ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้ครับ รถhybridมีแบตใหญ่ แต่ทำไมยังต้องมีแบตลูกเล็ก12Vครับ?  (อ่าน 2270 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ถามเป็นความรู้ครับ รถhybridมีแบตใหญ่ แต่ทำไมยังต้องมีแบตลูกเล็กครับ?
ทำไมไม่ใช้แบตลูกใหญ่ดูแลกระแสไฟทั้งระบบไปเลย มีความจำเป็นอะไรถึงยังต้องมีแบต12v

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ในรถไฮบริด แบตลูกใหญ่ไว้จ่ายไฟแรงดันสูงระดับ 2 ร้อยกว่าโวลท์ไปขับมอเตอร์โดยการแปลงเป็นกระแสสลับ 3 เฟสผ่าน inverter
ส่วนแบต 12 โวลท์จ่ายไฟเลี้ยงระบบไฟฟ้าทั่วไปในรถที่เป็นระบบแรงดันต่ำเป็นไฟกระแสตรงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไดสตาร์ทยังต้องการไฟ 12v ไว้ติดเครื่องยนต์ครับ
และจำเป็นต้องใช้แบตกลุ่ม start stop ด้วยนะครับ
เพราะการสตาร์ทเครื่องจะบ่อยพอสมควร

แบตธรรมดาอาจจะพังเร็วขึ้น

ผมก็เคยมีคำถามกับตัวเองนะ ทำไมไม่ใช้ไฟจากแบตใหญ่ผ่าน inverter แปลงจากกี่ร้อยโว้ล​ท์​ก็แล้วแต่มาเป็น 12 volts
แต่มานึกๆดู ถ้า inverter ตัวนั้นๆเสีย ต้องลากเข้า 0 อย่างเดียวเลย แต่ถ้าแบตเสีย 0  ยังมาเปลี่ยนแบตให้ที่บ้านได้

ออฟไลน์ PaPaMan

ไดสตาร์ทยังต้องการไฟ 12v ไว้ติดเครื่องยนต์ครับ
และจำเป็นต้องใช้แบตกลุ่ม start stop ด้วยนะครับ
เพราะการสตาร์ทเครื่องจะบ่อยพอสมควร

แบตธรรมดาอาจจะพังเร็วขึ้น

ผมก็เคยมีคำถามกับตัวเองนะ ทำไมไม่ใช้ไฟจากแบตใหญ่ผ่าน inverter แปลงจากกี่ร้อยโว้ล​ท์​ก็แล้วแต่มาเป็น 12 volts
แต่มานึกๆดู ถ้า inverter ตัวนั้นๆเสีย ต้องลากเข้า 0 อย่างเดียวเลย แต่ถ้าแบตเสีย 0  ยังมาเปลี่ยนแบตให้ที่บ้านได้

ปกติรถไฮบริด (อ้างอิงจากโตโยต้า) ไม่ใช้มอเตอร์สตาร์ทแบบรถเครื่องยนต์ทั่วไปแล้วครับ ใช้การสตาร์ทเครื่องจาก traction motor หมุนจากท้ายเครื่องเลย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
เหตุผลนึงที่นึกออกถ้าไม่มีแบต12V หม้อแปรงไฟฟ้า ที่จะแปลงไฟ200-300vจากแบตใหญ่ มาเป็น 12 v จะต้องทำงาน24 ชม.ตลอดเวลาทุกวันอาจจะพังก่อนวัยอันควรหรือเปล่า

ออฟไลน์ lexus

ในรถไฮบริด แบตลูกใหญ่ไว้จ่ายไฟแรงดันสูงระดับ 2 ร้อยกว่าโวลท์ไปขับมอเตอร์โดยการแปลงเป็นกระแสสลับ 3 เฟสผ่าน inverter
ส่วนแบต 12 โวลท์จ่ายไฟเลี้ยงระบบไฟฟ้าทั่วไปในรถที่เป็นระบบแรงดันต่ำเป็นไฟกระแสตรงครับ
ขอบคุณครับ เกทเลยครับ 😃

ออฟไลน์ AgentMolder

แบตเล็กใช้จ่ายเข้าระบบ Entertainment วิทยุ ไฟส่องสว่าง ตัวจุดบุหรี่ ต่างๆครับ

แบตใหญ่เอาไว้วิ่ง

เวลา STart รถ HEV ของโตต้า ใช้ไฟจากแบตเล็กเพื่อไปหมุน Motor starter ให้ทำงานครับ ไม่มี ไดสตาร์ทครับ เันั้นรถ HEV ของโตต้า แบตลูกเล็กหมด ก็ start ไม่ติดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ madboy

อุปกรณ์หลายๆอย่างในรถยังเป็น 12V DC. ครับ  :D