ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 2 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2500 ครั้ง)

ออฟไลน์ pwichai

• Newbie
  • *
ขับ HONDA CIVIC FD อยู่ตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้วิ่งไปเกิน  2  แสน 7 หมื่นกิโลเมตรแล้ว แต่เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา ขับออกจากบ้านมีอาการกระตุก แล้วพบว่าเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนจากเกียร์ 3 ไปเกียร์ 4 สุดท้ายต้องจอดดับเครื่องเข้าเกียร์ P แล้วสตาร์ทใหม่ คราวนี้ก็วิ่งได้ตามปกติ และไม่เป็นอะไรอีกเลยหลังจากนั้น คำถามคือมันเกิดจากอะไรครับ และผมควรจะทำอะไรกับรถหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
bmw 330Li ฐานล้อยาว เมือเทียบกับ 520D m sport รุ่นปัจจุบันทั้งคู่ ถ้าใช้เดินทางไกลคันใหนประหยัดน้ำมันมากกว่า  และ คันใหนนั่งเบาะหลัง นิ่มสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• Jr. Member
  • **
เห็นข่าว kick ใหม่ที่ดูมีการปรับปรุงดีขึ้นหลายจุดแต่ ราคากลับลดลง สงสัยว่าเค้าไปลดต้นทุนจุดไหนแทนหรอครับ หรือเค้าแค่ยอมเอา กำไร น้อยลงครับ?
ปล.สัปดาห์ก่อนมีคนตั้งชื่อ ชอบมาสด้าแต่ค่าซ่อมแพง ผมนี่ชอบมากที่มีคนตั้งชื่อช่วยกันจิกกัดแบรนด์ที่ผมชอบ
พี่จิมมี่มีแผนจะนำ GR yaris ของพี่มาทำคลิปบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
พอจะทราบเหตุผลด้านการออกแบบทางวิศวกรรม ว่าทำไม เจ้า Fortune คุกกี้ คนขับส่วนใหญ่ชอบมุดกันจัง แถมก้านไฟเลี้ยวน่าจะหนักด้วยมากด้วย ถึงไม่ค่อยเปิดกัน

หมายเหตุ คนขับดีๆก็เยอะนะครับ แต่ดันเป็นคนส่วนน้อยของรถรุ่นนี้นะสิ  และถ้าอธิบายทางวิศวกรรมไม่ได้ เอาไสยศาสตร์ก็ได้ครับ ถ้าพอจะอธิบายได้นะ 555

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
คิดว่า Audi TTRS จะราคาขึ้นไหมครับ
คิดว่าจะหาซื้อมือ 1 ไม่ได้ เมื่อไหร่ครับ เพราะส่วนตัวชอบ ถ้ามีโอกาสอยากจะเก็บสักคันน่ะครับ
ถ้าให้เลือกระหว่าง TT RS มือ 1 กับ R8 V10 มือ 2 จะเลือกตัวไหนครับ
และคิดยังไงกับรถที่ต่อเสียง fake เข้ามาในห้องโดยสาร อยากทราบว่าปกติไปซื้อรถ เราจะรู้ได้อย่างไรว่ารถคันนั้นๆมี fake sound เข้ามาในห้องโดยสารหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2022, 16:02:18 โดย l3ambostyle »

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM วันนี้ผมมีเรื่องรบกวนพี่ๆหน่อยครับ

มีเพื่อนผู้หญิงใช้ Honda City SV Sedan 2021 แล้วเจอปัญหาเยอะ(หม้อน้ำเดือด, ไฟเครื่องโชว์แก้ไม่หาย) จนจะตัดใจขายแล้วครับ แล้วเค้ามาปรึกษาจะซื้อรถไฟฟ้า Ora good cat ผมเลยบอกว่าหนีไป(เสียงพี่จิม)

ใช้รถน้ำมันไปก่อนอีก 3-5 ปีค่อยว่ากัน รอตัวเลือกให้มันเยอะกว่านี้ก่อน ไหนจะเรื่องรออะไหล่นาน + Defect รถ + ค่าประกันที่แพงหูฉีก

ผมเลยแนะนำ Nissan Kick 2022 ค่าตัวดูคุ้มค่า ออฟชั่นแน่นๆ รูปทรงกะทัดรัด ตอบโจทย์เรื่องประหยัดน้ำมันและอัตราการเร่งแซง แต่มันบอกว่า ไม่อยากได้นิสสัน

อยากรบกวนท่านประธานบริษัทลับ ป้ายยาน้อง Kick ให้เพื่อนผมหน่อย เรื่องความน่าเชื่อถือในแบรนด์ Nissan กับ GWM แล้วบริการหลังการขาย การรออะไหล่ ทั้งคู่ครับ

หรือพี่ๆมีคันอื่นแนะนำไหมครับ งบ 1ล้านบวกลบ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :)

สอบถามครับ ค่าใช้จ่ายรวม 10 ปี (ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงตามระยะ ค่าอะไหล่)
ระหว่าง รถยนต์ไฟฟ้าล้วน, รถที่ใช้กึ่งน้ำมันกึ่งไฟฟ้า และ รถยนต์น้ำมันล้วน (โดยราคาน้ำมันตอนนี้)
กรณีใช้รถยนต์ จันทร์ถึงศุกร์
และ กรณีใช้เฉพาะวันหยุด เสาร์ อาทิตย์ และ นักขัตฤกษ์ (มีรถไว้เพื่อเที่ยว)
รถยนต์แบบไหนใช้ค่าใช้จ่ายรวมน้อยที่สุด

ออฟไลน์ TiKul

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

ผมใช้ chr ไฮบริดมา 1 ปี รู้สึกช่วงล่างเก็บการสั่นสะเทือนจากผิวถนนมามาก สั่นจนถึงแป้นคันเร่ง อยากจะลดการสั่นลงถ้าเปลี่ยนยางจะช่วยไหมครับ หรือ ควรเช็กตรงไหนเพิ่มเติม เคยเอาเข้าศูนย์2ที่ช่างเช็คบอกปกติครับ เลยอยากหาวิธีแก้เอง

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
สอบถามพี่คับ
เห็นฮอนด้าซิตี้ 1.0
ใช้หมอน้ำตีตราว่าของเดนโซ่ แบบนี้มีโอกาศไหม
ว่าใช้แอร์ระบบของเดนโซ่ด้วย
ขอบคุณพี่ๆคับ

ออฟไลน์ เคน

• Newbie
  • *
อยากสอบถามทุกคนครับ ถ้ามีงบ 200000 จะซื้อรถรุ่นไหนแล้วเพราะอะไรครับ สวมบทบาทเป็นคนอายุ25ครับ