาหนักไม่มีครับ เป็น CR-V รุ่นนึง ที่สเถียรมากๆ

แต่ก่อน ที่ Office มี G4 2.4 ก่อน MC 2 คัน / G4 2.0 ก่อน MC 1 คัน .. ตอนนี้เหลือแต่ 2.0 คันเดียว แต่ 2 คันนั้นก่อนขายก็วิ่งกันเกือบ 2 แสนกม.นะครับ

1. สลักล็อคเบาะหลังฝั่งซ้ายดัง .. ขับไปก็แก๊กๆๆๆ อันนี้เป็นตั้งแต่ใหม่ๆ ศูนย์เคลมให้ หรือ จ่ายเองก็ไม่กี่ร้อย

2. คัน 2.0 ตู้แอร์รั่ว ตอนแสนกว่ากม. (อีก 2 ไม่รั่ว)

3. คัน 2.4 เจอ ศรเติมน้ำยาแอร์รั่ว อันนี้มาเจอกันเอง เพราะน้ำยาหาย หาศร denso ใส่ แล้วเติมน้ำยาก็จบ (ศูนย์ไม่แยกขาย)

4. ลูกปืนลูกรอกสายพานดัง .. แสนกว่ากม. ตามอายุ

5. คิ้วรีดน้ำกระจกประตู ตรงที่เป็นยางละลาย คันไหนตากแดดก็ไปไว เบิกศูนย์เส้นละ 1.7 พัน แต่ของเทียมถูกกว่าครึ่งนึง

6. ยางเส้นเล็กๆตรงคิ้วกระจกหน้าชอบขาด แล้วตีกระจกหน้าตอนขับเร็ว .. หาตั้งนาน สุดท้าย ก็ดึงแต่ยางทิ้ง แค่นั้นจบ

มีแค่นี้นะ อย่างอื่นไม่เจอเลย บางคันในคลับ ได้ยินว่า เจอแร็คพังด้วย แต่ 3 คันนี้ไม่พัง แต่แร็ค G4 มันเหลือ 2.5 หมื่นละ ถูกกว่า G3 2.0 เยอะ (ผมโดนไป 4 หมื่น)

...........

2.4 อัตราเร่งดีกว่าชัดเจน แต่ไม่ถึงกับท้ารบนะ ตัวก่อน MC เท้าหนักหน่อย ทางไกล กิน 9 - 10 กม./ลิตร ในเมืองดุหน่อย แต่ถ้า MC จะได้เกียร์ CVT แล้ว เห็นว่า ตัวเลขทางไกลขึ้นไป 13 กม./ลิตรนะครับ แลกกับ ความทนทานของเกียร์ (แต่ก็ไม่เจอใครพังนะ) และ ตอนลงเขา engine brake จะน้อยกว่า

2.0 ถ้าเทียบกับ G3 2.0 เจ้า G4 2.0 ออกตัวดีกว่าชัดเจน คันเร่งไม่หน่วงแล้ว ไหลขึ้นได้ไวกว่า แถมทางไกล แบกกันเต็มรถ ยังได้ตั้ง 15 กม./ลิตร แน่ะ (G3 2.0 2WD นี่ ยังไงก็ 13.5 ขับคนเดียวด้วยนะ)

ช่วงล่าง มันนุ่มกว่า G3 บางคนว่า ย้วย สำหรับผม กำลังดีนะ เกาะถนนดีขึ้น แต่ถ้าขาซิ่ง ก็ขอ KYB New SR หรือ Tein Endurapro สักชุด จบเลย แน่นๆ เฟิร์มๆ

เบรค มันก็ดีกว่า G3 นะ แต่นิสัยผ้าเบรคฮอนด้า ก็คือ ฮอนด้า มาเร็วๆ มันไหล แล้วก็ ถ้าจะนั่งเยอะ จะไต่ดอยบ่อย ให้หาผ้าทนร้อนสูงหน่อย Nexzter Mu Spec ไม่รอดนะ ผมกดสองที ควันท่วมเลย (ชินไง นึกว่า ขับรถตัวเอง ที่ใส่ Dixcel)

ภายใน เบาะ G4 สบายกว่าเยอะมาก ตัวโต กว้าง รับหลัง หมอนไม่ดันหัว .. แต่สาวๆที่นั่งหลังบ่นลอยๆมาว่า เบาะหลังนั่งนานแล้วเมื่อย อันนี้ไม่รู้เพราะขับอย่างเดียว / เก็บเสียงก็นิสัยฮอนด้า อย่าคาดหวัง

เครื่องเสียง ถ้าเปลี่ยน .. นาฬิกา ที่จอบน จะตั้งไม่ได้ ตอนถอดขั้วแบตตอนเที่ยงคืนเอา (คุ้นๆว่า มีตัวหลอกให้ตั้งได้แล้วนะ ไม่แน่ใจ)

อะไหล่บางชิ้น ก็ถูกใจหาย ... กันชนท้าย ชิ้นสีเดียวกับรถ พันกว่าบาท / ชิ้นสีดำก็พันกว่าบาท / คิ้วล้อ 600 - 700 บาท แต่ ไฟหน้า xenon ของ 2.4 ข้างละ 1.5 หมื่นนะ / ลูกรอกสายพาน 3.8 - 4 พัน / ปีกนกหน้า มีอะไหล่บู๊ช เบิกแยกได้ ไม่ยกปีก / ลุกหมากกันโคลง ข้างละพันปลาย

หมดแล้วมั้ง ... แต่ก่อน ที่ บริษัท มีอยู่ 2 ฝูง
- ฝูง CR-V นำโดยผม G3 เอามาแพร่พันธุ์ ซื้อ G4 ตามกันเพียบเลย (ถ้านับรวมบริษัทที่ผมทำงาน น่าจะมี G4 สัก 10 คันได้ ไม่รวม G3 อีก ..เหมือนเค้าแจกรถฟรี)
- ฝูง Vigo อันนี้ จะเป็นพวกรถช่าง ออกแต่ Vigo ซื้อตามๆกันเหมือนกัน

ออฟไลน์ whoami

Re: สอบถาม CRV gen4 อาการประจำรุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 06:16:55 »
-แร็คพวงมาลัยครับ เปลี้ยนใหม่ศูนย์ก็สองหมื่นกว่าๆ แต่มีร้านใน กทม ที่ซ่อมจบในงบไม่ถึงหมื่นอยู่ครับ

-ตัวพับเบาะหลังเสีย ถ้าเข้าศูนย์เปลี่ยนหมดก็หลายพันแต่มีวิธีซ่อมเองได้ มีคลิปใน youtube

-ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ อันนี้เรียกว่าเสื่อมสภาพตามการใช้งานมากกว่า เปลี่ยนทั้งชุดหมื่นกว่าๆ แต่เปลี่ยนใหม่แล้วก็ใช้ได้อีกยาวๆ

นอกนั้นไม่มีปัญหาน่าเป็นห่วงใดๆครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 08:38:00 »
2.0 ออกปี 13 ตอนนี้ 16xxxx
สลักพับเบาะหักซ้ายและขวา เปลี่ยนใหม่ก็หายเป็นพลาสติค
สลักยึดเบาะหลัง แจ้งไปตั้งแต่ซื้อ พันฟองน้ำให้ ผ่านมาเกือบสิบปีฟองน้ำลุ่ยเสียงดังใหม่พึ่งรู้ว่าเปลี่ยนสลักแล้วหาย
กากบาทเสียตอนปีที่ 6 เปลี่ยนใหม่ แต่อันนี้นานๆเกินที
เปลี่ยนแท่น (ไม่ใช่แท่นเครื่อง) 1 ครั้ง

อาการหนักๆไม่มี ผ้าเบรคใช้ ebc เขียว สบายใจ ระยะเบรคสั้น

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 10:03:49 »
สองคันก่อนใช้ 2.4 2013 ครับตัวขับ2นะ รถดีนะครับ เครื่องดีช่วงล่างก็นุ่ม ขับดีคันนึงเลย
แต่พอใช้ไปสัก 3-4ปี คุณภาพอะไหล่แย่มาก อะไหล่เริ่มหมดสภาพตามสไตล์ฮอนด้า พลาสติกนั่นนี่ลอก หนังและยางขาดรุ่ย รวมถึงเสียงก๊อกแก๊กมันทั้งคัน แก้ไม่จบ แต่ถ้าพูดถึงปัญหาเครื่องยนต์และการขับขี่ ไม่มีครับ ขับดีจริงๆ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 11:19:53 »
ข้อเสีย เบาะหลังนั่งไม่สบาย เพราะเบาะมันแข็งและแบนครับ  และช่วงล่างนุ่มตอนถนนเรียบ แต่ถ้าเจอถนนขรุขระ จะแข็งกระด้างครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 20:41:01 »

1. สลักล็อคเบาะหลังฝั่งซ้ายดัง .. ขับไปก็แก๊กๆๆๆ อันนี้เป็นตั้งแต่ใหม่ๆ ศูนย์เคลมให้ หรือ จ่ายเองก็ไม่กี่ร้อย

เปลี่ยนแล้วหายเลยไหมครับ หลังจากรองฟองน้ำมา 10 ปีก็รุ่ย เสียงดังก็อกแก็กก็กลับมา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 10:41:55 »
เก็บเสียงห่วย ช่วงล่างตึงตัง เบาะหลังนั่งไม่สบาย  8)