ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 09 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2685 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 09 กรกฎาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/pfbid02rdD3XnUUY8qXywDuUvtukJ6uM3koziKgXfGwztzbDxDyNoz1qSBUz2K2gTYyKxPBl/?d=n

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 15:13:36 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
เบาะหนัง Kicks เป็นหนัง QUOLE MODURE ไหมครับ
แล้วระบบกุญแจเป็น Keyless entry เหมือน Corolla Cross ไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     ปกติเพลงที่เวลาวิศวกรพัฒนาเครื่องเสียงรถ เขาใช้เพลงอะไรทดสอบพอทราบไหมครับ
-แล้วจำเป็นไหมครับว่ารถญี่ปุ่นเปิดเพลงญี่ปุ่น รถอเมริกันเปิดเพลงฝรั่ง รถเกาหลีเปิดเพลงเกาหลี เพื่อให้ได้เครื่องเสียงตามคุณภาพและแนวเพลงของแต่ละประเทศครับ
-เครื่องเสียงที่R&Dในไทย โดยเฉพาะกลุ่มรถกระบะ มีการเทสต์ด้วยเพลงรถแห่ไหมครับ
-หรือมีการลงทุนทำเพลงขึ้นมาใหม่เองเพื่อเทสต์ลำโพงโดยเฉพาะ แบบเว็บๆหนึ่ง ที่ขึ้นต้นด้วย Headlight ลงท้ายด้วย Mag ไหมครับ ฮ่าๆ

ปล. ถ้าผมเป็นวิศวกร ผมไม่เปิดเพลงทดสอบครับ ผมจะเลือกเปิดรายการพี่ๆแทน โดยเฉพาะช่วงด่านิสสัน ถ้าลำโพงไม่แตกหรือหูไม่แตก อย่างใดอย่างหนึ่ง ถือว่าผ่าน แต่ถ้าพี่จิมด่าไฟแล่บ กลัวว่าลำโพงจะไฟแล่บเหมือนลำโพง mg zs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 13:43:35 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ yodmanoot

ใช้ Toyota Sienta มา 1 ปีแล้ว
อยากสอบถามอยากแก้อาการช่วงล่างตึงตังอย่างไรดี? อาจจะบอกเป็น step 1 2 3 ก็ได้ครับ
ใช้คนเดียวเป็นหลัก ขับไม่เร็ว100-110 นั่ง 7 คนแค่ช่วงวันหยุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:09:24 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Glazy

ปกติX1 เวลาล้อฟรีนี่เกิดจากยางติดรถหรือคนขับพิเรนทร์ครับ(คือช่วงหลังมารู้สึกมันล้อฟรีหลายครั้งผมเลยเกิดคำถามกับตัวเองว่ายางเริ่มแย่หรือการขับผมเริ่มแย่)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นเครื่องยนต์ดีเซล Hybrid ครับ และ ถ้าอยากซื้อรถยุโรป Hybrid ค่ายไหนที่ ศูนย์ ตจว. มีเยอะ และบริการดีครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน....มี 2 คำถามครับ

1. รบกวนสอบถามที่มาของ Toyota Gazoo Racing ว่ามีที่มาอย่างไรครับ แตกต่างกับ Toyota Racing Development (TRD) อย่างไรครับ เป็นการ rebrand ใหม่หรือเปล่าครับ และ TRD จะหายไปจากตลาดเลยไหมครับ โดยเฉพาะพวก Accessories ของแต่งรถต่างๆครับ

2. เครื่องยนต์สหกรณ์อย่าง Nissan-Renault เช่น MR16DDT หรือเครื่อง Benz GLA ใหม่หรือเครื่อง Navara ใหม่ เราสามารถเรียกเครื่องเหล่านี้ว่าเครื่องยุโรปได้ไหมครับแล้วอะไหล่ส่วนใหญ่มาจากทางยุโรปไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
มี 2 คำถามครับ

1. ยางอะไรที่ใส่ ล้อ 18 หน้ากว้าง 8.5 สำหรับสายจอด แล้ว สามารถนำออกไปซิ่งได้เลยครับ(วอมยางรอก่อนได้ครับ) รถ WRX STI 2015 โมนิดหน่อย

2. จอง CIVIC FE 1.5 turbo RS ไปจะเอามาเป็นรถใช้งานไปเที่ยว อาทิตย์นึงใช้รถ 2 วันคือเสาร์อาทิตย์ ขับเที่ยวความเร็วประมาณ 140 - 160 ครับ ถือว่าเลือกถูกไหมครับ ลังเลระหว่างตัว Phev กับตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Wing

• Newbie
  • *
1. อยากทราบข่าว CX-5 ครับ จะมีแผน Minor Change หรือ Model Change เมื่อไหร่ครับ หรือจะกลายเป็น CX-60 เข้ามาแทนที่ เนื่องจากกำลังสนใจตัว 2.0sp แต่ไม่ปลื้มที่ ไม่มี Head up display และไม่มี cruise control stop&go

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ หลังจากรอ city hatchback มา3เดือน สัปดาห์ที่แล้วได้ทิ้งใบจอง
ไปจองkickเรียบร้อยแล้วครับ
คำถามคือ ได้ฟิล์มแถมเป็น xtracole caramic air
ถ้าเพิ่มเงิน5,000บาท ได้แถมฟิล์ม lamina cm1
ฟิล์ม2ตัวนี้โอเคไหมครับ ปกติผมจะติดฟิล์มร้านนอก(bf film ,maxcool)
แต่รถไฮบริดเลยตัดสินใจให้ศูนย์ติดให้เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับคำว่า กินข้าวลิง อยากทราบว่ามีที่จากไหนครับ ใครคนคิดคำนี้ ความหมายคือ รถเสียเลยต้องไปกินกับลิงหรือเปล่าครับ ส่วนตัวสงสัยว่า ทำไมไม่ใช้คำว่าทานเพดดีกรีกับเพื่อนสี่ขาหรอครับ เพราะเจอได้ง่ายกว่าลิง
ปล. ผมมีไอดีลอคอินแค่รหัสนี้อันเดียวนะครับ สามารถตรวจสอบได้เลย โปร่งใสกว่าบริษัทรถตอบคำถามสื่อแน่นอน

ออฟไลน์ wsi11

• **
สนใจ Nissan X-trail 2.5 มือสองอยู่ มีปัญหาประจำตัวอะไรบ้างครับ สำหรับเครื่องตัวนี้ นอกจากกินน้ำมันค่อนข้างโหด แล้วดูได้ไงครับว่ารถติดแก็ซมาหรือเปล่า

ส่วนตัว ณ ตอนนี้ ไม่ได้ห่วงเรื่องราคาน้ำมันเท่าไหร่ เนื่องจากบริษัท ให้ค่าน้ำมัน เป็น จำนวน 330 ลิตร ต่อเดือน ก่อนโควิด วิ่งปีละ 40000 โล แต่ช่วงโควิด เหลือแค่ ราวๆ 30000 โลต่อปี เคยใช้มากสุด 4000 โลต่อเดือน

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- รถไฟฟ้าของ Toyota ที่มีการเปิดตัวรถตัวอย่างหลายๆ คันเมื่อปีที่แล้วนั้น เป็นรถไฟฟ้าที่ทาง Toyota พัฒนาและออกแบบเองเหมือนรถสันดาบในค่าย หรือเป็นการร่วมมือระหว่างค่ายรถในจีนที่จะออกแบบรถสำหรับขายในตลาดโลกครับ เพราะดีไซน์ของรถไฟฟ้าที่ออกมานั้นค่อนข้างต่างจากการออกแบบรถของทาง Toyota เยอะมาก

- ส่วนปัญหาเรื่องความเสี่ยงน็อตล้อหลุดของ Bz4X ที่มีการเรียกกลับไปตรวจสอบนั้น เป็นปัญหาที่อยู่นอกเหนือจากการออกแบบและทดสอบรถของ Toyota หรือมีหลายสาเหตุรวมกันจนเกิดปัญหาดังกล่าว เพราะผมมองว่าทาง Toyota ไม่มีทางปล่อยให้ปัญหาแบบนี้หลุดไปถึงรถผลิตจริงแบบนี้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:04:05 โดย polwath »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ทำไม Honda ถึงเก็บ Civic Hatch ไว้ประกอบในญี่ปุ่นครับ ทั้งๆที่ในประเทศก็ขายไม่ออก
แล้วคุณภาพการผลิตที่ญี่ปุ่น แย่เท่าที่ไทยไหมครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามเครื่องยนต์ Audi A5 40 TFSI ครับ โบรชัวแจ้งว่าเป็น mild hybrid มันจะเหมือนระบบ hybrid ในรถญี่ปุ่น เช่น โตโยต้า พรรอุส ไหมครับ แล้วจะต้องกังวลปัญหาแบตเตอรี่ กับอินเวอเตอร์ ไหมครับ
ปัญหาอื่นๆ ในตัวรถมีอะไรอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

รบกวนขอ 2 คำถามนะครับ
1. Hyundai Stargazer แพลนเปิดตัวในไทยช่วงไหนครับ แล้วอะไหล่ค่าแรง Hyundai แพงอย่างที่หลายคนบ่นๆจริงไหมครับ (เทียบกับรถญี่ปุ่นทั่วไป)

2. Nissan มีแผนจะเอารถ E-Power ที่เป็น 7 ที่นั่งเข้ามาจำหน่ายในไทยบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:06:11 โดย Mr.Boogie »

ยุคนี้ทำไมถึงนิยมเอารถกระบะยกสูงมาแต่งแบบโหลดเตี้ย (ทำทรงยีราฟแคระ) แทนที่จะเอารถตัวเตี้ยที่มีอยู่แล้วมาแต่งเหรอครับ

ส่วนตัวไม่ได้อะไรมาก แค่สงสัยว่าเทรนด์นี้มาจากไหนกัน
แป๊น

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
เพื่อนผู้หญิงวัยรุ่นในกลุ่มฮอนด้าฝากถามว่า
HRV กับ  CRV อันไหนดีกว่ากัน
เน้นขับไปทำงานในเมืองเป็นหลัก
ขอบคุณครับ 🙏🏻
ปล.นางรูปร่างท้วม

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่า มีวิธีรับมือยังไงเวลาลองรถแล้วชอบอยากได้ อย่างไรครับ เช่น Subaru Outback หรือ M340i และ IS300h F-Sport และอยากรู้ครับว่า พอดีเจ้า PJS V6 เกียร์ออโต้มีปัญหาคือเวลาจะเข้าเกียร์ R รถจะไม่ถอยหลังทันที่เกิดอาการ delay 1-2 วินาที่ (เป็นเวลาขับถอยเข้าที่จอดรถครับ)

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ

สอบถามครับว่าระดับน้ำยาหล่อเย็นในหม้อพัก มีโอกาสระเหยหรือลดลงไหมครับ และถ้าลดในระดับไหนถึงควรสังเกตว่าผิดปกติครับ เช่น 2ปี ลดจาก ขีด max ลงมาเกือบถึงขีด min บางทีก็กลับมาอยู่ระหว่างกลาง หรือ เวลาน้ำหมุนเวียนในระบบ จะมีการลดๆเพิ่มๆ เป็นปกติ ครับ และเวลาเช็ค ควรเช็คตอนเช้าก่อนติดเครื่องไหมครับ มิตซู 4n15 ครับ ช่วงนี้กระแสน้ำหาย น้ำดันกำลังมาแรงในกลุ่ม กลัวครับ555

ขอเพิ่ม1ข้อนะครับ ร้านตั้งศูนย์ที่พี่บาสไว้ใจ อยู่ที่ไหนครับ ผมอยู่โซนสำโรง บางนา ครับ เผื่อไปใช้บริการ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ pmeka

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
Jazz ที่บ้านมีเสียง แอ๊ด..แอ๊ด เหมือนเวลาเดินบนพื้นไม้ตอนขับขึ้นลงเนินหลังเต่า
อยากทราบว่าเป็นอาการอะไรได้บ้างและวิธีการแก้ไขครับแบบจบๆ

ออฟไลน์ harryapple

• Newbie
  • *
ขอถามเกี่ยวกับการป้องกันสีรถครับ

ที่บ้านมีต้นมะม่วงอยู่ด้านขวามือ ช่วงที่ต้นมะม่วงออกดอก แล้วมีลมพัดแรง ๆ มันจะมีน้ำยางจากดอกมะม่วง ปลิวตามแรงลมมาโดนรถ
ทำให้ด้านข้างขวาของรถเป็นรอยจุดเล็ก ๆ ของน้ำยางจากดอกมะม่วง เป็นรอยทั้งแถบเลยครับ

อยากทราบว่าเคสแบบนี้ การเคลือบแก้ว หรือ การ warp รถ จะช่วยให้มันทำความสะอาดได้ง่าย ๆ ไหมครับ 
เพราะตอนนี้รอยน้ำยางจากดอกมะม่วงมันล้างด้วยน้ำยาล้างรถปกติไม่ออก ต้องใช้วิธีขัดออกน่ะครับ

อยากจะตัดต้นมะม่วงจริง ๆ แต่ต้นมะม่วงเป็นของคนข้างบ้าน ไม่รู้จะทำยังไง นอกจากป้องกันรถตัวเอง ^_^

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน สัปดาห์นี้มีเรื่องมารบกวนสอบถามสองเรื่องครับ

เด็จเมียผมดูโฆษณา Nisan Kicks แล้วถูกใจมาก เพราะนางเป็นติ่งใบเฟิร์นแบบขั้นสุด อยากจะไปลองและจองรถเลย อยากสอบถามว่า

1. Kicks เหมาะกับผู้หญิงอายุ 42 ขวบ ขับในเมืองส่วนใหญ่ ไปต่างจังหวัดเดือนละครั้้บไหมครับ  คันเดิมขับ Swift ... แล้วถ้าจอง จะบอบิลบอร์ดขนาดเท่าตัวจริงน้องไบเฟิร์นในศูนย์ กลับบ้านด้วยเค้าจะให้ไหมครับ 

2. สนใจไฟฟ้าคันเล็กๆ เห็น neta กำลังมา แต่งงว่าทำไมเซลให้วางเงินจองกันได้เป็นล่ำเป็นสัน ทั้งที่ยังไม่ประกาศราคา ไม่ผิดกฎหมายหรอ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
มีงบ 5-6 แสนบาทอยากได้รถสำหรับใช้งานในเมืองเป็นหลักและออกต่างจังหวัดบ้างช่วงสุดสัปดาห์ สงสัยว่าจะซื้ออีโค่คาร์มือหนึ่งภายในปีนี้หรือหาซื้อรถมือสองใช้ก่อนเพื่อรอซื้อรถ EV ในอีก 3-4 ปีข้างหน้าดีครับ จริงๆแล้วชอบรถใช้น้ำมันมากกว่าครับแต่ไม่มั่นใจว่าอนาคตจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เช่น หาอะไหล่ยาก หาน้ำมันเติมยากขึ้นเพราะปั้มน้ำมันจะเปลี่ยนเป็นสถานีเติมไฟฟ้ากันหมดครับ หรือผมอาจจะคิดมากไปครับ   ;D

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขออนุญาตและต้องขอโทษที่ต้องระบายออกมาด้วยนะครับ ผมเห็นมีคนบ่นกันว่ารถที่ดูหน้าตาสวยและเท่ แต่ภายในที่ไม่ได้บุนุ่ม และเรียบง่ายไม่หวือหวาเหมือนคู่แข่งมาคนมักจะบอกว่าโบราณ เชย ดูไม่หรู ขี้เหร่ ซึ่งผมเห็นในกรณี Nissan Navara MY2022 หรือเก่ากว่านั้นคือ Hyundai H1 ก่อนเปลี่ยนโฉมเป็น Staria ผมเข้าใจนะครับว่าการที่ภายในจะต้องตกแต่งให้หรูน่านั่งเพื่อถูกใจคนไทยอย่างพวกเรา และภายนอกจะต้องสวยแต่แรกพบ เรื่องภายนอกผมเข้าใจได้ และภายในจะต้องทันสมัยพอเข้าใจได้ แต่ผมรู้สึกสงสัยว่าภายในมันต้องเอามาอวดเพื่อภาพลักษณ์ทางสังคมขนาดนั้นด้วยเหรอครับ เพราะผมมองว่าแค่มี option ที่ควรจะต้องมีตามความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สิน แล้วภายในจะต้องเน้นการใช้งานที่ง่ายก็พอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2022, 14:49:56 โดย F. BMW »
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถาม2ข้อครับ
1. Cross minorchange จะเปิดตัวช่วงเดือนไหนของไตรมาส3 หรอครับ

2.ค่าซ่อมบำรุงระยะยาวระบบ e-power ของ nissan kicks น่าเป็นห่วงมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พอทราบเดือนเปิด bz4x หรือยังครับ
เปิดพร้อมส่งมอบ หรือ เปิดจอง แล้วรอส่งมอบครับ
ถ้าเป็นแบบนี้จะส่งมอบล๊อตแรกได้เมื่อไหร่ครับ

และระยะ 400 กม.(ที่วิ่งจริง)สำหรับรถไฟฟ้าในไทย พี่คิดว่ายังไงครับ
พอแล้ว หรือควรจะ กี่กิโลต่อชาร์ท ถึงจะเหมาะสมกับการใช้งานจริงครับ
ทั้งในเมืองและต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าจะเลือกรถมือสองระหว่าง

1.4 ertiga Draza
กับ 1.5  Ertiga  GL.

ภาพรวมพี่จิมจะเลือกตัวไหน  เพราะอะไรครับ อ่านในรีวิวเหมือนจะดีทั้งคู่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

สอบถามครับ suzuki ertiga อายุ2ปี10เดือน ตอนนี้รู้สึกว่าช่วงล่างสะเทือนมาก ยางปัจจุบันdunlop sp touring r1 กำลังจะเปลี่ยนยางเดือนตุลาคมนี้ กำลังลังเลระหว่าง t005a กับ primacy4 อยากทราบว่าเปลี่ยนยางอย่างเดียวพอมั้ยครับ หรือเปลี่ยนโช้คด้วยดี(ส่วนตัวความรู้สึกช่วงล่างตอนออกใหม่ๆผมว่าก็พอได้ แต่ติดกะเด้งไปหน่อย)

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีทีมงานครับ
ตอนนี้ ในวงการสื่อสารมวลชนสายรถยนต์เป็นอย่างไรบ้างครับ กับการที่ต้องรับมือกับ สื่อออนไลน์ใหม่ๆ
หรือ ยูทูปเบอร์ใหม่ๆ  เกิดขึ้นมาก ท่ามกลางการแข่งขันที่รุนแรง  และมีแนวทางในการพัฒนาheadlightmag ต่อไปอย่างไร

โดยส่วนตัว ยังคิดว่า headlightmag ยังมีความครบครันในทุกๆ เรื่องอยู่ ทั้งข่าว insider  การตลาด  การออกแบบ วิจัยพัฒนา
การรีวิวการขับ ใช้งานจริง  โดยพื้นฐานมาจากบทความในเวปไซค์ที่มีคุณภาพ อ่านแล้วครบครัน